ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องตาบอดสี กับการสอบใบขับขี่  (อ่าน 7480 ครั้ง)

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *
คือ ผมเคยไปสอบ ใบขับขี่ รถมอไซด์ ตอนอายุ 15 ปี พอดีเลยครับ แต่ก่อนหน้านี่้ไม่รู้ว่า เป็นตาบอดสี เห็นวัตถุ อะไรก็ เป็นสีนั้น หรือไฟแดงผมก็เห็นว่าเป็นสี เขียวเหลืองแดง ไรงี้
แต่พอ มาทำแบบทดสอบ ที่เป็นจุดๆ หลาย ๆ จุด เท่าให้สับสนและมองสีไม่ออกครับ ทำให้ตอบผิด ผมจะแก้ปัญหายังไงดี ครับ 

แล้วตอนนี้ผมก็ อายุ 19 ละ พรุ่งนี้ว่าจะไป สอบใบขับขี่รถยนต์ ซึ่งเทศบาลเป็น คนจัดสอบ ไม่รู้ว่าจะขอ อนุโลม ได้หรือเปล่านะครับ

พี่ๆ น้องๆ มีวิธี แก้ให้ผมไหมครับ รู้ว่า แต่บอด สี รักษาไม่ได้

ปล. เมื่อ ตะกี้ ผมก็ หาแผ่นทดสอบ ในเว็บ แล้วก็ ลองดู ก็ตอบสีเหลืองได้ แต่ว่า สีแดงกับ สีเขียว ยัง สับสนนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: รบกวนเรื่องตาบอดสี กับการสอบใบขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 23:13:13 »
เห็นใจเหมือนกันครับ ใช้รถใช้ถนนระวัง ระวังเรื่องสัญญาณไฟละกันครับ เอาใจช่วยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
Re: รบกวนเรื่องตาบอดสี กับการสอบใบขับขี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 23:19:53 »
ขอบคุณมากครับ ผมไม่เคย ขับรถชน หรือ อุบัติเหตุเลย ครับ และไม่ฝ่าไฟแดง ยืนยันเห็น ชัดเจน แน่นอน

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 23:31:06 »
ผมก็ตาบอดสีนะ แต่มองสีแดงเหลืองเขียวปกติ ถ้าพอมองได้ ผมว่าก็น่าจะมีโอกาสผ่านนะครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 23:50:49 »
ถ้าผลทดสอบผ่านก็ผ่าน

แต่ถ้าไม่ผ่านก็ตามนั้นเถอะครับ

เรื่องอุบัตเหตุไม่ได้เกิดจากไฟเขียว-แดงเท่านั้นนะครับ

อย่าคิดถึงแต่ตัวเอง

แต่ ถ้าเกิดอุบัตเหตุขึ้นเพราะตาบอดสีของเรา อาจทำให้คนที่ปกติดี ต้องรับเคราะห์ไปด้วยได้นะครับ

ทดสอบ และทำตามปกติแหละครับ เพื่อนผมคนนึงก็เป็น สอบออกมาก็ตก

เพื่อนผมก็แยกสีออกแบบคุณ แต่บางสีมีปัญหา ผมก็พูดแบบเดียวกัน

ทำใจซะเถอะครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 00:10:16 »
ผมก็ตาบอดสีครับ ตอนผมสอบ โดยการทดสอบดูตัวเลขบนจุดๆ ผมทำผ่านได้คะแนนเฉลี่ย 80% ครับ จะมีบางภาพที่ไม่เห็นตัวเลข

แต่ผมจะบอดสี ช่วงโทนสี เขียวเหลืองครับ แต่สามารถแยกไฟจราจรได้ชัดเจน  แดงก็เห็นเป็นแดง เขียวก็เห็นเป็นเขียว ส้มก็เห็นเป็นส้ม

คนสอบเลยหยวนๆ ให้ผ่านครับ สงสัยเจอคนสอบใจดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 00:42:04 »
เห็นใจครับ ลองไปตั้งใจสอบดู อย่างข้างบนว่าล่ะครับ

แต่สงสัย ขอถามครับ อย่างนี้เวลาศึกษาเรื่องคำนิยามสีต่างๆทำยังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:31:17 »
ถ้าผลทดสอบผ่านก็ผ่าน

แต่ถ้าไม่ผ่านก็ตามนั้นเถอะครับ

เรื่องอุบัตเหตุไม่ได้เกิดจากไฟเขียว-แดงเท่านั้นนะครับ

อย่าคิดถึงแต่ตัวเอง

แต่ ถ้าเกิดอุบัตเหตุขึ้นเพราะตาบอดสีของเรา อาจทำให้คนที่ปกติดี ต้องรับเคราะห์ไปด้วยได้นะครับ

ทดสอบ และทำตามปกติแหละครับ เพื่อนผมคนนึงก็เป็น สอบออกมาก็ตก

เพื่อนผมก็แยกสีออกแบบคุณ แต่บางสีมีปัญหา ผมก็พูดแบบเดียวกัน

ทำใจซะเถอะครับ

อันนี้เห็นด้วยครับ

ผมว่าไปสอบดูเลยครับ ถ้าไม่ผ่าน ก็ถือว่าร่างกายเราไม่เหมาะจะขับรถ ก็ทำใจครับ

ถ้าผ่านก็เฮครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 04:17:10 »
ไม่แน่ใจนะครับ

แต่ผมคิดว่าถ้าตาอยู่ในระดับที่แยกสี แดง เหลือง เขียว บนไฟจราจรได้ชัดเจน
ถึงแม้ว่าโทนสีในแผ่นทดสอบ อาจจะทำให้เราไม่สามารถแยกสีได้ในบางภาพ
แต่น่าจะผ่านเกณฑ์ที่ตั้งไว้ได้นะครับ ยกเว้นว่าเราตาบอดสีค่อนข้างมาก ก็อาจจะไม่ผ่าน

ผมไม่แน่ใจว่า การไปพบแพทย์แล้วทดสอบกับแพทย์โดยตรงแล้ว
ถ้าพิจารณาแล้วอยู่ในขอบเขตที่สามารถขับรถได้ ไม่มีปัญหาอันใด
แพทย์อาจจะออกใบรับรองให้ได้หรือเปล่า ผมไม่ทราบจริงจริงครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:26:23 »
ถ้าแยกสัญญาณไฟออกผมว่าน่าจะสอบผ่านะครับแสดงว่า
อาการไม่มากเอาใจช่วยครับเรารู้ตัวเองดีที่สุดแหละครับลองทำเล่นๆดูหลายๆทีครับอาจจะดีขึ้นก็ได้นะ ;D

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 00:29:45 »
จขกทครับ ผมก็เป็นแบบเดียวกับคุณครับ
คือมองตัวเลขในแผ่นทดสอบตาบอดสีไม่ออก แต่แยกสัญญาณไฟเขียวไฟแดงออก
อาการแบบนี้เป็นตาบอดสีแบบอ่อนๆครับ ไม่เป็นไรมาก
ผมเองก็สอบใบขับขี่ผ่านครับ แค่อย่าตื่นเต้นเท่านั้นเอง ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 13:32:43 »
ขอบคุณทุกความ คิดเห็นนะ ครับ ผมไปสอบมาแล้ว ครับ ตกด่านแรกเลย ตาบอดสี มันเล่น ชี้ แดง เขียวๆ ตลอด ผมตาลายเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 20:41:14 »
ก็อย่าเพิ่งหมดกำลังใจครับ ลองไปอีกสักไม่กี่ที

สำหรับสัญญานไฟน่าจะใช้มาตรการแก้ไขแบบนี้นะครับ

ในแคนาดา จากวิกิพีเดียครับ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 10:55:14 »
ขอบคุณทุกความ คิดเห็นนะ ครับ ผมไปสอบมาแล้ว ครับ ตกด่านแรกเลย ตาบอดสี มันเล่น ชี้ แดง เขียวๆ ตลอด ผมตาลายเลย

เสียใจด้วยจริงๆ จากใจเลยครับ
เพื่อนผมก็เหมือนกัน โดนแบบเดียวกัน

ผมเสียใจด้วยจริงๆครับ
แต่อย่าท้อครับ ยังทำได้อีกหลายอย่างครับ

วันนี้คุณสอบใบขับขี่ไม่ได้ เพราะตาบอดสี
แต่วันนึงคุณอาจจะมี Limousine ส่วนตัวพร้อมโชเฟอร์ โดยไม่ต้องขับรถ

เสียใจด้วยนะครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ