ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นควันรถที่เติมน้ำมัน E85 กับ E10 E20 ต่างกันไหมครับ  (อ่าน 7797 ครั้ง)

ออฟไลน์ jay-burn

• Jr. Member
  • **
ใครเคยดมมั่ง...อยากรู้ครับ  ;D

ออฟไลน์ edward

• Full Member
ทุกวันนี้เติม E85 ครับ กลิ่นไม่ค่อยเหม็นและไม่แรง เหมือนประมาณว่าสตาร์ทรถในที่โล่งแล้วดมนะครับ คือกลิ่นมันจะจางๆ ถ้าต้องให้ยืนโดนรมควันก็ยืนได้สักพักใหญ่ๆเลยครับ

ส่วนอีกคันเติม Gasohol 91 ก็ฉุนๆจมูก โดนรมควันสักพักก็ไม่ไหวแล้ว

ออฟไลน์ okcomputer

เห็นด้วยกับคุณedwardครับ ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองรึเปล่านะ

ว่าแต่เห็นแจ๊สไปเติมกันเยอะนะครับ ไปถามเค้า เค้าก็บอกว่าไม่ดัดแปลงรึว่าจูนอะไร
ใช้มาจะปีแล้วไม่เห็นจะเป็นอะไร
กับอีกคันเป็นมิตซูกาเเล้นท์เค้าบอกว่าเติมมา2ปีแล้ว ไม่ได้เปลี่ยนอะไรไม่เคยซ่อมด้วย
แถมยังบอกอีกว่าคิดไปเองรึเปล่าว่ามันจะกัดกร่อน ยังเอาน้ำมันมาทาแขนให้ดูด้วย
ถ้ามันกัดคงแสบหน้าดู

ไว้มาพิมพ์ต่อ

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
ของผมเติม E10 ออกเทน95 กับ E20
พบว่าE10 กลิ่นใกล้เคียงเบนซินทั่วไป ยังถ้าไปดมตอนที่ใส่พวกล้างทำความสะอาดหัวฉีดที่เติมลงในถังน้ำมันด้วยแล้วยิ่งกลิ่นเหม็นแรงมาก ในขณะที่ E20 กลิ่นจะเหมือนเหล้าหน่อยๆ ก็กลิ่นเอทานอลนั้นแหละครับ
ส่วนE85 ได้แค่ผ่านปั๊มแถวสนามเป้า2ครั้งเอง เห็นราคาแล้วอยากลองเติมจัง ;D

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ผมเคยอยู่ร้านมอไซค์ เวลาล้างฝาแครงค์ที่เต็มไปด้วยน้ำมันเครื่องก็จะเอาเบนซินสีแดงๆล้าง น่าจะ 91

นั่งล้างอยู่ 15 นาทีมือนี้แสบบบบบบบบบไปหมด ปวดแสบปวดร้อนเอาเรื่องเลย

ว่าแต่เรื่องนี้เกี่ยวอะไรกับหัวกระทู้ครับ - -"
H.

ออฟไลน์ avisrm

• Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
โดยส่วนตัวนะครับ คำว่ากัดกร่อน ผมคิดว่าน่าจะหมายถึงละลายมากกว่าครับ เพราะสารที่ต่างกัน ละลายในตัวทำละลายแต่ละอย่างไม่เท่ากัน เช่น เอาน้ำมาล้างยางมะตอยติดรถ ก็คงล้างไม่ออกเท่าการใช้พวกน้ำมันทั้งหลาย หรือพวกน้ำมัน ก็คนละลายเกลือ น้ำตาลได้ไม่ดีเท่าน้ำน่ะครับ และชิ้นส่วนโลหะ ที่สัมผัสน้ำมันในสภาวะของเหลว ก็อาจเกิดออกซิเดชั่นได้มากกว่าครับ

ส่วนเรื่องกลิ่น กลิ่นมันก็น่าจะต่างกัน ตามชนิดของน้ำมันครับ เพราะอย่างไร สารตั้งต้นก็ต่างกัน และเราไม่มีเครื่องยนต์ที่เผาไหม้ได้สมบูรณ์แบบครับ

ยังไงก็ตาม ไม่ว่าเป็นแอลกอฮอลหรือเชื้อเพลิงฟอสซิลอื่นๆ เวลาเผา มันก็ได้สารที่เป็นอันตรายครับ แม้อาจเป็นคนละชนิดกัน ระดับความอันตรายต่างกัน แต่ก็เป็นพิษทั้งนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 15:07:15 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เท่าที่ผมใช้มา E20 จะได้กลิ่นฉุนเอทานอลแบบจางๆ ส่วน E10 แทบไม่ค่อยได้กลิ่นเอทานอลเท่าไร

ส่วนกลิ่นการเผาไหม้ของเบนซินเพียวๆ นี่ไม่ทราบครับ ผมไม่เคยเติมแบบนั้นเลย ^^"

พอดีว่าชอบเปิดหน้าต่างแล้วถอยรถออกจากบ้านครับ เลยได้กลิ่นย้อนกลับมาชัดมาก เหอๆ

กลิ่นเอทานอลเป็นอย่างไร ก็ลองเปิดขวดแอลกอฮอลล้างแผลแบบ 70% ดมดูก็ได้ครับ คล้ายกัน (อย่าสูดตรงๆ นะ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยิ่งเป็นธรรมชาติมากกว่าคงจะกวนจมูกน้อยกว่าล่ะครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
E85 นี้กลิ่น มาเหมือนเหล้าเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ edward

E85 จะว่ากลิ่นเหมือนเหล้าก็ไม่เชิงนะครับ แต่ผมว่ามันหอมดี ;D

แต่ก็สงสัยเรื่องที่ว่ามีคนเอารถที่ไม่ได้ดัดแปลง ไม่เติม E85 แล้วก็ใช้กันได้ปกติ

เพราะอะไรหว่า

ออฟไลน์ chaivat

E85 นี้กลิ่น มาเหมือนเหล้าเลยครับ  ;D

สวัสดีครับ
คงมีคนอยากลองผสมกับโซดาน๊ะครับ
E85 ลิตรละ 22.62 บาท กลัวมีคนบ้าเอาไปทำเหล้าปลอมจังเลย