ผู้เขียน หัวข้อ: มดขึ้นหน้ารถผมอะทำไงดี!!!! ช่วยผมด้วย  (อ่าน 20649 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
คือ ผมไปจอดรดไว้ตรงที่มีหญ้าสูงๆๆ แล้วพอจะไปเลื่อนรถเห็นมดไต่เต็ม สเกิร์ต ผมเลย ตอนนี้ก็3วันแล้ว ผมยังเห็น
มดไต่อยู่หน้ารถบางส่วนอยุ๋เลย มันจะก่อปัญหาอะไรมั้ยครับ
และ เพื่อนๆๆ พี่ๆๆ มีคำแนะนำอะไรดีๆมั้ย ที่จะเอามดหนีไปไห้หมดจากหน้ารถผมครับ
เพราะ ผมกลัวมันเข้าไปในรถผมอะครับ กลัวมันจะสร้างรังแล้วออกลูกออกหลาน ช่วยผมด้วยนะคร๊าบบบบบบ

อีกอย่าง ผมเห็นมันไต่อยุ่หลังรถผมด้วยนิดนึงงงงงง   

ปล.ถ้าเอายาฆ่าแมลงฉีดจะมีผลกับสีรถมั้ยครับ   

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: มดขึ้นหน้ารถผมอะทำไงดี!!!! ช่วยผมด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 00:10:29 »
จุดไฟสุมควันใส่รถครับ เอาแค่ควันพอ รอดรถห่างๆ    แต่วิธีนี้ได้ผลมั้ยไม่รู้นะครับ

หรือผงช็อค ไล่มด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ birm@productive

Re: มดขึ้นหน้ารถผมอะทำไงดี!!!! ช่วยผมด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 01:15:24 »
ดูส่วนผสมยาฆ่าแมลงบนฉลากครับ หากมีส่วนผสมของสารเคมีที่ทำร้ายสีรถเรา ก็ไม่ควรใช้ครับ ถ้าเป็นยาฆ่าแมลงสูตรน้ำ อาจจะใช้ได้ครับ หรือไม่ก็ตามคำตอบแรก สุมควัน หรือ ใช้ยาไล่แมลงแบบควันกระป๋อง (ควันเยอะจัดๆ) ก็น่าจะใช้ได้ครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 01:32:42 »
ไปล้างอัดฉืด บอกให้เค้าเน้นๆ ตรงที่มีมด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:38:26 »
ผมเคยเจอปัญหานี้นะ
ไม่รู้มายังไง ทั้งคันเลยครับ!!

ผมใช้วิธี เอายาฆ่าแมลงนั่นล่ะ พ่นสดๆเลย(ใช้สูตรบาง แบบไม่มีสารตกค้าง)
ตามคอนโซล พวงมาลัย ตามพื้น ตามพรม กระโปรงท้าย(เอาพลาสติกคลุมเบาะไว้ก่อน)
ผมพ่นยาตอนเช้ามืดของวันเสาร์

แล้วจอดรถไว้กลางแดด(ในบ้านตัวเอง) เปิดประตู กระจก ฝากระโปรง
วันอาทิตย์เช้า ลงมาดูรถ
มดหาย แต่ได้ยุงมาฝูงนึง พร้อมกับซากมดมหาศาลและฝุ่นเต็มไปหมด

หลังจากนั้น ล้างอัดฉีดครับ จัดหนัก ชุดใหญ่

คาดว่าคุณมด มาจากขนมที่กินกันตอนไปทริป

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:22:27 »
มดเคยบุกรถผม วิธีแก้
ใช้ยาฆ่ามด ซันเจี๋ย หาซื้อได้ใน TOP เป็นผงคล้ายถั่วมีกลิ่นหวาน

โรยตามจุดที่มดเดินผ่าน ทิ้งไว้ 24 ชม รับรองมดจะเริ่มหายไปเอง ไม่เหนื่อยแรงครับ

จากนั้นก็ทำความสะอาดเก็บเศษผงฆ่ามดที่เหลือทิ้งไปครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 09:45:46 »
ผมเคยเจอหนักกว่านี้อีกครับ ของผมมดดำมันไปทำรังในในตู้แอร์ เปิดแอร์ที ไข่มดปลิวออกมาตามลม ขนลุกเลยอะ ตอนนั้น (มิตซูบิชิ ซิกม่า กาแลนท์ คันเก่า แทบไม่ได้ใช้เลย)

ตอนนั้นก็ใช้วิธีเดียวกับ คห บนครับ คือ ซันเจี่ย ตายยกรัง แล้วก็ไปล้างตู้แอร์เอา อิอิ

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 10:54:23 »
ขอบคุณทุกคนครับ ว่าแต่ถ้ามดมันอยู่ตรงสเกิร์ต จะเอาซันเจี๋ยไปโรยที่ไหนครับบบบ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:10:21 »
ลองใช้วิธีผมดูไหมครับ....ได้ผมดีนะไม่บาปที่ต้องฆ่ามดด้วย
แต่อาจจะเหนื่อยบวกลำบากคนทำนิดหน่อย....

วิธีการก็ง่ายมากครับ...จอดรถไว้ที่โล่งๆ เอาน้ำตาลมาโรยที่พื้นให้ห่างจากตัวรถนิดหน่อย
ทิ้งไว้ซะแป็ปนึง...ก็จะเห็นมดมันเริ่มทะยอยลงมากินน้ำตาลแหละ
ที่นี่ก็รอดูอีกแป็ปนึง เมื่อเห็นมันลงมาเยอะแล้วก็ไปเลื่อนรถออกไปไกลกว่าเดิมอีกนิด
แล้วก็ทำซ้ำไปเรื่อยๆ ซะสองสามครั้ง เดี๋ยวก็หมดครับ วิธีนี้ปลอดภัยทุกอย่าง
เพราะไม่มีสารเคมีตกค้าง...ไม่อันตรายต่อคนรอบข้างและต่อตัวเองที่ต้องใช้รถทุกวัน
ที่สำคัญไม่บาปกรรมในการฆ่ามดด้วย แต่อาจจะลำบากตัวเราหน่อยนึงกับขั้นตอนการทำ

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:37:02 »
เคยโดนครับ มดคันไฟ ตัวขนาดเกือบเซนเป็นพันตัวเลยมาอาศัยในรถ เข้าในตัวรถได้ด้วย ดันไปจอดใต้ต้นไม้ แล้วสงสัยรังมดจากใบไม้ปลิวมาตกใส่ครับ

วิธีตอนนั้นคือ จอดตากแดด ทั้งวันครับ สลับกับอัดน้ำใส่ แปบเดียวก็หมดครับ

ส่วนตัวคิดว่ายาฆ่าแมลง (ตอบแบบไม่ใีความรู้ทางวิทยาศาสตร์) นั้นไม่ควรใช้ครับ จะแบบไหนก็ตกค้างทั้งนั้น เรื่องมีผลกับชิ้นส่วนรถนั้นเรื่องเล็ก เรื่องสารพิษเรื่องใหญ่

My lovely A

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 00:07:08 »
เอารถไปจอดกลางแดดจัดๆเลยครับปิดกระจกให้หมด ทิ้งไว้สัก 1-2 ชั่วโมง รับรอง นอนแอ๊งแม๊งหมดรัง :D เว้นแต่ว่ารถคุณติดฟีมย์เทพมากๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 01:04:37 »
ถ้ามันอยู่ข้างนอกอยู่พอไม่เป็นไร ฉีดน้ำหรือเอาไปล้างได้ แต่ถ้าไปข้างในแล้ว ตอนผม ผมไล่บี้จนหมดครับ มากันไม่ถึงหมวดหนึ่ง แต่น้ำตาลล่อก็น่าสนครับ