ผู้เขียน หัวข้อ: // Headlightmag ลาดตระเวณนิคมฯลาดกระบัง และสุวรรณภูมิ คืนวันที่ 29 รอยต่อ 30 ต.ค  (อ่าน 11766 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เย็นวานนี้ ผมออกจากบ้าน ไปกินข้าวเย็น กับ The Coup Team บางส่วน ทั้งตาเอก Backseat Driver
HOMY DEMIO , Philozophy รวมถึงคุณพี่ Fiat ที่ตอนนี้ ก็ช่วยงาน ช่วยเหลือผู้ประสบภัยกับทาง ปตท.
อย่างร่วมแรงแข็งขันกันดี และ ตาเคี้ยง กับน้องพิ ร้าน Wash Planet พระราม 4 ที่ Central World

ตาเอก อุตส่าห์ขับรถมาแถวละแวกย่านบ้านผม กันทั้งที เลยตัดสินใจว่า เอก ไปดูกันหน่อยไหม
ว่าสนามบินสุวรรณภูมิ กับนิคมอุตสาหกรรมลาดกระบัง เป็นอย่างไรบ้าง คือผมก็อยากรู้แหละว่า
พื้นที่น้ำสีฟ้าๆ ที่มีเอ่อรอบๆ ภาพถ่ายสนามบิน กับนิคมลาดกระบัง ในแผนที่ภาพถ่ายผ่านดาวเทียม
รวมทั้ง เว็บเช็คสภาพน้ำท่วมต่างๆ ที่ผมใช้เป็นอีกแหล่งข้อมูลมาตลอด 3 สัปดาห์ที่ผ่านมานั้น
ตกลงแล้ว มันมีจริงหรือไม่ อย่างไร

ทางเข้านิคมอุตสาหกรรมลาดกระบังนั้น ยังดู Chil มากๆ บริเวณ i-Place อันเป็นแหล่งพักผ่อนหย้อนใจ
และช็อปปิง ของชาวลาดกระบัง เป็น Community Mall แบบ J-Avenue นั่นละ ก็ยัง ชิลๆ กันอยู่เลย
แทบไม่มีการป้องกันอะไรให้เห็นเป็นชิ้นเป็นอัน นอกจากกระสอบทรายมาวางกันแบบ หร็อมแหร็ม

แต่พอขับเข้าไปในช่วงทางเข้านี่ละครับ ตรงบริเวณแยกใหญ่ ที่จะทะลุออกไปตามโรงงานต่างๆ
มีกองทราย สำหรับทำกระสอบทรายค่อนข้างเยอะ มีเจ้าหน้าที่ของแต่ละโรงงาน มีทหาร พร้อม
รถบรรทุกแบบ Unimog ของ กองทัพบก มาประจำการกันอยู่บ้างแล้ว เพราะช่วงก่อนหน้านี้
มาช่วยกันสร้างคันดิน บริเวณคลองแตงโม ที่คาดกันว่า จะเป็นปัญหาใหญ่

เริ่มจาก พื้นที่แรกก่อนเลย คือ โรงงาน Isuzu Engine ผลิตเครื่องยนต์ให้กับ รถ Isuzu นั่นละครับ
อยู่ในนิคมลาดกระบังนี้ด้วย เขาเอา พาเล็ตต์สำหรับใช้งานในโรงงานมาวางปิดทางเข้าออก
ไว้สูงมากๆ คือมีเกิน 2 เมตรแน่ๆ และบริเวณรอบๆโรงงาน มีคันดิน กระสอบทราย มีการหุ้มผ้าใบ
กันน้ำ ทะลวงทะลักเข้ารั้ว และเครื่องสูบน้ำ พร้อมจะสูบน้ำออกจากโรงงาน ถือว่ามีการเตรียมพร้อม
อย่างดี และคาดว่า น่าจะมีการหยุดผลิตเครื่องยนต์กันได้น่าจะเกือบสัปดาห์แล้ว

จุดต่อมา ที่เราขับรถมาสังเกตการณ์กันคือ โรงงานของบริษัท Johnson & Johnson Thai จำกัด
ผู้ผลิตแป้งเด็กจอห์นสัน เบบีออยล์ โลชัน และสารพัดข้าวของอุปโภคมากมาย นั่นละ ที่นี่
คือโรงงานใหญ่ของเขาในประเทศไทยเลยทีเดียว

มีการเตรียมคันดิน พร้อมกระสอบทราย คลุมด้วยผ้าพลาสติก สูง เกือบ 2 เมตร
แล้วทำสะพานยกสูง ให้พนักงาน เดินข้ามคันดินเข้าโรงงาน เจ้าหน้าที่ของบริษัท
คนหนึ่ง ที่ขี่จักรยาน มาดูระดับน้ำในคลองแตงโม (ซึ่งอยู่ถัดไปนิดนึง) เชื่อว่า
น่าจะพอรองรับสถานการณ์ได้ในระดับหนึ่ง)

และแน่นอนว่า มีการหยุดงาน หยุดเดินสายการผลิตมาประมาณ 1-2 สัปดาห์แล้ว
โดยยังไม่มีกำหนดเปิดทำการอีกครั้งที่แน่ชัด

สาเหตุที่ Johnson & Johnson ต้องทำกำแพงสูงมากขนาดนี้ เพราะถัดจากรั้วของโรงงานนี้ไป
ก็เป็นโรงงานยาข้ามชาติอีกแห่ง และโรงงานยาแห่งดังกล่าว ก็อยู่ติดกับคลองแตงโม เลยนั่นเอง

คลองแตงโมนั้น เป็นคลองที่ทำให้นิคมอุตสาหกรรมลาดกระบัง แตกต่างจากหลายๆนิคมอุตสาหกรรม
แห่งอื่นๆ ตรงที่ เป็นคลองที่ตั้งอยู่ในลักษณะ ผ่ากลางนิคม นั่นหมายความว่า ถ้าน้ำเข้า ไหลบ่า
และเอ่อท่วมคลองนี้ โรงงานยา และโรงงาน Johnson & Johnson รวมทั้ง โรงงานถุงมือ ที่มีเสียงลือ
กันว่า มีกรดซัลฟูริก อยู่มากนั้น จะโดนกันก่อนเลย

ทางทหาร ก็เลย ทุบราวสะพาน ลำเลียงดิน ทำคันดิน กั้นกระสอบทราย สูงประมาณหนึ่งเอาไว้
อย่างที่เห็นครับ

(ต่อ)

ส่วนโรงงาน กรดศัลฟูริก ที่มีคนเอาคลิปเสียงปล่อยว่า มี 100 ล้านลิตร
บ้าบอคอแตกนั่น "ผม กับตาเอก ขอยืนยันว่า ไม่เป็นความจริง"

เพราะตาเอก Backseat Driver น้องในทีมของเรา ไปหาข้อมูลมาแล้ว พบว่า ปีนึง โลกเรา
มีการผลิตกรดที่ว่านี้ แค่116 ล้านลิตร ดังนั้น มันเป็นไปไม่ได้ที่จะมีกรดจำนวนมากขนาดนี้
อยู่ในนิคมลาดกระบัง อีกทั้ง โรงงานถุงมือ ที่มีกรดตัวที่ว่านี้อันเป็นบริษัทญี่ปุ่น ได้ขนย้าย
กรดซัลฟุริก ของตน ที่มีไม่มากเลย ไปเก็บไว้ในที่ปลอดภัยแล้ว อันนี้สอบถามจากคนพื้นที่
ซึ่งขี่จักรยานมาดูระดับน้ำ เป็นผู้ดูแลด้านการป้องกันน้ำท่วม ของโรงงาน จอห์นสันแอนด์
จอห์นสัน ดังนั้น ข่าวลือนี้ ใครส่งมาให้คุณ ด่ากลับไปเลยนะครับ ว่าไม่เป็นความจริง

ขับเลยเข้ามา ตั้งใจจะมาดู โรงงานจักรยานยนต์ Honda ลงสะพานคลองแตงโม แล้วเลี้ยวขวา
ตรงเข้าไปจนสุด ระหว่างทาง สังเกตได้ว่า บางโรงงาน ยังใช้วิธี เอาแผ่นคล้าย แผ่นยิบซัม
แต่หนามาก มาวางตั้งไว้ในลักษณะคล้าย Sheet Pile แล้วเอาถัง 200 ลิตร วางตั้งไว้ทั้งสองฝั่ง
แล้วใช้ ซีเมนต์ หรือ ทราย กับพลาสติก อุดรูเพื่อป้องกันไม่ให้น้ำแทรกได้

(ต่อ)

แล้วเราก็มาถึงโรงงานผลิตจักรยานยนต์ของ Honda จะเห็นได้ว่า มีความพยายาม
ในการป้องกันน้ำ และเตรียมการต่างๆ ทั้งการย้ายข้าวของสำคัญๆ และการรับมือ
เป็นอย่างดี ภายในโรงงาน หยุดผลิตมาได้ 2 สัปดาห์แล้ว

มีแนวกระสอบทราย ทั้งหน้ารั้วกำแพง และในรั้วกำแพงโรงงาน มีคันดินสูงระดับราวๆ 2 เมตร

เพียงแต่ว่า ด้านข้างโรงงาน มีทางระบายน้ำ ซึ่งน้ำจะสูงในแนวระดับพอกับพืนถนนบริเวณคอสะพาน
และมีเศษซากขยะ วัชพืช อยู่พอสมควร

ส่วนสถานการณ์ในภาพรวม ของ คลองแตงโม ที่กลัวๆกันนั้น ทหาร ได้มาช่วยทำคันดิน
สูงพอสมควร แต่บางโรงงาน อย่าง ยันมาร์ กลับดูเหมือนไม่มีการป้องกันอะไรมากมายนัก
ในภาพรวม ผมมองว่า ตอนนี้ นิคมลาดกระบัง ยังดูมีความพยายามป้องกันตามจุดต่างๆเต็มที่

แต่ผมเกรงว่า อาจจะยังต้องเพิ่มการป้องกันขึ้นอีกให้มากกว่านี้สักหน่อยครับ
และควรจะรีบทำกันได้แล้ว ก่อนที่น้ำจะมาถึงในอีกไม่กี่วันข้างหน้า

เมื่อเราวิ่งกลับมาตามถนนฉลองกรุง เจอสะพานข้ามคลองต่างๆ ก็หยุดดูอยู่ข้าง
ทำให้พบว่า น้ำในคลองหลักๆ ที่ใช้เป็นคลองระบายน้ำในละแวกนั้น มีการไหล
ไปทางตะวันออกอย่างต่อเนื่อง เร็วกว่าปกติ แต่ไม่เชี่ยว ตลิ่งไหน ไม่ได้ยกสูง
น้ำก็จะนองริมตลิ่งบ้าง นิดๆหน่อยๆ

บริเวณทางโค้ง ขาเข้า มุ่งหน้าไปยัง มหาวิทยาลัย เทคโนโลยี พระจอมเกล้าฯ ลาดกระบัง
อันเป็นโค้งที่ปกติแล้ว จะมีน้ำขังเป็นประจำที่ฝนตกหรือน้ำท่วม คืนนี้ มันก็มีน้ำขังเหมือนเคย
นั่นละครับ เริ่มเอ่อขึ้นมาแล้ว นิดหน่อย เหลืออยู่ หนึ่งช่องทาง ยังไปได้สบายมาก

ส่วนบริเวณทางรถไฟ ที่ผ่ากลาง มหาวิทยาลัยฯ ก็มีน้ำเอ่อ วึมขึ้นมาเล็กน้อย แต่รถยังเคลื่อนตัวได้ครับ

ขณะที่ สนามบินสุวรรณภูมิ ไปดูมาแล้ว สบายมาก น้ำแห้งสนิท ในบริเวณสนามบิน และน้ำที่บริเวณรอบข้าง
สนามบินสุวรรณภูมินั้น ยังค่อนข้างปริ่มๆ และยังมีพื้นที่ให้รองรับน้ำได้อีกบานตะเกียง บริเวณ
เนินยางมะตอยเก่าๆ ที่ผมเคยใช้เป็นโลเกชันถ่ายรูปตอนทำรีวิว Mercedes-Benz CLC-Class
และ Suzuki SX4 ถูกแปรสภาพกลายเป็น สถานที่ในการทำกระสอบทราย โดยมีวัยรุ่นน้องๆ
อาสาสมัครมาช่วยงานกันเป็นจำนวนมาก และแม้ว่าจเป็นช่วง ตีหนึ่งแล้ว ก็ยังเห็นน้องๆ
หลายๆคน ยังอยุ่ที่บริเวณพื้นที่ทำกรอบสอบทรายกันอยู่เลย

มีรถบรรทุกของบริษัท Mitsubishi FUSO จากสต็อกของโรงงานในนิคมฯลาดกระบัง มาจอดหนีน้ำ
ริมถนนบริเวณ พื้นที่บังคับการและดูแลความปลอดภัยต่างๆ ของสนามบิน

สรุปว่า ยังไม่น่าเป็นห่วง สำหรับ ลาดกระบัง และโซนบางนา - ตราด ในช่วง ถัดจาก สนามบินสุวรรณภูมิ
เข้ามาทางในกรุงเทพฯ หนะครับ  ขอบคุณน้องเอกมากๆที่ช่วยขับรถพาผมไปดูถึงโลเกชันจริงครับ

----------------------------------------///----------------------------------------
(จบ)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
หวังว่าจะไม่มีการท่วมเพิ่มอีกนะครับ ;)

คุณเต้

ไม่มีใครบอกได้หรอกครับ
อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ได้แต่ภาวนาว่า ไม่ต้องเกิดก็จะดี

อย่าถึงขั้น Panic เหมือนที่ผ่านๆมา จากสื่ออื่นๆ เลยครับ

GreenG

คุณเต้

ไม่มีใครบอกได้หรอกครับ
อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ได้แต่ภาวนาว่า ไม่ต้องเกิดก็จะดี

อย่าถึงขั้น Panic เหมือนที่ผ่านๆมา จากสื่ออื่นๆ เลยครับ

อยากให้รอดครับ เพราะตอนนี้เราแทบไม่มีที่ยืนกันแล้ว(ทั้งเรื่องบ้าน และงาน)

ยังไงอย่างให้ท่วมอีกนะครับ ขอภวนาครับ

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
เห็นใจคนทางโน้นจริงๆ เป็นกำลังใจให้ครับ  ;)

มันก็ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกคุณเต้

ถ้าไม่ไหว ก็ยังมี แถวบางนา ที่ยังสบายดีอยู่

รวมทั้ง ชลบุรี และภาคตะวันออก ไปเที่ยวเล่นสัก สามสี่ห้าวัน กลับมา ทุกอย่างก็จะเริ่มดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดครับเครียดไปก็เท่านั้นยังไงเราก็ยังไม่ตายครับ

ตอนนี้เชียงใหม่รถป้าย กรุงเทพ เยอะมาากก คนรู้จักผมก็หนีน้ำมาช่วงนี้ที่เที่ยวกลางคืนคนเยอะกว่าเดิมพอสมควร + เริ่มเห็นรถแปลกๆเยอะ พวก porsche / R8 เริ่มมากันละปกติจะมากันช่วงปลายปี

ออฟไลน์ Blackgod

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ครับ น้ำที่เห็นว่าขังอยู่ตามถนนนั้นเป็นน้ำที่ขังมาไม่ต่ำกว่า 2 อาทิตย์แล้วครับ ผมสันนิษฐานว่าอาจจะเป็นเพราะมันเอ่อขึ้นมาจากคลอง และทุกที่ทำคันกั้นน้ำกัันหมด เลยมีน้ำบางส่วนที่ไม่มีทางระบายเลยถูกขังไว้ตามแอ่งต่างๆ น่ะครับ(บวกกับไม่มีใครมาช่วยสูบออกไปด้วย) โดยเฉพาะตรงริมทางรถไฟ น้ำตรงนั้นอยู่กับผมมาจนจะครบ 1 เดือนเต็มแล้วครับ กลิ่นกับสีนี่สุดๆมาก แต่ตอนนี้ถือว่ามันก็แห้งลงไปมากแล้ว ก็แอบหวังว่าแดดแรงๆในช่วงบ่ายของทุกวัน กับเหล่าบรรดาเครื่องสูบน้ำทั้งหลายจะทำให้มันจากไปในอีก 1 อาทิตย์นะครับ

ผมต้องขอบคุณพวกพี่ๆด้วยที่ช่วยกันออกสำรวจพื้นที่แถบนี้ให้ครับ เพราะน้องๆที่เรียนอยู่ที่ KMIT'L ส่วนใหญ่ก็กลับบ้านกันตั้งแต่ตอนน้ำท่วม+ข่าวลือในแถบนี้เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา  แล้วก็ยังคงสอบถามถึงสภาพน้ำในปัจจุบันอยู่ตลอด พวกผมเองที่อยู่แถวนี้ตลอดก็ไม่ค่อยได้อัพเดทสถานการณ์ เพราะตั้งแต่มีการเร่งสูบน้ำออกเมื่อ 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา เหตุการณ์ทุกอย่างมันก็คงสภาพแบบนี้มาพักใหญ่แล้วน่ะครับ ตอนนี้เองก็รอลุ้นกับน้ำมวลใหญ่ที่คิดว่าจะผ่านหนองจอก(ม.มหานคร)มาก่อนก่อนที่จะเข้าสู่โซนนี้อย่างจริงจัง ว่ามันจะส่งผลต่อโซนนี้มากน้อยเพียงใดนะครับ แต่ที่แน่ๆชาวบ้านแถวนี้กักตุนของกินและกินของที่กักตุนกันไว้เพื่อรอน้ำมา(ซึ่งไม่มาซักที) จนจะครบเดือนแล้ว

สุดท้ายแล้วผมว่าโซนนี้น่าจะเป็นอย่างที่พี่ต้นวิเคราะห์เอาไว้ คือถ้ากรณีหนักที่สุดแล้วมันจะเป็นอย่างที่มันเคยเป็นเมื่ออดีต แค่มันไม่เป็นอย่างนี้มานานแล้ว เราเลยไม่ชินกับมันนะครับ และในที่สุดระบบระบายน้ำที่ทรงมีพระราชดำริให้ไว้นั้นจะช่วยให้โซนนี้รอดพ้นจากวิกฤตครั้งนี้ไปได้ครับ  

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
บ้านผมอยู่ถนนคุ้มเกล้า แขวงลําปลาทิว เขตลาดกระบัง (ด้าหลังหมู่บ้านติดคลองลําปลาทิว)
รบกวนสอบถามคุณ Jimmy ครับ แนวโน้มแถวนั้นนํ้าจะท่วมหนักขนาดไหน ระดับนํ้าสูงประมาณเท่าไหร่
และใช้เวลาประมาณกี่วัน/เดือน นํ้าถึงจะลดครับ

ตอนนี้ได้พาครอบครัวออกมาอยู่กับญาติที่ จ.เพชรบุรีแล้ว
แต่ก็คงต้องกลับไปทํางานในวันที่ 1 หรื 2 พ.ย. นี้แล้ว
ตอนนี้พยายามหาอพาร์ตเมนท์ด้านในกรุงเทพอยู่ครับ
ถ้าหากท่วมไม่หนักมาก ก็จะกลับไปอยู่ต่อสู้ที่บ้านครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณครับ

ยังไงก็ขอให้น้ำไปไม่ถึงตัวท่านนะครับ

แต่ถ้าถึงแล้วก็ขอให้ปลอดภัย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

คุณ YIM  บ้านผม ที่บางนา ยังสบายดีอยู่ครับ แห้งสนิท

ส่วนคุณ Blackgod เท่าที่ดู ยังมีผ้คน ก่อกำแพงอิฐกั้นน้ำ บริเวณหน้าทางเข้า ห้างร้านตัวเองอยู่
ซึ่งก็อยากจะบอกจริงๆว่า แบบนั้น น่าจะช่วยได้ไม่เยอะเท่าไหร่นัก

ออฟไลน์ NOOM22

มีที่ไหนให้พวกผมไปช่วยเหลือลงมือลงแรงบอกมาได้เลย   ( วันนี้พึงไปตักดินใส่กระสอบที่สุวรรณภูมิมา  อาทิตหน้ากะจะหาที่ไปช่วยที่อื่นบ้าง )
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ Ruksadindan

อื้อหือ มีการออกตรวจพื้นที่เลยทีเดียว จริงๆวันนี้ผมก็ออกตรวจครับแต่ไม่ค่อยจะได้เรื่องเท่าไหร่ โดยสุดทิศเหนือของถนนประดิษฐ์มนูธรรมที่ไปชนรามอินทรานั้นยังแห้งดี ทั้งที่มีข่าวว่าน้ำท่วมห้าแยกวัชรพลแล้ว (ทราบมาว่ายังไม่ร้ายแรง) คลองที่ผ่านไป เข้าใจว่ามีการพร่องน้ำเตรียมพร้อม เลยยังไม่ปริ่มกันครับ สุดลงไปถึงเอกมัย แต่ละสะพานข้ามแยกนั้นมีรถจอดอยู่มากเลยทีเดียว พอขับเองแล้วก็พบว่าอันตรายครับถ้าคนลงมาจากรถเนี่ย ยิ่งฝั่งที่ลาดลงเนี่ยยิ่งน่ากลัวเพราะรถที่วิ่งยังไม่ถึงยอดจะไม่เห็นเลย ตลอดเส้นทางก็ยังแห้ง รถโล่ง แต่ก็มีบางจังหวะต้องชลอเพราะพวกวินัยจราจรเลว วนเข้าสุขุมวิท จตุรทิศ รัชดา สถาการณ์ปกติครับ

จากที่พี่จิมไปตรวจมาก็ถือว่าเตรียมตัวกันดีแล้วครับ แต่อย่ากั้นหมด กันส่วนที่สำคัญแล้วเหลือพื้นที่รับน้ำไว้บ้าง ไม่งั้นมันไม่รู้จะไปไหน มันก็จะคิดถึงคุณกี้ เป้าหมายมีไว้พุ่งชน พังกำแพงลงมาท่วมทั้งหมด ซึ่งอย่างสุวรรณภูมิมีที่เหลือไว้รับน้ำก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
ฝากจอดรถบ้านจิมมี่ดีไหมเนี่ย ท่าจะปลอดภัย  ...
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

คุณ DummyNose ครับ

ถามพี่ต้นมาให้แล้ว ได้คำตอบมาดังนี้

"คุ้มเกล้านี่ แนวถนนเดิม ค่อนข้างต่ำ...ปัญหาคือจะมีน้ำท่วมขังบ้าง
แล้วแต่ซอย แล้วแต่ช่วงของถนนครับ...และน้ำจะลึก หรือตื้น ก็อยู่ที่พื้นน่ะครับ..
ว่าเขายกระดับสูงขึ้นมาขนาดไหน..."

ถ้าแบบนี้ ก็คงแสดงว่า ท่วมแน่ๆครับผม

-----------------------------------------

GreenG

ยังสงสัยครับพี่ JIMMY ว่า ช่วงหลังจากวันที่ 31/10/54

เราสามารถเอารถออกมาวิ่งได้หรือยังครับ

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
คุณ DummyNose ครับ

ถามพี่ต้นมาให้แล้ว ได้คำตอบมาดังนี้

"คุ้มเกล้านี่ แนวถนนเดิม ค่อนข้างต่ำ...ปัญหาคือจะมีน้ำท่วมขังบ้าง
แล้วแต่ซอย แล้วแต่ช่วงของถนนครับ...และน้ำจะลึก หรือตื้น ก็อยู่ที่พื้นน่ะครับ..
ว่าเขายกระดับสูงขึ้นมาขนาดไหน..."

ถ้าแบบนี้ ก็คงแสดงว่า ท่วมแน่ๆครับผม

-----------------------------------------

สรุปผมพาครอบครัวไปเช่าอพาร์ทเมนท์อยู่ เพื่อความปลอดภัย น่าจะดีกว่าครับ
ขอบคุณคุณ Jimmy และพี่ต้น มากนะครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าจะขับรถไปสำรวจ เหมือนที่คุณ J!mmy สำรวจไว้ในวันพรุ่งนี้ แต่พอดีมาเปิดเจอก่อน ขอบคุณมากครับ
เป็นห่วงเพราะอาทิตย์หน้าต้องไปต่างประเทศ ห่วงพ่อแม่ บ้านผมอยู่แถว โรงงาน BMW เก่านะครับ (เก็บ GTI ไว้เยอะมาก
ไม่รู้ขนออกไปหรือยัง ฮิฮิ)

ออฟไลน์ Aphutylfc

เห้อ!เมืองไทย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คุณ YIM  บ้านผม ที่บางนา ยังสบายดีอยู่ครับ แห้งสนิท

ส่วนคุณ Blackgod เท่าที่ดู ยังมีผ้คน ก่อกำแพงอิฐกั้นน้ำ บริเวณหน้าทางเข้า ห้างร้านตัวเองอยู่
ซึ่งก็อยากจะบอกจริงๆว่า แบบนั้น น่าจะช่วยได้ไม่เยอะเท่าไหร่นัก

บ้านผมเป็นห้องแถว แถวดุสิตก็ทำแบบนั้นแหละครับ มันก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย

แต่ที่กลัวจริงๆ คือน้ำที่ย้อนมาจากท่อระบายน้ำนี่แหละครับ ถ้ามันมาทางนั้น ยังไงก็แพ้ครับ

แต่ส่วนตัว ตอนนี้กรุงเทพชั้นในฝั่งตะวันออก ผมรู้สึกว่า ตราบใดที่ทหาร ตำรวจ ยังไปซ่อมคันกั้นน้ำริมแม่น้ำเจ้าพระยาได้ ก็ยังนอนหลับฝันดี

ตอนนี้ผมกลับห่วงปั้มที่บางแคมากกว่า เพราะไม่รู้ว่าน้ำจากคลองภาษีเจริญจะล้นขึ้นมาเมื่อไร

ส่วนอีกเรื่อง เมื่อกี้ดูข่าว เห็นว่าทางบางเขนอาการไม่ค่อยดี เลยอยากถามว่าท่านผู้การยังอยู่ดีมั้ยครับ เพราะถ้าจำไม่ผิด บ้านผู้การ อยู่แถวแยกพงษ์เพชร
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

เต้ครับ

ใช้วิจารณญาณตรองดูหน่อยเถอะนะครับ
ว่า สถานการณ์อยู่ในภาวะแบบนี้ จะรีบรี่เอารถออกมาใช้กันทำไม? ถ้ามันไม่จำเป็น?
กลัวอะไร? กังวลอะไร?

คิดเยอะๆหน่อยครับ และเรื่องแบบนี้ โปรดตัดสินใจด้วยตัวเองเถอะครับ
เราไม่ใช่ศาสดา ในนิกายวันสิ้นโลก ที่คุณควรจะเชื่อไปเสียทั้งหมดนะครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอให้ทุกคนปลอดภัยครับ สถานการณ์แบบนี้ต้องลุ้นกับรายวันจริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ