ผู้เขียน หัวข้อ: เสาร์นี้จะเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วครับ ขอความเห็นหน่อยครับ เปลี่ยนเลยดีไหม  (อ่าน 4774 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
**ขอโทษด้วยครับ ลืมเล่าเรื่องราวให้ฟัง

พอดีว่า ผมลองเช็คปริมาณน้ำมันเครื่องดูอะครับ มันอยู่ระดับใกล้ๆจะถึงขีดล่างแล้วอะครับ เหลืออยู่ที่ประมาณ 1/4 ก็เลยโทรไปที่ศูนย์ฟอร์ด เรื่องจะขอนัดเข้าไปเติมอีกซักลิตรนึง
แล้วทางศูนย์บอกว่า จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเลยมั๊ย (รถผมใช้ไป 7 เดือน วิ่งมา 1 หมื่นโลแล้วครับ) ก็เลยบอกเค้าไปว่าจะเปลี่ยนเลย แต่ตอนนี้โทรไปยกเลิกนัดเค้าแล้วครับ กะจะมาถามข้อมูลจากเพื่อนๆในบอร์ดก่อน

เพื่อนๆว่าผมจะเปลี่ยนไปเลยดีไหมอะครับ หรือว่าแค่เติมไปก่อนแล้วพอครบ 9 เดือนหรือ 15000 โลแล้วค่อยเอาไปเปลี่ยนถ่ายดีอะครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 14:43:01 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ MoLee

คุณพี่ครับ จะไปเติมอะไรหรอครับอีกลิตรหรอครับ?พอดีงงๆนิดหน่อยอ่ะครับ

อืมอันที่จริงแ้ล้ว Ford fiesta  เขาให้เข้าเช็คที่ 15,000 ไม่ใช่หรอครับ ::)

คุณพี่ครับ จะไปเติมอะไรหรอครับอีกลิตรหรอครับ?พอดีงงๆนิดหน่อยอ่ะครับ

อืมอันที่จริงแ้ล้ว Ford fiesta  เขาให้เข้าเช็คที่ 15,000 ไม่ใช่หรอครับ ::)

โอ้ว ขอโทษด้วยครับ ลืมเล่าเรื่องให้ฟัง คือผมเช็คน้ำมันเครื่องแล้วมันอยู่ที่ใกล้ๆกับระดับขีดล่างแล้วอะครับ เหลืออยู่ที่ประมาณ 1/4 อะครับ**

แก้ไขในกระทู้ให้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 14:41:16 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ MoLee

อืมอันที่จริงแ้ล้ว Ford fiesta  เขาให้เข้าเช็คที่ 15,000 ไม่ใช่หรอครับ ::)

โอ้ว ขอฌทษด้วยครับ ลืมเล่าเรื่องให้ฟัง คือผมเช็คน้ำมันเครื่องแล้วมันอยู่ที่ใกล้ๆกับระดับขีดล่างแล้วอะครับ**

แก้ไขในกระทู้ให้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ
อ๋อๆ ครับ ไม่เป็นไรครับ  ผมว่าว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปเลยก็ได้ครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว  :)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สงสัยครับว่ารถวิ่งมาเท่าไร ทำไมถึงกินน้ำมันเครื่องจังเลย ;)

ผมว่ามันไม่ค่อยปกตินะครับ ไม่น่าจะกินเร็วขนาดนี้เพราะพวกรถเก่าๆ บางคันยังไม่กินขนาดนี้เลยครับ

สงสัยครับว่ารถวิ่งมาเท่าไร ทำไมถึงกินน้ำมันเครื่องจังเลย ;)

ผมว่ามันไม่ค่อยปกตินะครับ ไม่น่าจะกินเร็วขนาดนี้เพราะพวกรถเก่าๆ บางคันยังไม่กินขนาดนี้เลยครับ

ตอนนี้อยู่ที่ประมาณ 1 หมื่นโลแล้วครับ

ถ้าจำไม่ผิด ตอนที่ได้รถมาใหม่ๆ ผมลองวัดอยู่มันก็อยู่ที่ประมาณครึ่งกว่าๆอะครับ ตอนนี้ลดลงมาเหลืออยู่ประมาณ 1ใน3 ถึง 1ใน4 ประมาณนั้นอะครับ

แต่สำหรับผมคิดว่าน่าจะไม่ผิดปกติอะครับ เพราะว่าในคู่มือมีบอกอยู่ว่า สำหรับช่วงหมื่นกิโลเมตรแรก อาจจะมีการกินน้ำมันเครื่องบ้าง ประมาณนั้นอะครับ แต่ถ้าถังต่อไป หวังว่าคงไม่กินขนาดนี้ครับผม  ;)

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
รถใหม่ๆไม่ทราบแฮะ แต่ถ้าปกติแล้วน้ำมันเครื่องมันจะพร่องน้อยถึงน้อยมากนะครับ
คันอื่นๆในคลับเป็นเหมือนกันรึเปล่าครับ?

.-_-.

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมเข้าใจว่าเป็นรถใหม่ที่ยังวิ่งไม่ถึงหมื่นโลใช่มั๊ยครับ
ถ้าใช้ ก็อาจเป็นปกติ เพราะ ในคู่มือรถส่วนมากบอกว่า
แรกๆอาจจะกินน้ำมันเครื่องหน่อย ถ้าเป็นผมนะ(ย้ำว่าเป็นผมนะครับ)
ผมเติมไปก่อนเมื่อถึงระยะ 15,000 km ค่อยไปเปลี่ยนที่ศูนย์
หลังจากนั้นสังเกตุครับ ว่ายังกินน้ำมันเครื่องอยู่มั๊ยครับ
ถ้าเกิดยังกินอยู่เหมือนเดิมผมว่าอาจมี defect ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถือโอกาสถ่ายไปเลยก็ได้ครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านมากครับ

ก็คิดว่าอาจจะเปลี่ยนทีเดียวตอน 15000 โลเลยครับ เพราะว่าตอนนี้ก็ 10000 โลแล้ว เดี๋ยววันที่ 21-24 พค นี้ ผมจะเดินทางไปเชียงใหม่และแม่สาย คิดว่าไปกลับก็คงเกือบ 2500 โลแล้ว ลองๆคิดดูแล้วก็เลยคิดว่า เดี๋ยวไปเปลี่ยนตอน 15000 โลทีเดียวเลยดีกว่าอะครับ ไม่น่าจะเกินเดือนหน้า อิอิ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นอีกครั้งนะครับ

ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องที่ลด ตามคุณ TnP_PKt  บอกเลยครับ
เพื่อนๆคันอื่นในคลับก็เป็นเหมือนกัน เพราะในคู่มือบอกเองเลยว่าสำหรับหมื่นโลแรกน้ำมันเครื่องจะลดลงเล็กน้อยครับผม

ออฟไลน์ TnP_PKt

เดี่ยวครับพี่......พี่จะเดินทางไกลอันนี้ผมว่าพกน้ำมันเครื่องติดตัวไปด้วยนะครับ
กรณีนี้ไม่ชัวร์ว่าจะเป็นที่ Defect หรือเป็นเพราะรถใหม่กันแน่
ทางที่ดีพกน้ำมันเครื่องไปเถอะครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ถ้ามันไม่ต่ำกว่าขีดล่างก็ไม่จำเป็นต้องเติมก็ได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

จะเดินทางไกล เป็นผมจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนด้วยซ้ำไปครับ
เครื่องยนต์ต้องทำงานหนัก วิ่งทางยาว ความร้อนสะสมติดต่อกันนาน
น้ำมันเครื่องอายุครึ่งปี 10,000 กม. มันก็รอนแรมเต็มแก่แล้ว

อีกอย่างหนึ่ง มีใครทราบมั้ยครับว่ารถใหม่ทำไมถึงได้กินน้ำมันเครื่อง
นึกออกแบบเดาล้วนล้วน คือชิ้นส่วนพวกแหวนกวาดน้ำมันบนลูกสูบ
ยังไม่เข้าที่ดี ก็เลยปล่อยให้น้ำมันเครื่องเล็ดลอดเข้าไปในห้องเผาไหม้ได้
พอทำงานไปจนพ้นระยะหนึ่ง พวกเศษโลหะที่ขาดขาดเกินเกิน
หรือรูปร่างไม่แนบสนิทกันดีตอนแรก ก็ถูกเสียดสีจนแนบสนิทกันเอง

ถ้าเป็นแบบที่ผมเดาเอาจริงแล้ว...ใครกันบอกว่ารถไม่ต้องรันอิน
และไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนถ่ายของเหลวในช่วง 1,000 -1,500 กม. แรก?

ออฟไลน์ Ruksadindan

น้ำมันเครื่องอายุครึ่งปี 10,000 กม. มันก็รอนแรมเต็มแก่แล้ว

แบบสังเคราะห์ของปัจจุบันทุกวันนี้ อยู่ถึงปีได้หรือเปล่าครับพี่เนย