ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก City หรือ Focus ดีครับ  (อ่าน 10364 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
ช่วยเลือก City หรือ Focus ดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:34:11 »
เร็ว ๆ นี้ที่บ้านจะออกรถคันใหม่ให้ครับ เป็นของขวัญที่เรียนจบ  ;) ผมดูไว้อยู่ 2 รุ่น คือ City SV กับ โฟกัส 5 ประตูดีเซล

รถมันคนละไซส์กันครับ แต่เรื่องความคุ้มค่าไม่รู้จะตัดสินใจยังไงดี ใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ ออกต่างจังหวัดบ้างอย่างมากเดือนละครั้ง
เรื่องประหยัดน้ำมันคงพอ ๆ กัน แต่ราคาน้ำมันเบนซินจะแพงกว่าดีเซลนิดหน่อย

ถ้าเลือก City ก็จะประหยัด 3 แสนกว่าบาทเลยทีเดียว (ใช้เติมน้ำมันได้เป็น 10 ปี ปกติเติมน้ำมันเดือนละไม่เกิน 3000 บาท)
แต่ถ้าไปเล่นฟอร์ดก็จะได้คันใหญ่กว่า(น่าจะทนกว่าด้วย) แล้วไม่ค่อยมีใครใช้ด้วยไม่เหมือนใครดี
เรื่องศูนย์บริการแน่นอนว่า ฮอนด้ามีอยู่ถมเถไป แต่แถวบ้านก็มีศูนย์ฟอร์ดอยู่ไม่ไกล ก็คงไม่เป็นไร

สับสนไป ๆ มา ๆ อยู่เนี่ยครับ เลยอยากรบกวนผู้รู้หลาย ๆ ท่านช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ คิดว่า ราว ๆ 2-3 เดือนนี้ผมคงได้ข่าวดีจากทางบ้าน  ;D
แต่ตอนนี้กำลังเลือกไม่ถูกครับ  ???

อ้อ ปัจจุบันผมใช้วีโก้ 4x4 อยู่ครับ เครื่อง 3000 เปลืองน้ำมันมาก ๆ เลย

ขอบคุณนะครับ

• Bunny
Re: ช่วยเลือก City หรือ Focus ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:08:14 »
เพิ่มเติมนะครับ

ที่บ้านเขาจะออกให้ไม่เกิน 9 แสนบาท ถ้าเอาซิติ้ก็จะได้เลยเพราะราคาไม่ถึงอยู่แล้วไม่ต้องเพิ่มตังค์ แต่ไม่ได้ตังค์เพิ่มมาใช้นะคับ ได้แต่รถ
ถ้าเอาฟอร์ด ต้องได้เพิ่มเงินเองอีกเหยียบแสนเลยอ่าคับ  :o

การใช้งานปกติของผม ถ้าผมขับไป ตจว. จะขับประมาณ 120-140 แต่ไม่เกิน 160 (เฉพาะเวลาแซง)
ในเมืองก็ทั่วไป เรื่อย ๆ เปื่อย ๆ

จริง ๆ ผมอยากได้ฟอร์ดมากกว่า จากที่อ่านรีวิว และหลาย ๆ อย่าง แบบว่า ฟอร์ด 80 : City 20 ประมาณนั้นอ่ะคับ

แล้วยี่ห้ออื่นเค้าไม่เอาเครื่องดีเซลมาขายกันบ้างเหรอคับ อย่าง Honda Toyota จะได้เพิ่มตัวเลือก เห็นต่างประเทศเดี๋ยวนี้ทำเครื่องดีเซลกันทั้งนั้น
บ้านเราน่าจะทำบ้าง แรงและประหยัด

นี่แหละคับทำให้ยังตัดสินใจไม่ได้ซะที แต่ยังมีเวลาคิดอีกเป็นเดือน เลยมาถามพี่ ๆ ดูก่อนนะครับ ขอบคุณอีกทีครับ 5555555+

ออฟไลน์ gateaux

Re: ช่วยเลือก City หรือ Focus ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:47:54 »
คุ้มค่า มันแล้วแต่คนตีความนะ

- คุ้มค่า จากการใช้งาน
- คุ้มค่า กับราคาที่จ่าย
- คุ้มค่า ความพอใจ

ถ้าจากรูปแบบการใช้งาน  ขับในเมืองส่วนใหญ่ ออก ตจว บ้าง  สถานการณ์เศรษฐกิจแบบนี้  ยังไง ผมเชียร์ CITY ว่าคุ้มค่าสุด

แต่ถ้ามอง จากเงินที่เสียไป เทคโนโลยีที่ได้ สมรรถนะของช่วงล่างและเครื่องยนต์ Focus TDCi คุ้มค่าสุดๆแล้ว  แต่มันคือเงินส่วนหนึ่งที่ต้องจ่ายซื้อ เกินความจำเป็นนะ

มองง่ายๆ คุณใช้งานรถที่ 120-140 เป็นหลัก ขับรถปกติ  แล้วจะจ่ายเพิ่มทำไม เพื่อซื้อ ความเร็ว 160-200 + คลัทช์คู่เพิ่มความปรู้ดปร้าด จาก Focus

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:45:59 »
บางทีมันอาจจะง่ายกว่าถ้าเราลองถอดหัวเรื่องรถและเทคนิคออกมามองในแง่ความต้องการและชีวิตนะครับ

1. ถ้าที่บ้านเค้าชัวร์ว่าสบายใจที่จะออกให้ 900,000 สิ่งที่เหลือมันก็ขึ้นอยู่กับคุณว่าแสนกว่าที่เหลือนี้จะยอมออกเองหรือไม่ ผมมองว่าถ้าที่บ้านสามารถเจียด 900,000 ตรงนี้ได้โดยไม่เกิดภาระการเงินขาดแคลน และคุณสามารถหาแสนนึงมาจ่ายได้เช่นกัน Focus ก็น่าสน เพราะครอบครัวคุณก็คงช่วยออกเงินซื้อให้แค่คันนี้ คันต่อไปที่จะมาในอนาคต คุณคงต้องซื้อเอง...สำหรับบางสิ่งบางอย่างที่คุณใฝ่หา และราคามันก็ไม่ใช่หลายล้าน ผมว่าสามารถเอื้อมไปเล่นได้

2. อุปนิสัยคุณโดยปกติมีความโอนอ่อนผ่อนปรนให้กับรถมากเพียงไร? บางคน ถ้ารถป่วยหรือมีปัญหายิบย่อยก็ทนไม่ได้แล้ว อย่างเช่นผม แค่เสียงฝาท้ายดัง ผมก็ด่าแล้ว ถ้าคุณมีแนวโน้มที่จะเรียนรู้ในด้านเทคนิค เสวนากับคนที่ใช้ TDCi คนอื่นประจำเพื่อคอยสอดส่องปัญหาต่างๆ สามารถใช้อินเตอร์เน็ตหาความรู้เพิ่มเติมได้ และยินดีที่จะจ่ายค่าบำรุงรักษาเพื่อเทคโนโลยีที่แรงกว่า คุณจะยอมรับใน Ford ได้

ถ้าท้ายสุด คุณถวิลหา TDC i ในใจ บ้านคุณยอมรับที่จะจ่าย 900,000 อย่างสบายใจ คุณเองยอมเหนื่อยที่จะหาเงิน 100,000 บาทอย่างสบายใจ และคุณเองยอมรับเงื่อนไขที่เกิดจากการใช้รถที่ไม่ใช่รถตลาดได้

ถ้า say yes ให้กับทุกข้อแล้ว ผมก็คิดว่า ครั้งหนึ่งในชีวิตมนุษย์ที่เพิ่งจะเรียนจบ ครอบครัวอยากให้เป็นรางวัล จะมีรถสักคันที่ได้มาใช้ TDCi ก็น่าจะรับใช้คุณได้ดีครับ

เพียงแต่ว่าทุกคำตอบที่คุณ say yes คุณต้องแน่ใจว่า yes เพราะได้นึกภาพอนาคตเอาไว้แล้วจริงๆ และยอมรับได้จริงอย่างแน่วแน่

ถ้ายังแน่บ้างไม่แน่บ้าง ก็ลองมองตัวเลือกอื่นในตลาดที่มีอยู่ด้วยไปก่อนดีกว่าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 13:10:31 »
"มองตัวเลือกอื่นเพิ่ม" หมายถึงทีด้า5ประตูด้วยรึปล่าวครับท่านเช็ง ;D ผมชอบนะทีด้า5ประตูสีขาว แต่ทำไม๊แฟนรวมถึงผู้หญิงอีกหลายคนไม่ชอบดีไซด์  ถ้าให้เลือกซิตี้กะโฟกัสงบ9แสนผมขอซิตี้แล้วกันครับ ยังไงแบรนก็มั่นคงแถมเซฟตังค์ไปได้เยอะ แต่เผื่ออยากซิ่งในบางอารมณ์ประมาณมีพวกซิ่งอยากลองของก็โฟกัสไปเลยครับ(ดูรถเค้ารถเราด้วยนะครับสู้ไหวสบายๆเราจัดให้555)

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 13:12:00 »
จขกท. เพิ่งจะเรียนจบผมว่า City น่าจะเหมาะสมมากกว่า (ใช้ไปก่อนก็ได้ครับ)

เอาไว้พอเราทำงานแล้วและมีตังค์มากขึ้น ค่อยเปลี่ยนไปใช้ Focus ทีหลังก็ไม่มีปัญหา ^_^

------------------------------------------------------------------------------------------------

ตัดสินใจโดยเอา "ความชอบของตัวเอง" เป็นหลักดีกว่าครับ

ชอบคันไหนมากกว่าก็ออกคันนั้นเลย จะได้ไม่คาใจในภายหลัง

ดูจากรูปการแล้ว จขกท. คงจะชอบ Focus มากกว่านะ อิอิ

------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมเองก็ขับ Focus อยู่แต่เป็นรุ่นเบนซินนะ คนทั่วไปว่า "เครื่องเต่าสุดๆ" แต่ผมก็ Happy กับมันนะ

เพราะอย่างอื่นมันไม่ได้แย่เหมือนเครื่องยนต์ (บางอย่างก็ดีกว่ายี่ห้อดังๆด้วยซ้ำ)

ผมกะว่าพอผ่อนหมดจะเอาไปเทิร์นเปลี่ยนเป็น Focus TDCi กับเขาบ้างซะที

ไม่อยากไปขับรถยี่ห้ออื่นอีกแล้ว (ยกเว้น BMW และ Benz นะ) 555+ ^_^

ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 13:17:27 »
TDCi บรรเจิดสุดๆ ละ

สุ๊ดยอด

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 13:52:36 »
ถึงจะความเร็วไม่เกิน 140 แต่ก็ถือว่ามากแล้วนะครับสำหรับการขับขี่ในเมือง การควบคุมและการสำหรับฟอร์ดแล้วถือว่ายังเอาอยู่สบายๆไม่ว่าจะเบรคกระทันหัน หรือต้านลมปะทะบนทางด่วนบูรพาวิถี รวมทั้งความมั่นคงไม่ส่ายไปส่ายมาในการเดินทางไกล  ;D

ถ้าคุณไม่ว่าอะไรกับศูนย์บริการที่มีค่อนข้างน้อยและต้องคอยส่องหาศูนย์ที่มีคุณภาพดี รวมถึงอะไหล่ที่ไม่มีของปลอมให้เลือก และ(ทำไมข้อแม้เยอะจังฟะ!!) ในอนาคตที่ใช้ไปหลายแสนกิโลมากๆแล้วความเสี่ยงที่เกียร์คลัทช์คู่เสียแล้วอาจจะซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนในราคาไม่ใช่แค่สองแสนแน่ๆ ผมแนะนำให้เลือกฟอร์ดครับ  :)

ความปลอดภัยมีให้เยอะมากตัวถังแข็งกว่ามาสด้า3เสียอีก  ระบบเบรคที่มั่นใจได้กว่าซิตี้แน่ๆกับจานเบรค 300 มิล ยิ่งถ้ามีการออกต่างจังหวัดเดือนละครั้งฟอร์ดย่อมดีกว่าซิตี้แน่ๆ ถ้ามีเงินมากพอผมคิดว่าซื้อรถทั้งทีก็เอาที่มันดีที่สุดที่ซื้อได้แล้วใช้ไปให้มันนานๆเลยมันจะคุ้มค่ากว่าซื้อมาใช้ไม่เกิน5ปีก็ขายทิ้งเสียแล้ว บางทีที่คนส่วนใหญ่ต้องพะวงเกี่ยวกับราคาขายต่อก็เพราะนิสัยใช้ยังไม่คุ้มค่าแล้วก็เปลี่ยนทิ้งนี่แหละ   สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุแท้ๆ   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Bunny
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 14:05:49 »
ขอบคุณสำหรับหลาย ๆ คำตอบนะครับ มีทีท่าเอนเอียงไปทางโฟกัสเยอะเลยทีเดียว แต่ยังมีเวลาศึกษาอีกเป็นเดือนครับ ช่วงนี้ก็ขอดูไปก่อนบวกกับเก็บเงินเพิ่ม เผื่อได้โฟกัสก็ดี แล้วอีกอย่างคันที่จะได้นี่ คงใช้ไปอย่างน้อยก็ 10 ปีนู้นแหละครับ ก็เลยอยากเลือกครั้งเดียวให้คุ้มไปเลย.....

สำหรับทีด้า 5 ประตูแต่ก่อนก็เคยดูไว้เหมือนกันครับ เครื่อง 1.6 ตัวท็อป น่าสนใจอยู่ แต่ได้ข่าวว่าจะไมเนอร์ เลยตัดไปก่อน เพราะถ้าจะซื้อเดือนหน้าหรือเดือนถัดไป คงยังไม่มาแน่นอนอ่ะครับ แต่จริง ๆ แล้วก็ไม่ได้รีบร้อนเพราะว่ายังหางานทำจริง ๆ จัง ๆ ไม่ได้ ทำให้ทีด้าที่ว่านี้ ดูน่าสนใจขึ้นมาทันทีเลยครับ ต้องรอพี่ ๆ รีวิวตัวใหม่ด้วยแหละ.... คิคิคิ ถ้ารอดูทีด้าด้วย คงรอต่อไปอีกหลายเดือนเลยทีเดียว ใช่หรือเปล่าเอ่ย สำหรับตัวไมเนอร์นะครับ

แล้วก็สนใจมาสด้า 3 ด้วยครับ ถ้าเค้าจะทำเครื่องดีเซลเหมือนฟอร์ดด้วย........

แต่ตอนนี้ที่ดู ๆ ไว้ และเลือกไว้ในใจก็มี 2 ตัวที่ว่าไปนี่แหละครับ  ;D

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 14:14:38 »
สนใจมาสด้า 2 ปลายปีนี้ป่าวคับ รถคลาสเดียวกัย city เลยล่ะ ใหม่กว่าด้วย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 15:35:12 »
อยู่ที่ว่า...

ถ้าให้งบมา 9แสน แล้วให้บริหารเอง
ผมคงเลือก City แล้วเอาเงินที่เหลือไว้ใช้ซ่อม+จ่ายค่าน้ำมัน+บำรุงรักษา
ส่วนเหลือ ก็เก็บไว้ขอสาวแต่งงานครับ

แต่ถ้าชอบรถจริงๆ ขับผาดโผนหน่อย โฟกัสก็ดีมากเลยครับ

• Bunny
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 16:19:46 »
อยู่ที่ว่า...

ถ้าให้งบมา 9แสน แล้วให้บริหารเอง
ผมคงเลือก City แล้วเอาเงินที่เหลือไว้ใช้ซ่อม+จ่ายค่าน้ำมัน+บำรุงรักษา
ส่วนเหลือ ก็เก็บไว้ขอสาวแต่งงานครับ

แต่ถ้าชอบรถจริงๆ ขับผาดโผนหน่อย โฟกัสก็ดีมากเลยครับ

9 แสนคือ สูงสุดอ่าคับ ถ้าซื้อซิตี้ มันม่ะถึง 9 แสน ก็ได้แต่รถ เงินที่เหลือก่ะไม่ได้ แต่ถ้าโฟกัส ต้องเพิ่มเองอีก แสนกว่า ประมาณนั้น.....  >:(

ขอบคุณทุก ๆ คนนะค๊าบบบ นั่งอ่านรีวิวพี่จิมมี่ อ่านกลับไปกลับมาอยู่เลยเหอ ๆๆ ........  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 16:53:33 »
"มองตัวเลือกอื่นเพิ่ม" หมายถึงทีด้า5ประตูด้วยรึปล่าวครับท่านเช็ง ;D ผมชอบนะทีด้า5ประตูสีขาว แต่ทำไม๊แฟนรวมถึงผู้หญิงอีกหลายคนไม่ชอบดีไซด์  ถ้าให้เลือกซิตี้กะโฟกัสงบ9แสนผมขอซิตี้แล้วกันครับ ยังไงแบรนก็มั่นคงแถมเซฟตังค์ไปได้เยอะ แต่เผื่ออยากซิ่งในบางอารมณ์ประมาณมีพวกซิ่งอยากลองของก็โฟกัสไปเลยครับ(ดูรถเค้ารถเราด้วยนะครับสู้ไหวสบายๆเราจัดให้555)

แน่นอนครับรวมอยู่ในนั้นด้วย ผมเดาว่าเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้ลองขับ

แต่ต้องบอกตามตรงไว้ก่อนว่า ถ้าเป็นเรื่องความเริ่ดและเดิ้นของอุปกรณ์ในห้องโดยสาร อันนี้สู้ City กับ Focus ไม่ได้แน่นอน ผมขับมาแล้วทุกตัว Tiida นี่อารมณ์ประมาณว่า มีแอร์สามลูกบิด แล้วก็วิทยุ ที่หน้าตาธรรมดาๆ จบแค่นั้นเลย

แต่จุดที่โอเคคือห้องโดยสาร ถ้านั่งสี่คนผมว่าสบายกว่า City และ Focus (แต่ Focus ก็มีตัวถังที่กว้างกว่า ผมกับ J!MMY นั่งแล้วไหล่ไม่แตะกันเลย แต่ถ้า Tiida จะมีเสียดๆกันนิดนึง)

รุ่นไมเนอร์คงไม่มาในเดือนหน้า แต่ถ้าเป็นกันยายน ไม่แน่อาจจะได้เห็นครับ
รายละเอียดที่เปลี่ยนก็ไม่น้อย ไฟหน้า กระจังหน้า กันชนหน้า ไฟท้าย กันชนท้าย คอนโซลกลาง แต่เครื่องยนต์กลไกต่างๆเหมือนเดิมครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LaOnn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 16:57:52 »
จริง ๆ ก็มาเชียร์ Ford ครับ แต่จะฝากนิสส ครับว่า
ราคา 1.149 M กับ งบที่ มี 0.9 M นี่....
จ่ายเพิ่ม 249,000 บาท.....
ผ่อนยาว นี่ ก็เดือนละ 5 พันเลยนะครับนี่.......
ถ้าไหว ก็จัดไปครับ.... ถ้ามะไหว ก็..ค่อย ๆ คิดครับ

============================

ลืมถามไปว่า Vigo 4x4 จะเอาไปไหนต่อครับ????

พอเปลี่ยนให้ไปเป็นส่วนหนึ่งของคันใหม่ พอได้ไหมครับ????

ฝากสุดท้ายครับ ก่อนจะนั่งคิดให้ตกนะครับ...
ไปนั่งในรถจริง ทั้ง 2 คันก่อนครับ.............
แล้ว ความรู้สึกมันจะให้ความมั่นใจกับเราครับ
ว่าคันไหน....... คือคันที่ใช่...........
รถเลือกคน........... หรือ ...... คนเลือกรถ ;D

jaesz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 17:38:05 »
คุณคงคำนึงถึงค่าน้ำมันเป็นหลัก ผมแนะนำ City แล้วกันครับ เผื่อน้ำมันแพง ๆ เอาไปติดแก๊ส ยังมีทางเลือกให้ไปได้ ถ้าFOCUS TDci เติม B100 ไม่ได้ ก็หมดทางเลือกครับ แพงกับน้ำมันไป

แล้วดูจากการใช้รถของคุณ City มันตอบสนองชีวิตประจำวันคุณได้ดีกว่าแน่ ๆ เลย รถเล็กแต่ข้างในกว้าง

ผมก็แอบไปดู ๆ มาเหมือนกันแต่รับรถ กันยานี่ ผมเลยรอ Mazda 2 ไปเลย กำลังหารถเล็ก ๆ ไว้ใช้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 17:39:07 »
ปลายปีนี้ จะมีรถใหม่ ระดับเดียวกับ 2 รุ่นนี้
- Mazda 2 5 ประตู
- Mitsu Lancer หน้าฉลาม

ไม่สนบ้างเลยเหรอ?  รอหน่อยก็ดีนะ

ทั้ง 2 คัน สวยก็สวย แบรนด์ก็ใช้ได้ ประกอบในไทยทั้งคู่
Lancer น่าจะมีรุ่นที่ไม่เกินงบที่ทางบ้านตั้งไว้ด้วย
(แต่แปลกใจนิดหน่อยว่า ทำไมให้ 9 แสน ไม่ล้านนึงไปเลย)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 19:57:13 »
ถ้าใช้รถระยะยาว
ผมแนะนำ CITY ดีกว่าครับ
เพราะในอนาคต ยังไงอะไหล่
ก็ต้องถูกกว่า ค่าซ่อมบำรุงถูกกว่า
ค่อนข้างเยอะอยู่เหมือนกัน

หลังปีที่5 ไปแล้ว ก็ต้องเริ่มซ่อมกันบ้างหล่ะ
แน่นอนว่า ถ้าทำงานแล้ว คงไม่อยากจะเจียด
เงินเดือนมาซ่อมแพงๆอยู่แล้ว ใช่มั้ยครับ
ไม่ว่าซ่อมศูนย์หรือข้างนอก ฮอนด้าย่อมถูกกว่า

คิดถึงอนาคต ผมว่าCITY ดีกว่าครับ

ในบางที รถที่ดีกว่า คุณภาพดีกว่า
ก็ไม่สามารถตอบสนองความต้องการ
ของเราได้ดีกว่าเสมอไปหนิครับ

: )

jaesz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 20:03:04 »
ถ้าใช้รถระยะยาว
ผมแนะนำ CITY ดีกว่าครับ
เพราะในอนาคต ยังไงอะไหล่
ก็ต้องถูกกว่า ค่าซ่อมบำรุงถูกกว่า
ค่อนข้างเยอะอยู่เหมือนกัน

หลังปีที่5 ไปแล้ว ก็ต้องเริ่มซ่อมกันบ้างหล่ะ
แน่นอนว่า ถ้าทำงานแล้ว คงไม่อยากจะเจียด
เงินเดือนมาซ่อมแพงๆอยู่แล้ว ใช่มั้ยครับ
ไม่ว่าซ่อมศูนย์หรือข้างนอก ฮอนด้าย่อมถูกกว่า

คิดถึงอนาคต ผมว่าCITY ดีกว่าครับ

ในบางที รถที่ดีกว่า คุณภาพดีกว่า
ก็ไม่สามารถตอบสนองความต้องการ
ของเราได้ดีกว่าเสมอไปหนิครับ

: )

อธิบายได้เข้าใจมาก ๆเลยครับ ขอยืมไปสอนลูกน้องนะครับ

• Bunny
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 21:13:40 »
จริง ๆ ก็มาเชียร์ Ford ครับ แต่จะฝากนิสส ครับว่า
ราคา 1.149 M กับ งบที่ มี 0.9 M นี่....
จ่ายเพิ่ม 249,000 บาท.....
ผ่อนยาว นี่ ก็เดือนละ 5 พันเลยนะครับนี่.......
ถ้าไหว ก็จัดไปครับ.... ถ้ามะไหว ก็..ค่อย ๆ คิดครับ

ลืมถามไปว่า Vigo 4x4 จะเอาไปไหนต่อครับ????

พอเปลี่ยนให้ไปเป็นส่วนหนึ่งของคันใหม่ พอได้ไหมครับ????

ฝากสุดท้ายครับ ก่อนจะนั่งคิดให้ตกนะครับ...
ไปนั่งในรถจริง ทั้ง 2 คันก่อนครับ.............
แล้ว ความรู้สึกมันจะให้ความมั่นใจกับเราครับ
ว่าคันไหน....... คือคันที่ใช่...........
รถเลือกคน........... หรือ ...... คนเลือกรถ ;D

ตัววีโก้ก็ยังใช้งานทั่วไปตามปกติครับ เพราะบางทีต้องใช้ซื้อของ บรรทุกของหลาย ๆ อย่าง  :o

ที่ว่ามอง 2 ตัวนี้ ก็เพราะตัวผมเองอาจได้ไปทำงานที่ ตจว.นั่นแหละครับ ตอนนี้ยังอยู่เชียงใหม่ อาจจะได้ไปทำถึงภาคกลางนู้นเลย ประมาณนั้นครับ(รอเค้าเรียกตัว)

อ่านดูความเห็นหลัง ๆ ก็ทำให้เริ่มเอียงมาทาง City อีกแล้ว เหอ ๆ

ตัวทีด้านิ เคยนั่งทีนึงครับ แต่ไม่เคยลองขับ ตอนนั้นไปดูนิสสันนาวาร่า แล้วเซลล์เขาพาไปทดลองขับที่อีกศูนย์นึง แล้วนั่งตัว ทีด้า 5 ประตู ตัวท็อบครับ

โดยรวมที่นั่งตอนนั้น ความรู้สึกไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ (นั่งไปประมาณ 20 กว่ากิโลเมตร นั่งเบาะหลัง แม่นั่งหน้า เซลล์ขับประมาณ 100 แต่ได้ยินเสียงดังเอี๊ยด ๆ มาจากประตูหลัง ตลอดทางเลย ก็ติดใจตรงนี้นิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจมาก เพราะตอนนั้นไม่ได้มองจริง ๆ จัง ๆ เท่าไหร่ครับ สงสัยต้องไปลองอีกที)

ตัวมาสด้า 2 ก็อีกหลายเดือน ต้องรอดูพร้อมมิตซูบิชิ ตอนนี้เต็มหัวไปหมดเลยครับ 555555555++

ยังไง ก็ขอบคุณสำหรับหลาย ๆ ความเห็นนะครับ ผมคิดว่าจะตัดสินใจได้เร็ว ๆ นี้แหละ  ;)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 21:23:00 »
มุมมองผมบ้างนะครับ

ก่อนอื่นคุณยังไม่จำเป็นต้องใช้รถ ณ เวลานี้ เพราะคุณมี วีโก้ 4x4 ขับอยู่แล้ว ดังนั้น ถ้าเป็นผม ผมจะบอกครอบครัวว่า ฝากเงิน 900,000 ให้ป๋าม๋าเก็บดูแลไว้ก่อน
ฝากกินดอกเบี้ยชิวๆไปก่อนเลย เอาไว้ปลายปีค่อยมาว่ากันใหม่ เชิงจิตวิทยา คุณจะดูเป็นลูกแสนกตัญญูทันที มองเชิงอนาคต ณ ปลายปีนั้นคุณอาจจะได้ซับพอร์ต
จากทางบ้านมากกว่า เก้าแสนก็ได้......

มองเรื่องรถ ถ้ารอได้ ปลายปีนี้มีช๊อยส์อีกหลายตัวที่น่าจะสนุกกว่า และตัวที่ดูๆอยู่ก็อาจจะ ได้ราคาที่ต่ำลง กว่า ณ ปัจจุบัน ถ้าไม่ต่ำกว่าก็คงมีออฟชั่นอะไรมาเสริม
เพื่อให้ฟาดฟันกับตลาดได้มากกว่าเดิมเพราะปลายปีนี้สงสัยจะดุเดือดเลือดพล่านกันแน่ๆ ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 22:55:58 »

ก่อนอื่นคุณยังไม่จำเป็นต้องใช้รถ ณ เวลานี้ เพราะคุณมี วีโก้ 4x4 ขับอยู่แล้ว ดังนั้น ถ้าเป็นผม ผมจะบอกครอบครัวว่า ฝากเงิน 900,000 ให้ป๋าม๋าเก็บดูแลไว้ก่อน
ฝากกินดอกเบี้ยชิวๆไปก่อนเลย เอาไว้ปลายปีค่อยมาว่ากันใหม่ เชิงจิตวิทยา คุณจะดูเป็นลูกแสนกตัญญูทันที มองเชิงอนาคต ณ ปลายปีนั้นคุณอาจจะได้ซับพอร์ต
จากทางบ้านมากกว่า เก้าแสนก็ได้......

มองเรื่องรถ ถ้ารอได้ ปลายปีนี้มีช๊อยส์อีกหลายตัวที่น่าจะสนุกกว่า และตัวที่ดูๆอยู่ก็อาจจะ ได้ราคาที่ต่ำลง กว่า ณ ปัจจุบัน ถ้าไม่ต่ำกว่าก็คงมีออฟชั่นอะไรมาเสริม
เพื่อให้ฟาดฟันกับตลาดได้มากกว่าเดิมเพราะปลายปีนี้สงสัยจะดุเดือดเลือดพล่านกันแน่ๆ ครับ

หนับหนุนครับ เพราะ ผมก้อคิดว่า ถ้ายังหาเงินไม่ได้ จะไปลำบากคนอื่นทำไม มีรถใช้ก็ดีแล้ว "ส่วนตัวผมไม่ภูมิใจนะ ซื้อได้ด้วยความสามารถตัวเองภูมิกว่าเยอะครับ"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 00:08:49 »
เชียร์ TIIDA Hatchback 1.6 ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Bunny
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 16:10:30 »

อยากที่ผมคิดไว้เลยอ่าครับ กำลังจะไปอ้อนแม่อยู่ว่า ขอเก็บเงินไว้ก่อน รอดูปลายปีดีกว่า ประมาณนี้เลยอ่าครับ...........

เป็นไปได้สูงเลยทีเดียวที่จะทำตามนี้อ่าคับ เห็นหลาย ๆ ท่านก็แนะนำให้รอดูไปก่อน เผื่อของใหม่มาอีกเยอะ

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ สำหรับทุก ๆ คอมเม้นท์ อีกครั้งครับ 55555555+  ;D

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 07:24:31 »
จบสวย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 13:04:24 »
เย้ ในที่สุดก็ได้ข้อสรุป :D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 15:51:25 »
"""
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2009, 15:58:08 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้