ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบายทีครับ....  (อ่าน 9089 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
ช่วยอธิบายทีครับ....
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:10:55 »
อันเนื่องมาจาก ครอบครัวคิดจะซื้อเจ้า Pajero sport 2.5 VGT 2WD GT กัน
แต่ว่า ผมไม่ชอบเอาเสียเลย เนื่องจาก

-ภายในดูแปลกตา & ไม่ชอบรูปทรงภายใน
-คันเบ้อเร่อ ทั้งทีไม่ค่อยได้เอาไปขนคนหรือควา_ที่ไหนหรอก...แถมไม่สะดวกเลยเวลาจอด
-อัตราสิ้นเปลือง ซดวาบบบบบ.....แถมต้องใช้งานวันเป็น 50 กม + กลัวดีเซลลอยตัว
-อัตราเร่ง ดูมันอืดนะ....
-เกียร์ล้าสมัยนะ 4 เกียร์....
สีแดงคือไม่ชอบอย่างแรง

และผมกำลังพยายามเชียร์ให้ซื้อ Altis 2.0 v อยู่
รบกวนพี่ๆช่วยหาข้อดีของมันมาประจับกับ PJS ด้วยครับ เอาที่ว่าทำให้คนเปลี่ยนใจได้เลยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ...
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยอธิบายทีครับ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:17:55 »
ประหยัดน้ำมันครับ 14.1 กม./ลิตร อ้างอิงจากรีวิวพี่จิม
อัตราเร่งเร่งดีครับ 9วิปลายๆ จาก 0-100
เกียร์เป็นแบบ cvt ครับ
ออปชั่นครบเลยครับ ขาดแต่ จอ navigator กล้องมองหลัง bluetooth แค่นี้เองครับ
ส่วนอื่นๆรอท่านอื่นมาตอบนะครับ :)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:21:55 »
ครอบครัว คุณTan Int เป็นครอบครัวใหญ่ที่ต้องใช้รถคันใหญ่ ก็น่าคิดนะครับ ว่า Altis จะพอเพียงมั้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 10:23:58 โดย Phuwanet1688 »
..

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:38:21 »
ก่อนตอบ แว๊บแรก ตอนเข้าหัวข้อนี้ ผมขอบอกว่าตอนแรกผมคิดว่า Tan Int และ Tan Methus เป็นคนคนเดียวกันครับ
ไม่ใช่นี่หว่า...

1. PAJERO SPORT รถมันเป็น 7 ที่นั่ง ที่บ้านมีแค่ 4 คนจะซื้อมาทำไม ให้ใครนั่ง ทำความสะอาดนานครับ
2. PAJERO SPORT คันใหญ่กว่า Altis มาก ไม่คล่องตัว เลี้ยวยาก จอดยาก
3. PAJERO SPORT เกียร์เป็น CVT นุ่มนวล ขับไม่เร้าใจเท่า Altis (Altis ก็เป็น CVT แต่มันดึงๆกว่าครับ)
4. PAJERO SPORT  ยางก็ใหญ่ ล้อก็ใหญ่ 17 นิ้ว เปลี่ยนยางทีหมดหลายบาทครับ Altis ล้อเล็กประหยัดสุดๆครับ
5. PAJERO SPORT มีระบบฉีดน้ำไฟหน้า หน้าเกลียด ใครเค้ามีกัน เสียมาซ่อมทำไง Altis ดีกว่าเรียบ สวยกว่า
6. PAJERO SPORT ไฟหน้าเป็นโปรเจคเตอร์อีก แพง เสียมาหมดเยอะนะ Altis ดีกว่าไฟธรรมดา
7. PAJERO SPORT  ติดแก๋สไม่ได้ Altis ติดได้ทั้ง CNG/LPG ดีกว่าเห็นๆ
8. PAJERO SPORT  เบาะนั่งสบายไป ขับไปเดี๋ยวหลับ สู้ Altis ไม่ได้หรอก นั่งไม่มีหลับ ปลอดภัยกว่าเห็นๆครับ

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 10:43:09 โดย udis »

methus zaa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:40:36 »
ก่อนตอบ แว๊บแรก ตอนเข้าหัวข้อนี้ ผมขอบอกว่าตอนแรกผมคิดว่า Tan Int และ Tan Methus เป็นคนคนเดียวกันครับ
ไม่ใช่นี่หว่า...

1. PAJERO SPORT รถมันเป็น 7 ที่นั่ง ที่บ้านมีแค่ 4 คนจะซื้อมาทำไม ให้ใครนั่ง ทำความสะอาดนานครับ
2. PAJERO SPORT คันใหญ่กว่า Altis มาก ไม่คล่องตัว เลี้ยวยาก จอดยาก
3. PAJERO SPORT เกียร์เป็น CVT นุ่มนวล ขับไม่เร้าใจเท่า Altis
4. PAJERO SPORT  ยางก็ใหญ่ ล้อก็ใหญ่ 17 นิ้ว เปลี่ยนยางทีหมดหลายบาทครับ Altis ล้อเล็กประหยัดสุดๆครับ
5. PAJERO SPORT มีระบบฉีดน้ำไฟหน้า หน้าเกลียด ใครเค้ามีกัน เสียมาซ่อมทำไง Altis ดีกว่าเรียบ สวยกว่า
6. PAJERO SPORT ไฟหน้าเป็นโปรเจคเตอร์อีก แพง เสียมาหมดเยอะนะ Altis ดีกว่าไฟธรรมดา
7. PAJERO SPORT  ติดแก๋สไม่ได้ Altis ติดได้ทั้ง CNG/LPG ดีกว่าเห็นๆ
8. PAJERO SPORT  เบาะนั่งสบายไป ขับไปเดี๋ยวหลับ สู้ Altis ไม่ได้หรอก นั่งไม่มีหลับ ปลอดภัยกว่าเห็นๆครับ

;D ;D ;D

ดันมาชื่อเหมือนกันครับพี่  ;D โอ้ ความคิดพี่นี่โอเคเลยนะผมชอบมากๆ เสริมนิดนึง pjs ไม่มีระบบกดปุ่มสตาร์ท อัลติสดีกว่าเห็นๆ 5555 ;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:50:36 »
ก็บอกพ่อแม่ไปเลยครับว่าไม่ชอบ Pajero Sport ตรงไหน แล้วชอบ Altis ตรงไหน
เห็นไล่มาครบอยู่แล้วหนิ ใหญ่เกิน, ไม่เร็ว, ไม่ประหยัด, เกียร์โบราณ ขณะที่ Altis ขนาดกำลังเหมาะ, เร็ว, ประหยัด, ไฮเทค

เวลาบ้านผมซื้อรถก็มานั่งถกกันว่าใครชอบอะไรไม่ชอบอะไร ตรงไหน แต่สุดท้ายคนตัดสินคือผมกับพ่อ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 10:55:58 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:52:25 »
 Corolla Altis 2010 กับ  PJS 2WD 4AT

ถ้าเอาข้อเด่นหลักๆของอัลติสก็คง

- เหมาะสำหรับครอบครัว พ่อ-แม่ ลูก 3-4 คน ที่ต้องการรถเก๋ง ใช้งานทั่วไป ภายในโอ่โถ อุปกรณ์ต่างๆใช้งานง่าย
- เครื่อง 2.0 เพียงพอต่อการวิ่งทางไกลแล้ว (ที่จริง ตัว 1.8 ก็ยังเหลือเฟือ)
- เกียร์ CVT ล็อคทดได้ 7 จังหวะ มีความนุ่มนวลในการออกตัว ไต่ความเร็วได้ดี ประหยัดน้ำมัน
 แต่กับคนที่คุ้นเคยกับเกียร์แบบกวาดรอบอาจจะไม่ชิน
- ค่าใช้จ่ายด้านอะไหล่สมเหตุสมผล หาซื้อง่ายตามสไตล์โตโยต้า
- ไม่จุกจิกแม้จะใช้รถไปแล้วเกิน 10 ปี(รุ่น AE นะ แต่รุ่นนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน)

เอาเท่าที่รู้ละกัน เอิ๊กๆๆๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:01:50 »
เสริมอีกซักข้อล่ะกันครับ

8. PAJERO SPORT ตอนหลังมีช่องแอร์สามารถเปิดปิดได้เอง มี 2 จุดแบบนี้
เด็กนั่งหลังปิด แล้วบ่นว่าร้อน ต้องเดือดร้อนมาเปิดให้อีก สิ้นเปลืองครับ แอร์เสีย แอร์ตัน แก้กันสองจุดเลย
Altis ดีกว่ามีจุดเดียว คนขับคุมทั้งโลก...เอ้ย ทั้งคันครับ

เคยเกิดกรณีนี้กับที่บ้านเหมือนกันครับ ระหว่าง Lancer EX กับ PAJERO SPORT
ผมให้เหตุผลว่า ผมชอบหน้าตา EX ขนาดกำลังดีคล่องตัว PAJERO SPORT คันมันใหญ่ไปครับ และผมชอบ EX มากกว่า
ให้เหตุผลแค่นี้ครับ ก็ได้ขับ Lancer EX สบายใจไปครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:28:24 »
เสริมอีกซักข้อล่ะกันครับ

8. PAJERO SPORT ตอนหลังมีช่องแอร์สามารถเปิดปิดได้เอง มี 2 จุดแบบนี้
เด็กนั่งหลังปิด แล้วบ่นว่าร้อน ต้องเดือดร้อนมาเปิดให้อีก สิ้นเปลืองครับ แอร์เสีย แอร์ตัน แก้กันสองจุดเลย
Altis ดีกว่ามีจุดเดียว คนขับคุมทั้งโลก...เอ้ย ทั้งคันครับ

เคยเกิดกรณีนี้กับที่บ้านเหมือนกันครับ ระหว่าง Lancer EX กับ PAJERO SPORT
ผมให้เหตุผลว่า ผมชอบหน้าตา EX ขนาดกำลังดีคล่องตัว PAJERO SPORT คันมันใหญ่ไปครับ และผมชอบ EX มากกว่า
ให้เหตุผลแค่นี้ครับ ก็ได้ขับ Lancer EX สบายใจไปครับ

อัลติสมีที่ปรับดันหลังแบบไฟฟ้าด้วยครับ สบายกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:44:53 »
เสริม ศูนย์ Toyota ไว้ใจได้มากกว่าศูนย์ Mitsu อีก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:36:17 »
เสริมอีกข้อครับ
9. PAJERO SPORT แพงกว่า Altis ตั้ง 80,000 บาท
(แต่มีส่วนลด 20,000-60,000 บาท กับแถมประกันชั้น 1 เอะ...ตกลงแพงกว่าไหมนี่)
 ;D ;D ;D

methus zaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:41:41 »
pajero sport ไม่มีสวิตซ์ควบคุมที่พวงมาลัยครับ แต่อัลติสมีให้ครบ

Chariot

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:46:00 »
ขอเตือนเรื่องการตั้งหัวข้อกระทู้ด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 13:18:19 »
ส่วนใหญ่ถ้าผมจะซื้อระแล้วมีการถกเถียงว่าจะเอารุ่นไหนนั้น

ผมจะทำ ตาราง ครับ แล้วให้แต่ละคนในบ้านให้คะแนนครับ

หลักๆแบ่งออกเป็น

รูปลักษณ์ภายนอก
รูปลักษณ์ภายใน
ประโยนช์ใช้สอย
อัตราสิ้นเปลือง

ประมาณนี้แล้วแต่ละข้อก็จะมีข้อย่อยอีกนิดหน่อย

แค่นี้ก็จะได้คะแนนรวมของแต่ละรุ่นครับ รุ่นไหนคะแนนสูงสุด

ก็จัดไปครับ อิอิ อาจดูยุ่งยากหน่อย แต่แชร์ความเห็นคนทั้งบ้าน ในทีเดียวน่ะครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 15:44:09 »
ครองครัวน้องมีแค่ 3-4 คน ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้รถ 7 ที่นั่งก็ได้ ซึ่งข้ออื่นๆ ผมก็เห็นด้วยครับ มันจะเกินความจำเป็นมาเยอะเกินไป แต่... ยกเว้นข้อนี้

"เกียร์ล้าสมัยนะ 4 เกียร์...."

ต้องถามว่า รถแต่ละคันที่ซื้อมาน่ะใช้กี่กิโลเมตรก่อนจะขายไป ถ้าใช้แค่แสนกว่าโล หรือสองแสน Altis จะเหมาะกว่า

เพราะเกียร์ CVT ให้อัตราเร่งที่ต่อเนื่อง นุ่มนวล และถ้าขับแบบไม่เร่งหวือหวา ขับเนียนๆ มันจะโคตรประหยัด

ถ้าใช้ไม่เกินนั้น จัด CVT ไปเต็มๆ

แต่ถ้านานกว่านั้น CVT จะเริ่มมีปัญหามากขึ้น และอายุขัยของมันจะหมดลง ที่ไม่เกิน 2.5 แสนกิโลเมตร ก่อนจะต้องดำเนินการครั้งใหญ่

ซึงมีค่าใช้จ่ายสูง ชนิดที่ว่าบางคนยอมเปลี่ยนเกียร์ใหม่ทั้งลูกก็มี ในขณะที่ออโต้แบบเฟืองเดิมๆ เต็มที่แค่โอเวอร์ฮอว์ล

บางครั้งเทคโนโลยีอะไรใหม่ๆ ออกมาเราก็อย่าตามมันมากเป็นพอ ของเก่ากว่าอาจจะเก๋ากว่าก็ได้...

โตโยต้าใส่ CVT ใน 1.8 กับ 2.0 ที่เป็นรถบ้าน แต่ยังไม่กล้าใส่ใน 1.6 ที่นิยมซื้อเป็นแท็กซี่ (เดี๋ยวนี้เขียว-เหลือง เป็นออโต้เยอะขึ้นกว่าเดิมนะครับ)

(ความเห็นส่วนตัว:ถ้าคิดจะซื้อรถเก๋งธรรมดาจริงๆ Altis 2.0V ก็เหมาะในระดับหนึ่งนะครับ แต่มันก็ยังรู้สึกจะเกินจำเป็นของน้องมานิด เป็นผม... ผมเลือก 1.6G ครับ

เกียร์โบราณ แต่ตังค์เหลือเพียบ และยังพอสำหรับวิ่งทางไกล เพราะเราเต็มที่ก็วิ่งจากเบตงไปแม่สาย ไม่ใช่จากลอสแองเจลิสมานิวยอร์ก

แล้วยังประหยัดน้ำมัน ประหยัดค่าภาษี ค่าประกัน รวมไปถึงค่ายางด้วยครับ)

ส่วนข้อดีอื่นๆ ของ Altis 2.0V เทียบกับ Pajero Sport 2WD GT เท่าที่ผมนึกออก

- ภาษีประจำปี ถูกกว่า (1,900 บาท เทียบกับ 2.0 2,700 เทียบกับ 1.8 และ 3,000 เทียบกับ 1.6) แต่อันนี้ทางครอบครัวน้องอาจไม่แคร์นัก

- กินน้ำมันกว่า ค่าบำรุงรักษาแพงกว่า แต่อันนี้ก็อาจยังไม่แคร์อยู่ดี

- ถ้านานๆ ที จะมีคนมาเที่ยวมากๆ ค่อยหา Pajero Sport เช่าเอาดีกว่าครับ ดีกว่าเอาเงินไปทิ้งเปล่าๆ ปีละหลายพันหลายหมื่น (แต่อันนี้ไม่แน่ใจว่าครอบครัวน้อง

รังเกียจรถเช่าหรือเปล่านะ)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 15:46:29 »
อัลติสผมสูง 180 นั่งหลังแล้วหัวโขกเอาจังๆเลยครับเวลาขึ้นลูกระนาด
H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 16:31:02 »
สงสัยออกตัวปล่อยคลัตช์เร็วไปแหะ(แรงเกิน)
ถ้าแรงไปหน่อย ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

อืม ข้อดีที่ว่ามา ลองใช้อ้างอิงดูแล้วครับ อ้างแทบทุกข้อแล้ว
ปราดุกว่า(ปรา-กฏ หมด เอาปลาดุกก่อนนะ)
ยังไงก็จะเอา PJS อย่างเดียว!!! เง้อ....

จริงๆแล้ว ข้อดีของ PJS มันก็มีนะ ไม่เลวร้ายมากนัก
แต่ที่ไม่อยากได้(เหตุผลหลัก)เพราะ
- เปลืองน้ำมัน ยิ่งครอบครัวมักไม่มีเงินบ่อยด้วย...พยายามเปรียบกับ Focus TDCi รุ่นท็อป+Altis 2.0+Fiesta 1.6 ดูแล้ว ผลคือ"จะเปลืองยังไงก็จำเป็นต้องเติมน้ำมันอยู่ดี"
- เกินความจำเป็นไปหน่อย เพราะที่บ้านมีแค่ 3 คนกับ 2 ตัว...+คันใหญ่ไปไหน?? ไม่อยากเจอปัญหาหาที่จอดรถไม่ได้นะ...
- บังอาจมาทำลายความฝัน เพราะทางบ้านจะซื้อ Altis CNG อยู่ แต่เปลี่ยนใจจะเอา PJS กันซะงั้น??
เพราะกลัวถ้างบไม่พอแล้วจะมาลงเอยกับ Fortuner รุ่นต่ำสุดเอา...

ที่ว่าเกียร์ 4 เกียร์ จริงๆผมพอยอมได้ แต่รู้สึกติดๆขัดๆยังไงไม่ทราบ ถ้าขยับเป็น 5 เกียร์ก็แพงอีก

ความอเนกประสงค์ พยายามบอกว่า Altis ก็พับเบาะได้ ขนของได้เยอะ ก็ยังไม่สน
อัตราเร่ง คำตอบคือ"ไม่ได้เอาไปแข่งใคร" ทั้งๆที่เอาเข้าจริงแล้ว เดินทางไกลทีไรแข่งทุกที...(และถ้าเร็วกว่า ก็ไม่ต้องมาพะวังกับสิบล้อที่กำลังสวนมา)
ค่าดูแลรักษา+ 0 บริการ อธิบายแล้วอธิบายอีก คำตอบคือ"ก็หา 0 ดีๆสิ"(อ๋อ เหรอ!!!!! ห่วงว่าจะหาไม่เจอนะสิ...)
ราคา แพงกว่าแต่ครอบครัว(ยกเว้นผม)ก็ยอม

ถ้ามีข้อดีที่เด่นๆที่ Altis จะหักคอ PJS ได้อีกนี้จะขอบคุณมากครับ...
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

methus zaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 16:41:47 »
งั้นรอ fortuner bmc ก่อนมั้ยครับ ผมว่าน่าจะดีนะครับ จะได้หาจุดดีมาเปรียบเทียบกัน
ส่วนเรื่อง pjs มันมีข้อดีเยอะครับ
ข้อเสีย ก็ที่น้องแทนว่ามาละครับ
ถ้ามาในเมื่อครอบครัวจะเอา pjs ผมว่าให้เค้าเอาไปเถอะครับ ในเมื่อเราพูดขนาดนี้แล้ว เค้ายังยืนยันคำเดิม ก็ให้เค้าไปครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 16:58:35 »
จะหาข้อเปรียบเทียบนั้นง่ายมากครับ เพราะเปรียบเทียบได้ทุกข้อ
เนื่องจากลักษณะต่างกันโดยสิ้นเชิง อยู่ที่ว่าข้อไหนจะถูกใจบ้านน้อง
-----------------------------------------------------------------------------------
  ถ้าพ่อแม่บอกว่าซื้อ PJS ก็ตามเค้าเถอะครับ มันไม่ใช่เงินของเรา(น้องเพิ่งอายุ 13 นะครับ)
อีกอย่างลองคิดดูนะครับ เรา กับ พ่อแม่ ใครใช้รถมากกว่ากัน สมมติเราเรียน
ได้แค่นั่งไปเรียนตอนเช้ากับเย็น แต่พ่อแม่เค้าใช้ทั้งวันนะครับ ซื้อรถ
เงินไม่ใช่บาทสองบาทน้องลองคิดให้ดีก่อน ซื้อรถต้องตามใจคนขับ
พ่อแม่เค้าเป็นคนขับ เค้าอยากได้อะไรก็แล้วแต่เค้าหละครับ ลองคิดดูดีๆ
ถ้าวันไหนเราเก็บเงินเองได้จะซื้อรถเป็นของตัวเองแล้วจะเข้าใจว่าเงินตัวเอง
ก็ต้องซื้อตามที่ตัวเองอยากได้ พี่สมมติว่าอนาคตน้องอยากได้ Altis 2.0 มากกกกกกกๆ
แต่แฟนน้องบอกว่าเอาแค่ vios ก็พอใช้สองคน Altis ใหญ่ไปน้องจะรู้สึกยังไงครับ ทั้งๆที่เป็นเงินเรา
พี่ก็ไม่ได้อายุเยอะกว่าน้องเท่าไหร่ ไม่มีเงินเดือน ยังเรียนมัธยมปลายอยู่ น้องอาจจะชอบ Altis พี่ไม่ว่าเลย
แต่ต้องเคารพการตัดสินใจของคนขับเป็นหลักแม้เราจะเป็นคนนั่งก็ตามเพราะคนขับนั้น คือ พ่อแม่น้อง
 ยกตัวอย่างพี่เลยนะครับ ทั้งๆที่พี่ชอบรถเก๋งมากกว่ากระบะเป็นไหนๆ แต่ทุกวันนี้ที่บ้านมีแต่รถกระบะทั้งนั้น
เรามีหน้าที่แค่เสนอความคิดเห็น ถ้าเค้าไม่เห็นด้วยไม่ต้องขัดหรอกครับเพราะมันไม่ใช่ไม่ใช่เงินเรา

ลองคิดดูนะครับ พี่ก็ชื่อแทน...

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 17:14:33 »
ไม่รู้สิ แต่ถ้าผมซื้อรถไว้ใช้งานต่างจังหวัดหน่อย ในเมืองนานนนนนนนทีใช้ ผมว่า PJS เนี่ยเหมาะแล้ว
คันมันใหญ่ นั่งสบาย ขนของได้เยอะ

คือบางทีเนี่ยผู้ใหญ่เขาไม่ได้เห็นพวกรายละเอียดยิบย่อยพวกนี้เป็นประเด็นหรอก
เขาอาจจะแค่ต้องการรถที่ กว้าง โปร่ง ขับสบายไม่ปวดหลัง ที่หนังหลังกว้างๆ ให้ผู้เฒ่าผู้แก่ หรือ ลูกหลานได้นั่งกันอย่างสบายๆ น้ำมันจะแ-ก เท่าไหร่เขาก็ยอมเพื่อสิ่งที่สบายกว่า

อันนี้ผมยกตัวอย่างนะ ถ้ามันไม่ใช่อย่างที่ผมว่าก็ลองไปเลียบๆเคียงๆดูเอาละกัน

แต่ถ้าจะเอานั่งสบายกัน ลองมอง TIIDA มั้ย  ;D
H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 18:30:43 »
ไม่คิดจะขัดคอครอบครัวหรอกครับ
แต่ว่า......

อัตราสิ้นเปลืองรุ่น 2.5 VGT 2WD GT รุ่นท็อปของขับ 2 ล้อ
อัตราสิ้นเปลืองได้ประมาณเท่าไหร่ครับ
ครอบครัวผมจะขับที่ความเร็ว 80-100 กม/ชม ครับ แต่ไม่ได้นิ่งนะ เร่งผ่อนๆ อยู่แล้วแต่โอกาส
(กังวลเรื่องนี้มากที่สุดครับ)

ถ้าตัวเลขออกมาดี ก็พอรับได้ครับ....

methus zaa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 18:35:13 »
10.95 km/l ครับ
แต่ถ้าวิ่ง80-100 ประหยัดกว่านี้มากแน่ๆ

iiuuiisj

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 20:28:01 »
PJS  อย่างแรก คือ ผม ว่า เสียมัน ดังนะครับ ผมเคยนั่งรอ ญาติ เกือบ 500 โล วิ่ง มอเตอร์เวย์  ยังรู้สึก เรื่องดังมาก ทั้งที่เค้าพึ่งเปลี่ยนยาง + ถนนสภาพดี  ความเร็ว 120 - 160
ขอบอกว่า ถ้าจะเล่น รถ 7 ที่รั่ง เเต่มี 4 คน  ก็ ไม่เป็นไร มากครับ  เหมือน คุณซื้อบ้าน 7 ห้องนอน เเต่ใช้ 4 คน  มันใหญ่กว่า altis มากโข อยู่

ผมว่า altis ก็ คงเป้นตัวเลือกที่ดี
1.ไม่กินน้ำมันเท่าไร ถือว่าประหยัดเลยล่ะ
2.ติดเเก็สได้ สบายหายห่วง
3.อัตราเร่ง/แรง ก็ ในขั้นพอสมควร เครื่อง 2.0 มันก็ พอตัว

เล็กกว่า  ด้วย  ราคา ขายต่อเเน่นอน ได้มากกว่าแน่ๆ PJS มันโดด มากครับ เวลาขึ้นสะพาน ถ้าไม่เบรก เหมือนรถจะบิน ข้ามสะพาน

อารมณ์เดียวกับผมเลยตอนซื้อรถ ผมก็ใช้เวลาหลายวันอยู่ กว่าจะให้ ครอบครัวซื้อรถที่เราถูกใจ
ผมมีคำๆ หนึ่งมาแนะนำ  ถ้าคุณต้องเป็นคนขับบ่อยๆ   บอกไปเลยครับ   ว่า  เราเป็นคนขับ  เอาเเบบ งอลๆ หน่อยๆ
ตอนนั้นผม จะเอา tiida 5d อยากได้มากๆ เหมาะสำหรัยครอบ ครัวมาก เป้นรถ  4 ที่นั่ง เเต่ นั่ง 7 คน ยังได้ หน้า 2 หลัง3-4 ยังไหว ถ้าไม่อ้วนเกิน  ข้างหลังที่เด็ก ๆ จองครับ
tiida มี all new 2012 น่าจะได้ จายได้ 2013 ยังมีเวลาเหลือครับ  แนะนำส่วนตัว

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 20:59:03 »
ลองมองมุมอื่นดูบ้างมั้ยครับ ทำไมท่านถึงเลือก PJS

หนีน้ำได้สะดวก ลุยบางพื้นที่ได้ดีกว่า

เอนกประสงค์ เผื่ออยากขนของใหญ่ๆ

ถ้าท่านจะซื้อเชื่อว่าคงมองทุกด้านแล้วล่ะ 

ลองถามท่านดูสิครับ ว่าทำไมถึงชอบ PJS แล้วลองมาเทียบกับ altis ดูว่าแบบไหนมันดีกว่า

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 21:15:37 »
คราวหลังกรุณาสรุปคำถามไว้ที่หัวข้อกระทู้ด้วยนะครับ  :-\

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

poundb

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 00:11:02 »
เจ้าของกระทู้อายุ 13 เหรอคับ  ฟังแล้วจาเป็นลม

คือ  ไอ้เหตุผลของคุณพ่อคุณแม่น้องที่จะซื้อ  บางทีมันอาจไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบกันได้  ระหว่างรถเก๋ง  กับรถทรง SUV  เพราะมันแต่งต่างกันโดยชัดเจน  ซื่งมันก็มีข้อดีข้อเสียกันคนละแบบ   แต่จุดประสงค์คือนำไปใช้งานด้านไหน  หรือรถที่จะซื้อมา  สามารถส่งเสริมภาพลักษณ์ของเจ้าของออกมาในมุมมองไหนมากกว่า

มันก็ขึ้นอยู่กับ ภาพลักษณ์ life style  หรือหน้าทีการงานในสังคม  น้องอายุยังน้อยนะ  บางทีอาจมองคนละมุมกับพ่อแม่  ซึ่งเป็นผู้จะเป็นเจ้าของรถ  และเสียตัง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 05:34:53 »
ผมว่าไปถามคนจะซื้อเขาก่อนดีกว่าเขาต้องการอะไรในรถคันนึงบ้าง แล้วค่อยมาวิเคราะห์กันดีกว่าว่าตรงไหนจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุด
H.