ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานขาย BMW บอกว่า ควรซื้อ BMW 318i รุ่นปี 2010 เพราะ พวงมาลัยจะดีกว่า  (อ่าน 15172 ครั้ง)

ออฟไลน์ may1273

• Newbie
  • *
พนักงานขาย BMW บอกว่า
ควรซื้อ BMW 318i รุ่นปีที่ผลิต 2010 เพราะ พวงมาลัยจะดีกว่า BMW 318i รุ่นปี 2011
ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่าคะ
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
ผมไม่ค่อยเชื่อนะครับ

มีดี หรือ ไม่ดีเป็นล๊อตๆด้วยหรือ ควรให้เขาพิสูจน์โดยให้เราทดลองขับทั้งสองล๊อตครับ (ฮาาา)
ก็ลองดูเรื่องวัสดุ คุณภาพการประกอบโดยรวมของรถทั้งสองคันดูครับ
ถ้าพวงมาลัยดีกว่า จริง คุณควรรู้สึกได้ด้วยตนเองครับ เพราะถ้าคุณขับแล้วไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง มันก็ไม่แตกต่างสำหรับคุณครับ

แล้วถ้าไม่รู้สึกแตกต่าง... จะไปซื้อรถล็อตเก่าทำไมครับ ถ้าไม่มีส่วนลดของแถมเพิ่มเติมให้ครับ (ถ้ามีเยอะๆผมก็จะสนใจ เพราะเงินที่จ่ายไปได้ของเพิ่มขึ้น แต่รถฟิลลิ่งเหมือนกัน หน้าตาเหมือนกัน อุปกรณ์เหมือนกัน)

มองในแง่การขายของ ถ้าคุณจะเชียร์สินค้าล๊อตเก่า ทั้งๆที่ล๊อตใหม่ก็มีให้เลือกขาย... คุณคิดว่าเป็นเพราะอะไรครับ?
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ผมไม่ค่อยเชื่อนะครับ

มีดี หรือ ไม่ดีเป็นล๊อตๆด้วยหรือ ควรให้เขาพิสูจน์โดยให้เราทดลองขับทั้งสองล๊อตครับ (ฮาาา)
ก็ลองดูเรื่องวัสดุ คุณภาพการประกอบโดยรวมของรถทั้งสองคันดูครับ
ถ้าพวงมาลัยดีกว่า จริง คุณควรรู้สึกได้ด้วยตนเองครับ เพราะถ้าคุณขับแล้วไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง มันก็ไม่แตกต่างสำหรับคุณครับ

แล้วถ้าไม่รู้สึกแตกต่าง... จะไปซื้อรถล็อตเก่าทำไมครับ ถ้าไม่มีส่วนลดของแถมเพิ่มเติมให้ครับ (ถ้ามีเยอะๆผมก็จะสนใจ เพราะเงินที่จ่ายไปได้ของเพิ่มขึ้น แต่รถฟิลลิ่งเหมือนกัน หน้าตาเหมือนกัน อุปกรณ์เหมือนกัน)

มองในแง่การขายของ ถ้าคุณจะเชียร์สินค้าล๊อตเก่า ทั้งๆที่ล๊อตใหม่ก็มีให้เลือกขาย... คุณคิดว่าเป็นเพราะอะไรครับ?

ระบาย Stock ชิมิ อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่า :)

BMW 318i  นี้คือ รุ่น E90 หรือเปล่าคะ

• Keep working by Johnie worker
ขอบคุณค่า :)

BMW 318i  นี้คือ รุ่น E90 หรือเปล่าคะ

แม่นแล้วครับ   ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่า  :)
------------

พนักงานขาย BMW บอกว่า
 BMW 318i รุ่นปี 2011 ราคาถูกกว่า  318i รุ่นปี 2010 เพราะลดสเป็คลงมาค่ะ

ราคาถูกลง ห้าหมื่นบาท  จาก ,2299,000 เป็น  2,249,000 บาท

:) :) :) นั้นคงซื้อ 318i รุ่นปี 2011 ดีกว่า ราคาถูกกว่าด้วยค่ะ รอรถหน่อย 3-4 เดือน

ออฟไลน์ The Coup Channel

เป็นเซลล์ที่ ...... มากๆ

เป็นเซลล์ที่ ...... มากๆ

กาก  ;D

ผมช่วยเติมให้นะ 55555

• Newbie
  • *
 :) :)ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบมากค่ะ :) :)

----------------------

นั้นสรุปว่า รอซื้อ รุ่นปี 2011 ดีกว่า ราคาถูกลงด้วยค่ะ :) :)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
มันลดราคาเพราะ e20 ครับ เซลล์อย่าไปเชื่อมาก บางทีเค้าก็อยากจะให้เราซื้อรถล้างสต็อกของเขาก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ birm@productive

ลดเสป็คของทาง BMW คืออะไร ให้เขาชี้แจงด้วยครับ ... แล้วก็ชี้แจงพวกผมด้วย จะได้รับทราบทั่วกัน ฮี่ๆๆๆ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

• Newbie
  • *
เพราะ e20 หรือคะ

methus zaa

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 17:19:29 โดย TAN รัก เทียน่า »

• Newbie
  • *
ยังไงหรือคะ E20 :o

methus zaa

ก็คือรถคันนี้สามรถใช้ e20 ได้ พี่เมย์ลองดูกรณีอย่าง mercerdes-benz c-class สิครับ มันก็ลดเพราะe20นะ แล้วก็ยี่ห้ออื่นๆด้วย
อย่าง c-class ที่ลดก็เพราะ e20 ครับ ออปชั่นก็ยังเท่าเดิมครับ ถ้าผมยังอธิบายไม่ละเอียดก็รอท่านอื่นมาตอบนะครับ อิอิ ผมรู้แค่นี้แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 17:28:24 โดย TAN รัก เทียน่า »

ออฟไลน์ BrownCony

งั้นผมขอบอกว่ารอ BMW 318i F30 ปี 2012 ดีกว่า เพราะกว้างกว่าเดิม

• Newbie
  • *
 :)เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบมากค่ะ :) :)

ออฟไลน์ crucifixzz

E20 BMW ทำมานานแล้วหนิครับ ไม่น่าเกี่ยวนะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมแนะนำให้ถามให้แน่ชัดนะครับ
เพราะต้องบอกว่า พวกเราในนี้ ไม่ได้ตามรายละเอียดรถทุกรุ่นทุกปีอยู่ตลอด
แล้วเดี๋ยวนี้ รถยนต์แต่ละค่ายเล่นเปลี่ยนออพชันกันทุกปี ทีละเล็กละน้อย
ผมไม่อยากให้คุณต้องมารู้สึกเซ็ง เพราะจ่ายเงิน 2 ล้านกว่าบาทแล้วไม่ได้สิ่งที่ชอบที่สุด

มีหลายครั้งที่รถบางรุ่นถอดออพชันออกในรุ่นปีถัดไป
เพื่อทำราคาให้มันถูกลง และสามารถแข่งขันในท้องตลาดได้มากขึ้น
อย่างสมัย 318i E46 เมื่อช่วงปี 2005 นี่ รุ่นสุดท้ายออพชันแทบไม่เหลืออะไรแล้ว
ลายไม้ภายในก็ไม่มี เป็นแผงอลูมิเนียมสีเงินแทน ตัดนู่นนี่ไปเยอะแยะ แล้วก็หั่นราคาระบายสต็อคกันสุดสุด
เพราะตอนนั้น E90 เตรียมมาแล้ว ดังนั้นต้องรีบปล่อยรถพวกนี้ออกไปให้หมด ไม่งั้นจมแน่

ตอน E60 ท้ายอายุตลาดก็เช่นกัน ทำรุ่น 520d Corporate Edition ราคาถูกมาชนกับซีรีส์ 3 ได้เลย
แล้วก็ได้ผล เพราะคนแห่ซื้อทยอยกันระบายสต็อคออกไปได้เพียบเลยครับ

สถานการณ์ตอนนี้ ผมไม่แน่ใจว่าคล้ายคลึงกันหรือไม่
เพราะในปี 2012 ซีรีส์ 3 ใหม่ รหัส F30 จะเริ่มทำตลาด หาก BMW Thailand จะนำเข้ามาเลยในปีเดียวกัน
นั่นหมายความว่า 318i E90 ในปี 2011 อาจจะเข้ามาตรการเดียวกันก็ได้ เน้นขาย 318i แล้วลดราคาให้มาก
เพื่อที่จะระบายสต็อคออกไปให้หมดได้ทัน ผมคิดว่าในช่วงท้ายอายุตลาด อาจจะมีขายเฉพาะ 318 ด้วยซ้ำ
ในขณะที่พวกตัวแรงทั้งหลายเช่น 320, 325 จะหายไป เหตุก็เพราะลูกค้ากลุ่มที่จะเล่นรถแรงราคาแพงมีน้อยกว่า

ไม่ได้มาพูดให้กังวล แต่อยากให้ถามให้แน่ใจ เงินของเรารถของเราครับ
วันนี้ราคาต่างกันเพียง 50,000 บาท เอาของที่เราได้ถูกใจดีกว่า
ถ้าโชว์รูมที่ไปดู เซลส์ให้คำตอบไม่ได้ ก็ลองสอบถามจากที่อื่นสัก 2-3 แห่งแล้วเปรียบเทียบข้อมูลกันดูครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

แต่ผมได้ข่าวมาว่าพวงมาลัยปีนี้จะเป็นระบบใหม่นะครับ ที่ดีกว่าเดิมออฟชั่นของปีนี้จัดเต็มครับ

ว่าแต่เรื่องกระจกมองหลังไม่มีเข็มทิศแล้วจริงๆเหลอครับ งงมากกกก

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบมากค่ะ :)

ออฟไลน์ Shore

• Newbie
  • *
พอดีกำลังสนใจอยู่เหมือนกันครับได้คุยกะเซลล์แล้วได้ความมาอย่างนี้ครับ

พวงมาลัยแบบใหม่ที่จะมามันเป็นการลดต้นทุนการผลิตอ่ะครับ
เป็นระบบพวงมาลัยที่เบากว่า แต่พังง่ายกว่า
เห็นเค้าบอกเป็นพวงมาลัยไฟฟ้า แบบคล้ายๆที่รถยี่ปุ่นใช้อยู่อ่ะครับ
จากเท่าที่โทรไปสอบถามมานะครับ

• Newbie
  • *
คุณ Shore  สนใจรุ่นปีไหนหรือคะ

ตอนเซลล์บอกว่า ลดสเป็คก็จำไม่ได้ค่ะ ว่าลดอะไรบ้าง จำได้แต่ พวงมาลัย
แต่มีลดอย่างอื่นแน่ค่ะ ในห้องเครื่อง

ตอนที่ test drive รุ่นปี 2010 ก็ไม่แตกต่าง จาก พวงมาลัยของ 318 i รุ่นก่อนๆเลยอ่ะค่ะ

คุณ Shore   ได้ทดลองขับดูหรือยังคะ ปี 2011 อ่ะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2011, 10:41:09 โดย may1273 »

ออฟไลน์ Shore

• Newbie
  • *
ตอนนี้ดูตัว 320d sport อยู่อ่ะครับ แค่สอบถามรายละเอียดไว้ยังไม่ได้ test drive คับ
รู้สึกเซลล์บอกว่าตัวที่เปลี่ยน spec จะมาช่วง เดือน พ.ค. อ่ะครับ
ไม่ได้สอบถามเหมือนกันนะครับว่าปรับลดอะไรบ้าง
พอดีเข้ามาเห็นกระทู้นี้ก่อน เลยได้แต่ถามเรื่องพวงมาลัยอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2011, 16:03:09 โดย Shore »

• Newbie
  • *
 :) :)

ถามเซลล์ของที่อื่น เขาว่า พวงมาลัย รุ่นปี 2011 ดีกว่าค่ะ และ ช่วงล่างดีกว่า รุ่นปี 2010
เพียงแต่รุ่นปี 2011 ไม่มี บลูทูธ และ ตัดไฟรอบคันรถออกค่ะ

-------------

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นมากนะค่ะ :) :)