ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยอีกแล้วครับ ท้ายรถที่เค้าติดแก๊สทำไมต้องติดสติ๊กเกอร์ CNG หรือ LPG  (อ่าน 12835 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
สติ๊กเกอร์สีเขียวรูป สี่เหลี่ยมคางหมู กฎหมายเค้าบังคับติด หรอครับ หรือว่า ติดเพื่อให้รถคันหลังระวังไว้

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
คิดว่ากฎหมายไม่ห้าม เพราะตอนเติมแก๊สผมก็เห็นคันที่ไม่ติดไปเติม

ติดบอกคันหลังเหรอ บอกทำไมอ่ะครับ เป็นแก๊สแล้วกลัว เป็นน้ำมันไม่กลัวเหรอ ชนได้เลย ไม่มั้ง

ผมว่าติดป้ายบอก ผมอ่านแล้ว รู้สึกเหมือน ป้ายที่ว่า"รถคันนี้สีแดง"

ออกเสียงแบบโน๊ต อุดม "มรึงบอกกรูเหรอ"
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
เป็นข้อกำหนดให้ติดครับ โดยหลักคือหากรถที่ติดแก๊สเกิดอุบัติเหตุ ตำรวจ หรือหน่วยกู้ภัยจะได้ปรับวิธีการทำงานได้ถูกต้องครับ เพื่อป้องกันอันตรายที่อาจจะเกิดขึ้นจากการที่ช่วยเหลือผิดวิธี

ออฟไลน์ maair

• **
เค้าแจกหลังจากที่เราไปติดตั้งทุกคันครับ ถามว่ามีกฏหมายไหม ก็มีข้อที่บอกว่าให้ติด แต่ไม่ได้บอกว่า ถ้าไม่ติดจะมีโทษอะไร ตำรวจก็ไม่จับ

รถผมก็ติดครับ อย่างน้อย ๆ หากเกิดอุบัติเหตุอะไรขึ้นแล้วผมไม่สามารถมีชีวิตอยู่ได้ คนที่มาเก็บซากจะได้มีความระมัดระวังขึ้นอีกนิดครับ  :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ป้องกันการเติมผิดระหว่าง LPG กับ NGV มั้งครับเพราะบางสถานีมีให้เติมทั้ง2อย่างเลย

เพราะถ้าเผลอเติมผิดไปเรื่องใหญ่แน่ๆครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

• บุคคลทั่วไป
กฎหมายบังคับให้ติดครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เป็นข้อกำหนดให้ติดครับ โดยหลักคือหากรถที่ติดแก๊สเกิดอุบัติเหตุ ตำรวจ หรือหน่วยกู้ภัยจะได้ปรับวิธีการทำงานได้ถูกต้องครับ เพื่อป้องกันอันตรายที่อาจจะเกิดขึ้นจากการที่ช่วยเหลือผิดวิธี

ตามนี้เลยครับ ;)

ป้องกันการเติมผิดระหว่าง LPG กับ NGV มั้งครับเพราะบางสถานีมีให้เติมทั้ง2อย่างเลย

เพราะถ้าเผลอเติมผิดไปเรื่องใหญ่แน่ๆครับ

อันนี้เป็นไปได้ยากครับ เพราะหัวรับก๊าซเป็นคนละแบบกันครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เค้าติดก้อดีแล้ว จะได้รู้ว่าเค้าเป็นรถแกส อย่างน้อยเค้าก้อติดตั้งมาจริงๆ
รถไม่ได้ติดคงไม่ติดหลอก

ดีกว่าพวกติดสติ๊กเกอร์ของแต่ง สำนักแต่ง
ทั้งที่รถตัวเองไม่มีของเหล่านั้นเลย

ออฟไลน์ Monstruo

เวลาตรวจสภาพ CNG ประจำปี
ตรอ. ที่ตรวจจะติด sticker CNG ให้เลย เป็นขั้นตอนมาตรฐาน

ออฟไลน์ csamabat

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ diow_1991

แต่ของ NEW ALTIS CNG ยกเว้นไม่ต้องติด สติกเกอร์ CNG บนกระจกหลัง

Phongrapee

อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ แต่เคยเห็นกับตาและได้ยินกับหู บางห้างจะมีป้ายเขียนว่ารถใช้แก๊สให้ไปจอดชั้นนู้นชั้นนี้ ก็คือเอาไว้ให้รปภ.ในที่จอดรถของห้างรู้ว่าคันนี้ติดแก๊ส จะได้เชิญไปจอดชั้นบนได้

ออฟไลน์ naikai

• **
อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ แต่เคยเห็นกับตาและได้ยินกับหู บางห้างจะมีป้ายเขียนว่ารถใช้แก๊สให้ไปจอดชั้นนู้นชั้นนี้ ก็คือเอาไว้ให้รปภ.ในที่จอดรถของห้างรู้ว่าคันนี้ติดแก๊ส จะได้เชิญไปจอดชั้นบนได้

ใช่ครับ ผมเจอมากับตัวเลย

สำนักงานบางแห่งก็ห้ามจอดครับ เขาให้ไปจอดในสถานที่จอดเฉพาะครับ

ผมใช้นิวแลนเซอร์ เขาถามเลยครับ บางคนไม่เชื่อ ให้เปิดท้ายด้วยครับ

alzeto

สำนักงานบางแห่งก็ห้ามจอดครับ เขาให้ไปจอดในสถานที่จอดเฉพาะครับ

ผมใช้นิวแลนเซอร์ เขาถามเลยครับ บางคนไม่เชื่อ ให้เปิดท้ายด้วยครับ

จะบอกว่าหลังห้างหรือ ชั้นจอดนี่ตัวดีเลยค่ะ คนชอบมาสุบบุหรี่กัน (แม้แต่ริงโกะเองก็ไปสูบ)  การที่เขาให้จอดชั้นบนคงมองในแง่ ไม่มีใครไปบ้าจี้สูบค่ะ ยิ่งถ้าติดป้ายว่าที่จอดรถแก๊สแล้วคงจะได้ปลอดภัยอีก ขึน อยู่โซนเดียวกับรถปกติ มีหวัง ห้องโดนย่างสดแน่ๆ เพราะ ถ้าแก๊สรั่ว อากาศ มันก็ วนหรือ ไหล ลงพื้น (LPG)  ข่าวหน้าหนึ่งสวยๆ มาแน่นอน

อีกอย่าง เวลาเกิดอุบัติเหตุ เกิดรถ อัดก๊อปปี้ เวลา ใช้เครื่องตัดถ่างเขาจะได้ระวังมากขึ้นค่ะ เกิดระเบิดขึ้นมา คนตาย จนเจ็บ หรือคนช่วย พร้อมคนมุง มีหวัง ชาปณกิจพร้อมกันแน่ๆค่ะ

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member

จะบอกว่าหลังห้างหรือ ชั้นจอดนี่ตัวดีเลยค่ะ คนชอบมาสุบบุหรี่กัน (แม้แต่ริงโกะเองก็ไปสูบ)  การที่เขาให้จอดชั้นบนคงมองในแง่ ไม่มีใครไปบ้าจี้สูบค่ะ ยิ่งถ้าติดป้ายว่าที่จอดรถแก๊สแล้วคงจะได้ปลอดภัยอีก ขึน อยู่โซนเดียวกับรถปกติ มีหวัง ห้องโดนย่างสดแน่ๆ เพราะ ถ้าแก๊สรั่ว อากาศ มันก็ วนหรือ ไหล ลงพื้น (LPG)  ข่าวหน้าหนึ่งสวยๆ มาแน่นอน

อีกอย่าง เวลาเกิดอุบัติเหตุ เกิดรถ อัดก๊อปปี้ เวลา ใช้เครื่องตัดถ่างเขาจะได้ระวังมากขึ้นค่ะ เกิดระเบิดขึ้นมา คนตาย จนเจ็บ หรือคนช่วย พร้อมคนมุง มีหวัง ชาปณกิจพร้อมกันแน่ๆค่ะ
นึกตามคุณริงโกะเเล้วเห็นภาพ ...... ไม่อยากคิดสภาพ

ออฟไลน์ nakul18

• **
ขอบคุณทุกท่าน เลยครับ แหะ ๆ ผมนี ไม่ได้คิดถึง ข้อนี้เลย คิดดแต่ว่า กฎหมายบังครับ  ไมได้คิดถึงความปลอดภัย

ออฟไลน์ pbr400r

• Newbie
  • *
อ้าวผมติดตามที่พี่เค้าลงไว้ครับ นึกว่าไม่ติดแล้วจะไม่ให้ผ่าน ขออนุญาติลงเว็บ น่ะครับ http://www.oknation.net/blog/learning/2011/03/22/entry-1

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ในห้างที่จัดที่จอดสำหรับรถใช้ก๊าซไว้  ขอให้รู้ว่าเค๊าได้จัดสถานที่ปลอดภัยไว้สำหรับรถเหล่านั้นไว้นะครับ
เช่น เป็นชั้นที่มีระบบ ระบายอากาศดีกว่า  มีอุปกรณ์ดับเพลิงสำหรับก๊าซ  มีเจ้าหน้าที่ที่มีความรู้ดูแล ตลอดจนโครงสร้างแข็งแรง ฯลฯ

ถ้าเป็นไปได้ จอดตามที่ระบุไว้ครับ เพราะบางห้างที่เห็นนะครับ บริเวณชั้นใต้ดินเนี่ย เป็นเขตต้องห้ามเลยครับ 

ใช้ก๊าซแล้วประหยัดเงินในกระเป๋า ก็ขอให้ปฏิบัติและเข้าใจในข้อกำหนดของก๊าซนิดนึงก็ดีครับ ร่วมกันปลูกฝังจิตสำนึกที่ดีครับ ;)