ผู้เขียน หัวข้อ: การยืนจองที่จอดรถตามห้างผิดมั้ย  (อ่าน 10473 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
การยืนจองที่จอดรถตามห้างผิดมั้ย
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 14:19:16 »
คือเรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปเที่ยวห้างแห่งหนึ่งแถวๆปิ่นเกล้า
ซึ่งวันนั้นรถเยอะมาก เยอะจนจอดซ้อนคันยังแทบไม่ได้
แต่ตอนนั้นได้มีรถคันนึงกำลังออกจากซอง ผมเลยให้เพื่อนสาวรีบวิ่งลงไปจอง
เพราะตอนนั้นซอยนั้นไม่มีรถคันอื่นจอดรอเสียบแทนคันที่ออก
พอผมไปวนรถกลับมาปรากฏว่า อัลติสสีน้ำเงิน คันนึงกำลังถอยเข้าซะงั้น
ผมเลยรับเพื่อนสาวกลับขึ้นมารถ เธอก็โมโหพร้อมกับพูดว่า ไอรถคันนั้นมันถอยเข้ามาเลยถ้าเธอไม่หลบก็โดนชน
ตอนนั้นเห็นเธอโมโหแล้วผมเลยไม่อยากโมโหอีกคน เดี๋ยวกลายเป็นบ้าทั้งคู่เลยขับรถไปหาที่จอดใหม่

ผมอยากทราบว่าแบบนี้เขาผิดมั้ยที่มาแย่งที่จอดแบบนี้ หรือว่าผมไปช้ากว่าเองช่วยไม่ได้
แล้วเราจะจัดการคนแบบนี้ยังไงดี
07 mazda 3

ออฟไลน์ 5ume7h

Re: การยืนจองที่จอดรถตามห้างผิดมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 14:40:37 »
ทางนั้นก็มีสิทธิคิดเหมือนกันว่า การเอาคนไปยืนจองที่จอดรถถูกต้องหรือไม่

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: การยืนจองที่จอดรถตามห้างผิดมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 14:45:41 »
พูดตรงๆเลย คือการยืนจอง เป็นการไร้มารยาทมากๆ คราวใครคราวมันสิครับ ใครมาก่อนก็ได้ก่อน

ที่จอดรถ มันจอดด้วยรถ ไม่ได้จอดด้วยสายตาว่าใครมองเห็นก่อน คราวหน้าขอร้องอย่าเอาแฟน หรือแม่ ไปยืนจองเลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 15:06:58 »
โอเค งั้นผมผิด ขอโทษอัลติสคันนั้นด้วยที่ผมแอบด่าในใจไปเยอะเลยวันนั้น  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 17:20:36 »
เอ เรื่องอย่างนี้ผมว่า แล้วแต่จังหวะน่ะ เพราะถ้าคุณคิดว่าไม่มีใครต่อและคุณควรจะได้จอด ทำไมไม่ถอยหลังมาจอด หรือเพราะไม่มีช่องทางให้ถอย นั่นก็หมายถึงคุณเลยมาแล้ว

เพราะฉะนั้นผู้มาทีหลัง แต่อยู่ในจังหวะของเขาก็มีสิทธิ์ที่จะจอด เพราะเขามาถึงก่อน ส่วนคุณต้องไปวนมา และมาถึงทีหลัง

การเอาคนไปจองเป็นเรื่องเห็นแก่ตัว และไม่ควรเกิดครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 20:05:51 »
ก็คงเป็นไปตามนั้นครับ ผมเองก็ยอมรับว่าเคยบ้าง แต่ช่วงหลังๆ ก็ไม่ได้ทำมาปีกว่าแล้ว...

ผมไม่คุ้นเคยกับห้างที่ว่านั่นนะครับ กรณีนี้ ก็คงเป็นไปตามที่พี่ๆ เพื่อนๆ พูดมาแหละครับ ยกเว้นเสียแต่ว่า...

คุณไปวนเพราะมันย้อนศร แล้วอัลติสคันนั้นย้อนศรกลับมาจอด อันนี้ คดี... พลิก!!!!!! (ผิดคู่)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 20:49:18 »
First come first serve ครับ
วิ่งลงไปจองคิวขวางเอาไว้ ไม่ถูกต้องเลยครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 21:45:40 »
แต่ก่อนผมก็เคยทำนะแบบนี้เนี้ย

แต่พอมาขับรถเองแล้ว  จะมองว่าไร้มารยาทมากๆ   และเห็นแก่ตัว 
แล้วที่จอดคนพิการอีกเหมือนกัน   คนพิการหรือคนแก่นั่งมาด้วยผมก็ไม่ว่าหรอกครับ   แต่คนที่ไม่พิการแต่สมองพิการเพราะว่าอ่านภาษาไทยและป้ายไม่ออกนี้น่าด่ามาก

แล้วอีกพวก  พวกจอดซ้อนคันแล้วใส่เบรคมือไว้   
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 21:48:18 »
ผมประจำเลยครับ แต่ไม่ใช่ในห้างนะครับ แต่เป็นฟุตบาตข้างทางบ้าง อะไรบ้าง

ผมคงต้องปรับปรุงแล้วละครับ

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 23:01:43 »
แต่ก่อนผมก็เคยทำนะแบบนี้เนี้ย

แต่พอมาขับรถเองแล้ว  จะมองว่าไร้มารยาทมากๆ   และเห็นแก่ตัว 
แล้วที่จอดคนพิการอีกเหมือนกัน   คนพิการหรือคนแก่นั่งมาด้วยผมก็ไม่ว่าหรอกครับ   แต่คนที่ไม่พิการแต่สมองพิการเพราะว่าอ่านภาษาไทยและป้ายไม่ออกนี้น่าด่ามาก

แล้วอีกพวก  พวกจอดซ้อนคันแล้วใส่เบรคมือไว้   

เห็นด้วยออย่างยิ่งครับ โดนมากับตัวไม่รู้จะทำไง ขวางลำซะออกไม่ได้ แถมยังดึงเบครมือ เลยต้องไป หาไรทานหาไรทำ เสียเวลาไปตั้ง  3 ชั่วโมงครับ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 14:15:40 »
แล้วถ้าไปกิน fast food เอากระเป๋าจองที่นั่งไว้แล้วไปซื้ออาหารจะน่าเกียจไหมครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:27:56 »
แล้วถ้าไปกิน fast food เอากระเป๋าจองที่นั่งไว้แล้วไปซื้ออาหารจะน่าเกียจไหมครับ
นั่นหน่ะสิ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:45:18 »
ผมเองให้เกียติคนมาก่อนนะรถเค้าถึงก่อนผมก็ให้ ไม่ไปมีลูกเล่นหรือกดดันอะไรเค้าเพื่อให้เราได้ที่จอดหรอก แต่การให้คนวิ่งไปเพื่อจองเนี่ยผมไม่คิดว่าเป็นการจองนะเพียงแต่ผมก็ไม่จอดเพราะผมไม่อยากมีปัญหากับคนพวกนี้
แต่มีครั้งนึง จอดรอเค้าถอยเรากระพริบไฟฉุกเฉินจอดรถแอบรออยู่ พอเค้าถอยเสร็จ มีรถคันนึงมาขับผ่านเราก็รอเค้าไปเพื่อที่จะตีวงเข้า ที่ไหนได้แม่งเข้าจอดเลย ไอ้เนี่ยมันสถุนจริงๆ ต่อหน้าต่อตา ไม่มีอะไรจะน่าเกลียดเท่านี้อีกแล้ว เจอที่lotus ภูเก็ต

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:45:29 »

ผมว่ากลับมาจะไม่เจอกระเป๋าหนะสิครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 18:18:25 »
ผมก็ลงไปจองบ่อยๆ ครับ
นิสัยแย่จิงผม จะแก้ไขครับ  :D

ถ้าผมเป็นเพื่อนท่านนะ
ถ้า Altis ถอยจะชนผม
ผมถีบเลย เอาดิ 555+

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 18:35:14 »
พูดตรงๆเลย คือการยืนจอง เป็นการไร้มารยาทมากๆ คราวใครคราวมันสิครับ ใครมาก่อนก็ได้ก่อน

ที่จอดรถ มันจอดด้วยรถ ไม่ได้จอดด้วยสายตาว่าใครมองเห็นก่อน คราวหน้าขอร้องอย่าเอาแฟน หรือแม่ ไปยืนจองเลยครับ

เห็นด้วยที่สุดครับ  น่าเกลียดที่สุด แต่ถ้าทำแล้วก็ไม่เปนไรครับทีหลังอย่าทำอีก  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 21:26:59 »
ถ้าคิดเป็นคนที่ขับรถอยู่เจอแบบนี้ก็คงไม่ดีครับ แต่ผมไม่ค่อยไปเที่ยวห้างอยู่แล้ว เลยไม่มีโอกาสทำ -*-
มากสุดก็เคยนั่งรถเพื่อนไปพาราก้อน แล้วส่งเพื่อนอีกคนลงไปเลื่อนกำแพงเหล็ก เข้าซอยไปจอด

คันหลังๆมันก็ตามมาเต็มเลยครับ :-X

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:15:06 »
ไม่รู้ดิ ผมฮาคนที่ไปยืนอ่ะ

ที่รถจอด ไปยืนเก้ๆกังๆ

ฮ่าๆ ๆๆ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 15:45:27 »
อันนี้ยังดี เม่อวานผมไปพารากอน หนักกว่ายืนจองจอดรถอีกครับ ผมนั่งในfood court รอเพื่อนไปซื้อข้าวมา ปรากฎว่า

อยู่ดี มีพวกคนจีนนักท่องเที่ยวมันมาถึงมันลงมานั่ง กินข้าว กัน2คน โต๊ะมี4มุม เท่ากับตอนนี้นั่งไป3 คน เหลือว่างอีกที่

เพื่อนผมวางกระเป๋าเอาไว้ ซักพักเพื่อนมันมาอีกคนจะยกกระเป๋าออก คราวนี้ผมขึ้นเลย ยืนขึ้นมา แล้วชี้หน้ามันแล้ว

บอกเฮ้ยๆๆ มันก็คงฟังไม่รู้เรื่อง จังหวะเพื่อนผมมาพอดีเค้าไม่อยากมีเรื่องเพราะผม ออกอาการแล้ว กลางพารากอน

ผมอารมณ์ร้อนอยู่แล้ว เลยวางถาดจานเอาไว้มันกลางโต๊ะ ไม่ต้องไป สุดท้ายเพื่อนผมมาหยิบถาดแล้วขอร้องบอกอย่าให้

มีเรื่อง ผมเลยพูดภาษาจีนใส่มันบอกว่า "โต๊ะนี้มีคนมานั่งก่อน หัดดูซะมั่ง"  ตอนแรกผมจะเอาน้ำแข็งเทใส่มันกลางโต๊ะ

ดัดนิสัยมัน แต่เพื่อนขอเอาไว้ไม่งั้นคงเป็นเรื่องเป็นราวไปแล้ว

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 21:24:47 »

ผมว่ากลับมาจะไม่เจอกระเป๋าหนะสิครับ

;D ;D ;D
แน่นอนที่สุด 55
H.