ผู้เขียน หัวข้อ: ม.มหิดลศาลายา ไป ม.ธรรมศาสตร์รังสิต ไปทางไหนดีที่สุดครับ  (อ่าน 18142 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
เอาเป็นประหยัด รถไม่ติด ถึงที่หมายอย่างรวดเร็ว

กะไปทางถนนนครอินทร์ แล้วเข้า วิภาวดี

หรือวงแหวนตะวันตกแล้ววกกลับมา

ผ่านจรัญสนิทวงศ์ไม่น่าจะดีรถติดหรือเปล่า

ทำไมมันไกลกันอย่างนี้  ???

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ดูแล้วถ้าจะให้มีโอกาสรถติดน้อยที่สุดก็ควรจะเป็นวงแหวนครับ จริงๆก็วกกลับไม่มากหรอก ประมาณ 6 กม. มากสุดน่ะครับ แต่ทราบมาว่าวงแหวนตะวันตกมีทำรถไฟฟ้าอยู่ ก็ทำให้ไม่แน่นอน รอผู้รู้กว่ามาตอบต่อครับ เพราะทางตต. ผมไม่เชี่ยวเลย เดี๋ยวปรึกษาอากู๋อีกแรงครับ

ออฟไลน์ Tonaka

ถ้าช่วงเวลาเร่งด่วนแนะนำ วงแหวนอย่างเดียวครับ

ถ้าไม่รีบก็จรัญ แล้วขึ้นทางด่วนลงเชียงรากครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าช่วงเวลาเร่งด่วนแนะนำ วงแหวนอย่างเดียวครับ

ถ้าไม่รีบก็จรัญ แล้วขึ้นทางด่วนลงเชียงรากครับ

ครับ แนะนำทางด่วนลงเชียงรากมากกว่าโทลล์เวย์ครับ ลองดูนครอินทร์แล้วมันก็วิ่งนอกเมืองมากกว่า แต่ก็ไม่ทราบนะครับว่าต้องฝ่าจราจรติดขัดบ้างหรือไม่

ออฟไลน์ crucifixzz

วิ่งราชพฤกษ์ ข้ามสะพานพระราม4 ขึ้นเชียงราก เร็วมากๆ เส้นทางนี้เสียทางด่วนต่อเดียวด้วยครับ

ออฟไลน์ 6162002

ครับ แนะนำทางด่วนลงเชียงรากมากกว่าโทลล์เวย์ครับ ลองดูนครอินทร์แล้วมันก็วิ่งนอกเมืองมากกว่า แต่ก็ไม่ทราบนะครับว่าต้องฝ่าจราจรติดขัดบ้างหรือไม่

สงสัยนิดนึงอ่าครับ ทางด่วนกับโทลเวย์นี่คือคนละอย่างเหรอครับ  ??? ???

ออฟไลน์ pipfinn

• Newbie
  • *
เอาแบบเร็วที่สุดแบบไม่ต้องเสียค่าทางด่วน คือ วงแหวน เข้านครอินทร์ตรงโลตัส จากนั้นเลี้ยวซ้ายเข้าราชพฤกษ์ยาวจนสุดถนนเลย มันจะบังคับเลี้ยวที่ถนนสาย 345 ด้านหนึ่งไปบางบัวทอง อีกด้านหนึ่งไปปทุม ก็เลือกไปปทุมธานี  วิ่งไปเรื่อยๆ เลวซ้ายที่ถนนกรุงเทพ-ปทุมธานี เป็นถนนตัดตรงขึ้นไปเข้าเมืองปทุมผ่านสี่แยกโลตัส  ผ่านศาลากลาง จากนั้นเลี้ยวขวาตรงสี่แยกไฟแดงเพื่อข้ามสะพานปทุมธานี ข้ามสะพานไปซักพัก เลี้ยวซ้ายเข้าเชียงรากขับไปเรื่อย เดี๋ยวก็ถึงเองแหละ ผมขับไปสอนหนังสือ จากศาลายาใช้เวลาประมาณ 30-40 นาที แล้วแต่สภาพการจราจร

ออฟไลน์ Northbridge

วงแหวนตะวันตก(กาญจนาภิเษก) แล้วเลี้ยวเข้าทางหลวงหมายเลข 346 มุ่งหน้าปทุมครับ (ถนนรังสิต ปทุม) อย่าไปหลงเข้า 345 นะ เพราะถ้าไม่เคยวิ่งผมว่าจะไปงงตอนที่ข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาไปแล้ว (เคยหลงมาแล้ว)

ถ้าหากว่าจะต้องเลี้ยวเข้านครอินทร์ ผมเกรงว่าชั่วโมงเร่งด่วน มันจะไปติดตรงวงเวียนพระรามห้ารึเปล่าครับ ? ผมว่าติดทำถนนเพื่อ BTS ดีกว่าไปติดทำอุโมงวงเวียนติงต๊องตรงนั้นนะ

ส่วนมีอีกวิธีที่ผมนึกออก คือถ้าเป็นคนถิ่นศาลายา นครปฐม น่าจะพอไถๆไปได้ ผมไม่เคยวิ่งเหมือนกันนะ คือ ....

เข้าไปทางสถานีรถไฟศาลายา (ถนนที่มุ่งหน้าไปจะเป็น รร กาญจนาภิเษก นครปฐม) ที่ไปคลองโยง ไป บางภาษี เส้นนั้นแหละครับ ถนนชนบทหน่อยๆ

แล้วมันจะไปจบกับ 346 (รังสิต ปทุม ) พอดี ๆ ก็วิ่งรังสิตปทุมไปเรื่อยๆ เดี้ยวก็น่าจะไปจบที่ มธ รังสิต ได้ไม่ยากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 03:26:05 โดย Northbridge »

work

• บุคคลทั่วไป
วิ่งเข้าวงแหวนรอบนอกฝั่งตะวะนตก (หมายเลข 9) มุ่งหน้าไปทางบางบัวทองยาว ๆ เลยครับ เข้าเลนหลักตรงกลางได้เลย
ตรงไปเรื่อย ๆ จนเจอป้ายไปถนน 347 แล้วเลี้ยวเข้าเส้น 347 ครับ
หลังจากนั้นก็เส้น 3214 ตามลำดับรูปด้านล่างนะครับ
ขับกันยาว ๆ ไม่มีไฟแดงไปเลยครับ จะไปโผล่ตรงสนามกีฬา ม. ธรรมศาสตร์นะครับ ;)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นตอนเย็น ๆ

ผมเลือกวิ่งไป บางบัวทอง แล้วไปกลับรถ มาเลี้ยวซ้ายเข้า ปทุมข้ามสะพานพระราม 4 มุ่งหาฟิวเจอร์ แล้วก็ตามพหลโยธิน