ผู้เขียน หัวข้อ: ...รถเก่า กับการบูรณะ ช่วงล่างใหม่ทั้งหมด...  (อ่าน 16793 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

บ้านผมได้วีออส รุ่นเก่า ปี 2006 มาหนึ่งคัน
ลูกของญาติผมเพิ่งเสียชีวิต รถคันนี้เป็นรถของลูกท่าน
เลยยกให้ผมฟรีๆ ขอแค่ดูแลเค้าให้ดีก็พอ ไม่อยากให้อยู่ในมือคนอื่น

อยากทราบดังต่อไปนี้ครับ

1. วีออส ปี 2005
วิ่งไป 3 แสนโลกว่าๆแล้วครับ เริ่มมีเสียงแปลกๆดังเข้ามาบ้าง
ถ้าจะยกชุดช่วงล่าง ต้องทำยังไงบ้างครับ
แบบว่า เปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเลยนะครับ รวมถึงโช๊คอัพ สปริงด้วย(ยกเว้น ล้อ ยาง เบรค)

2 มีส่วนประกอบ อะไรบ้างครับ(ยกชุดเลยนะครับ)

3 ราคา ในแต่ละส่วน เท่าไหร่บ้างครับ
ไม่หวั่นเรื่องงบ เพราะต้องการความสบายใจด้วยครับ

4 ผมสามารถเข้าศูนย์โตโยต้า แล้วบอกให้ช่างยกชุดช่วงล่างเลยได้มั้ยครับ
ค่าใช้จ่ายจะสูงมากมั้ยครับ??

5 อย่างร้านช่วงล่างทั่วๆไป กับรถวีออสคันนี้(ถึงจะรุ่นเก่า แต่ก็ค่อนข้างยอดนิยม)
จะพอหาอะไหล่ได้แบบครบๆเลยมั้ยครับ??

6 เทียบกับวีออสตัวใหม่ปี 2007  เป็นยังไงบ้างครับ

ปล. รถที่บ้านตอนนี้ แทบจะใช้เครื่อง NZ หมดแล้ว T^T (ยาริส ออสเก่า ออสใหม่)

ปล. หรือท่านใดมีคำแนะนำอื่นๆ ก็รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: ...รถเก่า กับการบูรณะ ช่วงล่างใหม่ทั้งหมด...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 18:08:56 »
ตอบ ข้อ. 1-3 เอาราคาเท่าที่จำได้คร่าวๆ โดยประมาณนะครับ

โช๊คอัพหน้าข้างละ 1200-1300 บาท
โช๊คหลัง 1000 บาท
เบ้าโช๊ค 600 บาท
สปริงหน้า-หลัง 500 บาท
ยางรองสปริง ยางกันกระแทก ทั้งหมดน่าจะราวๆ 400 บาท
ปีกนกข้างละ 2500 บาท
ลูกยางปลายเหล็กกันโคลง จำราคาไม่ได้ เพราะมันยิบย่อยหลายชิ้น แต่โดยรวมไม่กี่ตัง
ถ้ามีพวกลูกปืนล้อด้วยก็ตกข้างละ 1000 บาท
ลูกหมากแรค 1000 บาท

4. บอกได้ครับ ค่าใช้จ่ายไม่แพงหรอก แถมมีส่วนลดค่าอะไหล่อีกต่างหาก

5. อะไหล่ส่วนใหญ่ร้านข้างนอกมักจะเป็นพวก ยี่ห้อ 555
บางชิ้นไม่มีก็เทียบเอา ของมักจะมีไม่ครบ แถมบางอย่างเขาก็มักจะแนะนำให้ซ่อม
อย่างพวกบูชปีกนก (ซึ่งอยู่ได้ไม่นานก็พังอีก)
เปลี่ยนไปเลยดีกว่า รุ่นนี้อะไหล่ถูกมาก

โดยรวมผมเชียร์ให้เข้าศูนย์ครับ
เพราะเมื่อก่อนผมขี้เกียจรอคิว ไปจัดการข้างนอกเอง
สุดท้ายก็ตาสว่าง กลับเข้าศูนย์เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Satanic za'

Re: ...รถเก่า กับการบูรณะ ช่วงล่างใหม่ทั้งหมด...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 18:46:23 »
ลองเข้าศูนย์ให้เค้าทำใบเสนอราคามาก่อนก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 19:41:57 »
เพลาขับหน้าทั้งสองข้างด้วยครับ ราคาหลักหมื่นขึ้นครับ เพิ่งเปลี่ยนมา อาการรถกินขวาซ้ายไม่เท่ากันและอาการสั่นตอนออกตัวหายไปหมดครับ ส่วนใหญ่อะไหล่ราคาน่ารักครับ ของผมปี 2003 2004 วิ่งไป 8 หมื่นเองครับ
: )