ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนเคยใช้ Jazz แล้วเปลี่ยนมาใช้ March กับเรื่องความประหยัดน้ำมันครับ  (อ่าน 8489 ครั้ง)

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
ถามคนเคยใช้ Jazz แล้วเปลี่ยนมาใช้ March กับเรื่องความประหยัดที่ได้ ว่าคุ้มค่ามั้ย
เมื่อเจอช่วงรถติด เมื่อต้องขับเส้นทางในเมือง เมื่อต้องขับออกทางไกล ค่าน้ำมันแต่ละเดือน ประหยัดขึ้นกันแค่ไหนครับ
อยากขอความคิดเห็นเพื่อจะเลือกซื้อครับ ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
๋Jazz ผมใช้ก็ไม่ได้ประหยัดเท่าที่ควรนะครับ

เปลืองเหมือนกัน

แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Teana กินจุกกว่า Jazz มากๆเลย  ;D

ออฟไลน์ oOPATOo

• Jr. Member
  • **
March ประหยัดมากๆเลยนะ
แบบว่ากลับจากลาดกระบัง ไป หนองใหญ่
โอ้ น้ำมันลดนิดเดียวเอง ทึ่งในความประหยัด
(ความเร็วเฉลี่ย 110-120)
ต่างกับมิว7 ลิลับเลย รายนั้นต้องขับ 80-90 ถึงจะประหยัด
เกินกว่านั้น ซดแหลกสุดยอด T^T

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ผมใช้อยู่ทั้งสองรุ่นครับ....March ผมเติมน้ำมันเดือนละครั้งครับ..ขับแต่ในเมืองสั้นๆเอาไปส่งลูกที่โรงเรียน
ส่วน jazz  ถ้าวิ่งแบบเดียวกันกับ March ประมาณ 20 วันต้องเติมแล้วครับ....
 March  ประหยัดมากๆครับ....

ออฟไลน์ Nioka

Jazz ไม่ได้ประหยัดมากมายอะไรครับ มันก็กินอยู่ใช่ได้นะครับ

แต่march ใช่ว่าจะชนะครับผมว่าพอกันเลยด้วย ไม่ได้ต่าง

ปล.ใช้งานในเมืองนะครับ

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าประหยัดกว่ามากแค่ไหน

ถ้าพอๆกัน ผมตัดใจเอา B car ธรรมดาแทนดีกว่าครับ ได้ใหญ่กว่าอีกด้วย

ออฟไลน์ dorakun

ผมว่าตัวรถมันก็มีส่วนเหมือนกันว่าประหยัดหรือไม่ประหยัด
อีกประการหนึ่งที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือ "นิสัยการขับขี่ของแต่ละคน"
รถคันเดียวกัน คนขับต่างกัน การกินน้ำมันก็ต่างกันเช่นกัน

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

เพิ่งจะรับ Jazz MC มา  ถังแรกเติมไป 1,200 บาท ได้มา 33.03 ลิตร ขับจากรุงเทพไปต่างจังหวัด และต่างจังหวัดมากรุงเทพหมดพอดี วัดได้ 13.4 กม./ลิตร
ไว้เป็นข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

สำหรับผมมีทั้ง 2 คัน

สรุปว่าเอา Jazz ไปติดแก๊สดีกว่าครับ

เพราะทั้ง 2 คันกินพอกันครับ ใช้ Jazz ดีกว่า กว้างกว่าสบายกว่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ DekPrade

• Newbie
  • *
แชร์ข้อมูล..
ตอนนี้ใช้ March  มา 6 เดือนละ เติมน้ำมันมาแล้ว 30 ถัง

ถ้าวิ่งใน กทม. รถติดพอสมควร วันละ 50 โล...
ถ้าเติม E20  ก็ราวๆ 12 โล/ ลิตร
โซฮอล 91 ก็ราวๆ 13 โล/ ลิตร
(เลวร้ายที่สุดที่ทำได้คือ 11โล/ลิตร  ดีที่สุด คือ 15โล/ลิตร)

เคยวิ่งยาวๆไป หัวหิน 1 ครั้ง
โซฮอล 91 ก็ราวๆ 17 โล ลิตร

ออฟไลน์ Rung

ยังไง March ก็ประหยัอกว่าครับ ยังไงคุณ NA สามารถอ่านข้อมูลได้จากรีวิวของคุณจิมมี่นะครับ ที่ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1372:-nissan-march-12-cvt-12-5mt-3-&catid=62:sub-b-segment-1000-1300-cc&Itemid=73  และ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=673:-honda-jazz-2009-15-i-vtec-5at-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าสถานการณ์ ปกติๆ เหมือนๆกัน มาร์ชก็ประหยัดกว่าครับ
แต่ถ้าวิ่งรอบจัด เร็วหน่อย ก็ไม่แน่

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมไม่เคยขับน้อง March เคยแต่ Jazz  แต่ก็ไม่ได้วัดจริงจังเรื่องความประหยัดหรือเปล่าเพราะผมขับเรื่อยๆใกล้หมดก็เติม เห็นโชว์ 13km/L บ้าง 17km/Lบ้าง แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร  :D

ผมว่านอกจากความประหยัดของตัวรถแล้วปัจจัยที่เกี่ยวข้องนั้นมีหลายอย่างนะครับ
เช่น พื่นที่ที่เราขับในเมืองหรือชาญเมือง
นิสัยของคนขับว่าขับช้าหรือเร็วหรือชอบขับแบบกระชากหรือเปล่า
การบำรุงรักษารถก็สำคัญนะครับรถถ้าเราไม่บำรุงรักษาให้ดีๆมันก็กินน้ำมันนะเช่นเรื่องพวกเช็คลมยางอะไรประมาณนั้นอ่าครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2011, 04:18:32 โดย DArkMaster »