ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ รถ Celica Roadster 1.8vvtl-i และรถ 2ประตูในกลุ่มราคา1ล้าน  (อ่าน 9061 ครั้ง)

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ รถ Celica Roadster 1.8vvtl-i และรถ 2ประตูในกลุ่มราคา1ล้าน

พอดีผมได้มาทำงานที่เชียงใหม่
เดิมใช้ new city แต่ มีความคิดอยากเปลี่ยนไปใช้ รถ พวก celica roadster แบบ 2 ประตูดูบ้าง

เลยอยากถามความคิดเห็น และ ข้อมูลเชิงเทคนนิค นิดนึงครับว่า

1.เครื่องอะไรการซ่อมบำรุงเป็นอย่างไร
2.รถตัวนี้กินน้ำมันมากไหม ถ้าเทียบกับ city
3. ในงบเท่านี้ มีตัวไหนแนะนำไหมคับ สำหรับ coupe ไม่เกิน ล้านบาท
4.สมรรถนะ ตัวนี้เป็นเช่นไร ถ้าเทียบกับ รถบ้าน 1500cc

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ถ้าแนวๆนี้ ราคาไม่เกินนี้ ผมว่า HONDA - INTEGRA สักปี 2005 ขึ้นไป ดูน่าขับกว่าเยอะครับ ....

ออฟไลน์ H3T

MX-5 NB หาเกียร์ธรรมดา เชียงใหม่อากาศดี เปิดหลังคากินลมนี่ บอกได้คำเดียว ต้องลอง!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คุณหมายถึงรถ 2 ประตู coupe หรือเปล่าครับ Celica T230 ไม่มีหลังคาเปิดนี่ครับ (แต่ตัว 200 มีนะ แต่เมืองไทยไม่เคยเจอ)

ตัวเครื่องผมไม่รู้เรื่องอะไหล่ แต่มันใช้เครื่อง 2ZZ-FE กับ 1ZZ-FE ซึ่งมันก็คล้ายๆ กับ 1ZZ และ 3ZZ ใน Altis ดังนั้นผมเดาว่าเรื่องการดูแล ไม่น่ายาก

ส่วนรุ่นอื่นๆ ที่คล้ายกัน ก็มีพี่ๆ บอกแล้วว่าเป็น Integra DC-5 ซึ่งผมว่าสวยกว่า Celica ตัวนี้ แล้วก็ Hyundai Coupe ที่เพิ่งเลิกผลิตไปครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ H3T

ตัวนี้ใช่มั๊ย Celica ST202C ผมก็ยังไม่เคยเห็นในบ้านเราเลยนะครับ
ส่วน ZZT230/231 ไม่มีแบบ Roadster อย่างที่คุณ yimyont บอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 20:14:06 โดย suwwitt »

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่

ออฟไลน์ Lertvarit

คุณหมายถึงรถ 2 ประตู coupe หรือเปล่าครับ Celica T230 ไม่มีหลังคาเปิดนี่ครับ (แต่ตัว 200 มีนะ แต่เมืองไทยไม่เคยเจอ)

ตัวเครื่องผมไม่รู้เรื่องอะไหล่ แต่มันใช้เครื่อง 2ZZ-FE กับ 1ZZ-FE ซึ่งมันก็คล้ายๆ กับ 1ZZ และ 3ZZ ใน Altis ดังนั้นผมเดาว่าเรื่องการดูแล ไม่น่ายาก

ส่วนรุ่นอื่นๆ ที่คล้ายกัน ก็มีพี่ๆ บอกแล้วว่าเป็น Integra DC-5 ซึ่งผมว่าสวยกว่า Celica ตัวนี้ แล้วก็ Hyundai Coupe ที่เพิ่งเลิกผลิตไปครับ

ผมว่าเค้าคงหมายถึง celica รุ่น roadster ( 2000-2001)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ YIM

เดี๋ยวนะครับ

เท่าที่ผมเช็คจาก google ไม่มีที่ไหนบนโลกนี้ ยกเว้นเว็บรถมือสองบ้านเรา เรียกรุ่นนี้ว่า roadster เลยนะครับ สงสัยจะเป็นศัพท์เฉพาะของบ้านเรา เหมือนกับที่เรียก T180 ว่าปลาคาร์พ, T200 ว่าตากลมแน่เลย

T230 รุ่นที่เรียกว่า Roadster ไม่มีครับ เพราะผม search จาก google ว่า Celica Roadster ก็เจอแต่เว็บไทยครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ถ้ามีงบไม่เกินล้าน ราคานี้ไม่น่าจะหาDC5เล่นได้นะครับ อาจจะเป็นDC2แทน
ผมว่าถ้ามีงบเท่านี้
อยากแรงก็ไปหาMR2 หรือว่า200sx น่าจะมีเงินเหลือไว้เผื่อทำนู่นนี่นิดหน่อยครับ
แต่ถ้าจะเอาเปิดหลังคาขับกินลม ก็MX5-NA
นอกจากนี้ผมนึกไม่ออกครับ

อ้อ นึกออกแล้ว ถ้าไม่รังเกียจรถยุโรป ไปลองหาPeugeot306Cabriolet มาเล่นก็ได้ครับ
ราคาไม่แรง สภาพกิ๊บๆ6-8แสน คันนี้Pininfarinaมาเอง    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ยืนยันว่า

1. ไม่มี Celica Roadster ที่ทำออกขายโดย Toyota เองครับ
จะรุ่นไหนก็ตาม Celica คันขาวข้างบน คือ Celica Convertible ครับ
เมืองไทย เคยเห็นวิ่งคันนึง แต่นานมากแล้ว

2. รถสปอร์ต ราคาไม่เกินล้าน หายากมากครับ และคงต้องเป็น รถมือสอง เป็นหลัก
200SX ราคาก็ยังมี 5 แสนกว่าบาท นิดๆ ในสภาพที่แทบจะไม่ได้ขับเท่าไหร่
MX-5 NA รุ่นแรก ก็พอจะหาได้ในระดับหนึ่ง แต่รถแท้ๆ จาก สุโกศลมาสด้า ในไทย มีแค่ 200 คัน
อะไหล่ ไม่ต้องกลัว เซียงกงมี ถ้าไฟหน้าแตก เอาไฟหน้า Koito จากใน Suzuki Caribbean ใส่ได้เลย
เพราะคืออะไหล่ชิ้นเดียวกัน

ครับ

ออฟไลน์ YIM

พอดีผมไปเช็คตามเว็บรถมือสอง

หลายๆ เว็บ จะเรียกตัว T230 ว่า Roadster ซึ่งผมก็งงมากๆ ว่ามัน roadster ยังไง??

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
ในงบ 1ล้าน

ผมว่าหาmx5 NB  ได้นะครับ สภาพพอใช้ได้ ตอนนี้ประมาณ 9 ปลายๆ ครับ  :)

เจ้า Celica Roadster เรียกแต่ในไทยเท่านั้นมั้ง

ส่วนตัว ถ้ารถ sport น่าจะ ขับหลัง นะครับ  ถึงจะได้ feeling 

,, ต่ำกว่า ล้าน หายาก จริงๆ ถ้า ล้าน กลางๆ เพียบเลยครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 14:28:54 โดย Phuwanet1688 »
..