ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่แพนและเพื่อนสมาชิกเรื่องช่วงล่างของไอ่เจ้ามินิ ครับ  (อ่าน 4958 ครั้ง)

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
ผมชอบมินิมาตั้งแต่ได้อ่านรีวิวของพี่จิมมี่ตอนที่อยู่เว็บเก่า
ตอนนั้นจำได้ว่าอ่านแล้วอ่านอีก เซฟรูปไว้ทุกรูป

จนปัจจุบันก็ยังไม่มีโอกาสได้ขับ

คือผมสงสัยไอ้ที่เขาว่าช่วงล่างดั่งเกวียนนี่มันประมาณไหนเหรอครับ
ผมเคยขับโตโยต้าสามห่วงที่ตัดสปริง ลงหลุมเล็กนี่อั้กๆ
เวลาขับมาเร็วๆเจอถนนพัง เป็นเนินหน่อยๆต้องเบรกตัวโก่ง
กับเฟียสต้าผมรูดไปสบาย

ช่วงล่างมินิตัว Cooper S มันแข็งขนาดนั้นเลยหรือเปล่าครับ
แล้วถ้าเอามาขับแบบรูดหลุมขรุขระเล็กๆ ผิวถนนดั่งดาวอังคารของ กทมเรา
จะส่งผลเสียต่อช่วงล่างมั้ยครับ หรือจะแค่จุกอย่างเดียว

ปล. ตอนนี้ยังห่างไกลกว่าจะได้มาครอบครอง แต่ก็คอยเก็บข้อมูลไปเรื่อย

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะคร้าบ

ออฟไลน์ ake210

• **
มันก็แข็งนะครับ แต่ก็พอไหว ถ้านิ่มมันก็ไม่รับกับเครื่องที่ค่อนข้างแรง สักพักก็ชิน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ถ้าผมบอกแข็งแล้วคนอื่นบอกว่าไม่แข็งล่ะครับ

ผมก็ไม่รู้เขาเทียบกับอะไรเหมือนกัน แต่ผมเทียบกับรถ Hot hatch
คันอื่นๆอย่าง Golf GTi, Scirocco, Impreza WRX STi, A250AMG

Mini แข็งกว่าทุกคัน ยกเว้น A250 ซึ่งแข็งพอไล่กัน
ถ้าคุณนั่งรถซิ่งใส่ TEIN Mono flex ปรับแข็ง หรือ K-Sport
ปรับแข็งกลางๆมาแล้ว คุณจะไม่มีปัญหากับ Mini
คนที่ขับรถญี่ปุ่นทำช่วงล่างซิ่งประจำ เจอช่วงล่าง Mini ก็จะเฉย
แต่ถ้าขับรถทั่วไปมาก่อน แน่นอนว่า Mini ก็แข็งกว่า

ผมขับแล้วผมก็รับได้นะ แต่พ่อกับแม่ผมคงรับไม่ได้
ถึงคิดว่าถ้าต้องเอาไปรับพ่อรับแม่ด้วย Mini กับ A250นี่สอบตก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่รู้ว่า cooper s แข็งขนาดไหน แต่เคยนั่งเบาะหลังของ country man ไม่รู้สึกถึงความแข็งเลยซักนิด พอๆกับ e90

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เจ้าของกระทู้ไปลองนั่งฮ็อตแฮทช์คันอื่นๆก่อน แล้วก็ไปขับ หรือนั่งมินิต่อ น่าจะได้คำตอบครับ บางทีแข็งนุ่มคนเรา อาจจะไม่เท่ากัน

• **
ขอบคุณครับ
ถ้าไม่แข็งเท่ารถญี่ปุ่นแต่งช่วงล่าง
ก็คงไม่เป็นอุปสรรคในชีวิตประจำวันเท่าไร

ผมไม่เคยมีโอกาสนั่งรถที่แพงกว่าสองล้านเลยไม่รู้ว่ามันอยู่ระดับไหน

เพราะถ้ามาเร็วๆบนมอเตอร์เวย์เจอเนินเล็กๆแล้วต้องกดเบรก
อย่างที่ผมเคยขับคงจะแข็งเกินไป

ออฟไลน์ shikimaru

ตัว s ผมไม่แน่ใจจะเหมือนกับตัวธรรมดามั้ย ผมใช้ r52 ตัวเปิดประทุน cooper ธรรมดา มันก็แข็งนะแต่ออกแนวเด้งๆมากกว่า  ขับนานๆทางไม่เรียบคนนั่งเวียนหัวหมดเลย คนขับไม่ค่อยรู้สึก รอยต่อถนนรุ้สึกชัดเจน เนินเล้กๆไม่เบรคกะจุกได้ ตอนเปลี่ยนล้อจาก 15 ไป 17 นี่ เด้งกว่าเดิมไม่มาก แต่มีความรู้สึกว่าเข้าโค้งสู้ขอบ 15 ติดรถไม่ได้ คนรู้จักที่เขามี r53 กับ evo9 เขาบอกว่า mini ออกแข็งๆเด้งๆแต่ไม่ดิบ กระแทก ส่วน evo9 ของเขาเดิมๆทั้งคัน แข็ง ดิบ กระแทก ขอบถนนเก็บทุกอัน ตับ ไต ไส้พุงรู้สึกชัดเจน แต่ขับมันส์กว่าเยอะ

• **
ตัว s ผมไม่แน่ใจจะเหมือนกับตัวธรรมดามั้ย ผมใช้ r52 ตัวเปิดประทุน cooper ธรรมดา มันก็แข็งนะแต่ออกแนวเด้งๆมากกว่า  ขับนานๆทางไม่เรียบคนนั่งเวียนหัวหมดเลย คนขับไม่ค่อยรู้สึก รอยต่อถนนรุ้สึกชัดเจน เนินเล้กๆไม่เบรคกะจุกได้ ตอนเปลี่ยนล้อจาก 15 ไป 17 นี่ เด้งกว่าเดิมไม่มาก แต่มีความรู้สึกว่าเข้าโค้งสู้ขอบ 15 ติดรถไม่ได้ คนรู้จักที่เขามี r53 กับ evo9 เขาบอกว่า mini ออกแข็งๆเด้งๆแต่ไม่ดิบ กระแทก ส่วน evo9 ของเขาเดิมๆทั้งคัน แข็ง ดิบ กระแทก ขอบถนนเก็บทุกอัน ตับ ไต ไส้พุงรู้สึกชัดเจน แต่ขับมันส์กว่าเยอะ

งี้ก็ซ่าไม่ได้ทุกที่น่ะสิครับ เจอเนินต้องเบรก
ยิ่งได้ฟังก็ยิ่งอยากสัมผัสความรู้สึกว่าขับมันเป็นไง

ได้สัมผัสแค่กับ ฟีเอสทา จะสู้กันได้มั้ยนา 55

BlackMonster

• บุคคลทั่วไป
ขอโทษนะครับ อยากทราบว่า ถ้าเทียบกับ Mazda 2 เป็นยังไงบ้างครับ ผมเคยขับ น้อง 2 ตอนแรก ๆ รู้สึกว่าเด้งๆ แข็ง ๆ ใช้ได้เลย แต่ขับสนุก ไม่ทราบว่าเป็น feeling ประมาณนั้นไม๊ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
ร้าวเสมอ เมื่อเจอรอยต่อ(ถนน)

ผมใช้อยู่3-4เดือนครับ   ทางเรียบๆไม่มีปัญหา โยกมันส์ สนุก แต่ ถ้าวิ่งคอนกรีตอย่างเส้น มีนบุรี-ฉะเชิงเทราแล้วละก้อ

เหนผลแน่นอน ถ้าใจรักอย่าได้แคร์ครับ

power2002

• บุคคลทั่วไป
AE ตัดสปริง เข้าใจว่า หนักหนากว่า มีนิs มากครับ

ผมเคยผ่านจุดนั้นมา แต่มินิ S ได้แค่ลองของเพื่อนครับ ทั้งๆ ที่ เป็นล้อขอบ 18"

มันแค่ความรู้สึกเหมือนอิม ใช่tein เองครับ  ;)

อันนี้ก็เทียบกับรถในหมู่เพื่อนๆ เท่านั้นรถจึงอากแตกต่างกัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ไม่รู้ว่าแข็งมากแค่ไหน แต่มันทำให้ผมนึกถึงโฆษณานี้เลย :D
ปล. อาจารย์ที่มหาวิทยาลัยที่ผมเคยเรียนคนหนึ่งขาย mini ทิ้งไปเพราะเจ็บท้องตอนอาจารย์กำลังตั้งครรอยู่มาก

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• **
ร้าวเสมอ เมื่อเจอรอยต่อ(ถนน)

ผมใช้อยู่3-4เดือนครับ   ทางเรียบๆไม่มีปัญหา โยกมันส์ สนุก แต่ ถ้าวิ่งคอนกรีตอย่างเส้น มีนบุรี-ฉะเชิงเทราแล้วละก้อ

เหนผลแน่นอน ถ้าใจรักอย่าได้แคร์ครับ

เข้าใจแล้วครับ ผมมันพวกชอบมุดอยู่แล้วเลยยิ่งชอบใจเจ้ามินิ แต่กำลังทรัพย์คงยังไม่ถึงง่ายๆในเร็ววัน

AE ตัดสปริง เข้าใจว่า หนักหนากว่า มีนิs มากครับ

ผมเคยผ่านจุดนั้นมา แต่มินิ S ได้แค่ลองของเพื่อนครับ ทั้งๆ ที่ เป็นล้อขอบ 18"

มันแค่ความรู้สึกเหมือนอิม ใช่tein เองครับ  ;)

อันนี้ก็เทียบกับรถในหมู่เพื่อนๆ เท่านั้นรถจึงอากแตกต่างกัน

AE ตัดสปริงนี่สุดๆจริงครับ ถ้าแข็งกว่านั้นอาจมีลังเล

ไม่รู้ว่าแข็งมากแค่ไหน แต่มันทำให้ผมนึกถึงโฆษณานี้เลย :D
ปล. อาจารย์ที่มหาวิทยาลัยที่ผมเคยเรียนคนหนึ่งขาย mini ทิ้งไปเพราะเจ็บท้องตอนอาจารย์กำลังตั้งครรอยู่มาก

5555