ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องวิธีขับรถตอนน้ำท่วมครับ  (อ่าน 5439 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ถามเรื่องวิธีขับรถตอนน้ำท่วมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 01:40:44 »
เมื่อชั่วโมงที่ผ่านมา ผมเอารถไปลองขับตอนถนนเปียก เพื่อหาสาเหตุพวงมาลัยดึงซ้าย-ดึงขวา  >:(
แต่เกิดเหตุไม่คาดคิดในตอนกลับ น้ำท่วมถนนสายหลักที่จะกลับบ้านครับ
เข้าเรื่องๆ

ในกรณีต้องลุยน้ำสูง แบบไหนโอกาศรถดับน้อยกว่ากันครับ ระหว่าง
1.ขับรถตามคันหน้าแบบขับจี้  แต่ต้องเร่งความเร็วให้ทันคันหน้า
2.ขับคันเดียวเดี่ยวๆ แต่ไปช้าๆ
เพิ่มอีกๆ 3.ถอยหลังลุย -----*----- :o :o

และวันนี้ก็เจอเรื่องที่พางงอย่างหนักครับ Ford Escape ตัวแรก ไม่รู้รุ่น 2.0 หรือ 3.0V6 กำลังถูกเข็นขึ้นจากน้ำ  
แต่ CRV ผมรอดมาได้(แบบเสียวมาก) แต่ผมขับตาม Fortuner และ ปิดแอร์นะครับ  :-X
อยากรู้ว่าท่ออากาศ Escape แต่ละรุ่นมันอยู่ตรงไหนกันครับ   ::)
แล้วส่วนใหญ่รถที่ดับในขณะที่ลุยน้ำ ส่วนใหญ่น้ำเข้าทางไหนครับ
ในกรณีน้ำท่วมสูง หากเราถอยหลังลุยน้ำ กับ เดินหน้าลุ๊ยยย(ลุยน้ำ) ;D แบบไหนโอกาศที่รถจะดับมากกว่ากันครับ

และสุดท้าย พวกเทศบาลที่จัดการระบบท่อทำไมแย่แบบนี้ ฝนตกแป็ปเดียวน้ำท่วมเอาๆ  >:( >:(

ปล.สงสาร VW Beetle ป้ายแดง ของบ้านใกล้ๆจังเลยครับ ได้ขึ้นรถ Slide มาส่งถึงหน้าบ้านเลย   :'( :'(  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 01:43:02 โดย vellcap »

ออนไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ถามเรื่องวิธีขับรถตอนน้ำท่วมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:32:13 »
ถ้าต้องเจอน้ำท้วม ต้องดูระดับความสูงด้วยครับ
พยายามขับช้าๆครับ ความเร็ว 10 กิโลเมตร/ชั่วโมง ก็โอเค
แต่พยามเว้นระยะห่างจากรถคันข้างหน้าไว้ อย่าขับจี้เด็ดขาด

ถ้าคันข้างหน้าเบรก โอกาสชนมีสูงครับ
อีกอย่างนึงคือ เว้นเพื่อดูว่ารถคันข้างหน้า เขาเจอหลุมบ่อตรงไหน
เราจะได้หลบทัน

พยายามอย่าหยุดรถโดยไม่จำเป็น เพราะโอกาสที่กระแสน้ำ จะทะลักเข้าท่อไอเสีย มีแน่
และนั่นละครับ ที่มาของเครื่องยนต์ดับ

ออฟไลน์ apinui

Re: ถามเรื่องวิธีขับรถตอนน้ำท่วมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 13:37:47 »

การขับรถลุยน้ำ เคยอ่านในหนังสือ 4x4 อะครับ เค้าบอกว่า

ถ้าท่อไอดี ไม่จมน้ำ ลุยยังไงก็ไม่ดับครับ และก็ท่อไอเสียจมน้ำ ก็ไม่ทำให้เครื่องดับครับ เพราะมันดันออกอยู่แล้วไม่ใช่ดูดเข้า ..

สิ่งที่ทำให้เครื่องยนต์ดับขณะลุยน้ำจริงๆมีแค่ น้ำมาโดนเครื่องยนต์ แล้วเครื่องยนต์ร้อนๆ อยู่ๆมาโดนน้ำเย็นๆก็ดับเป็นของธรรมดาครับ ...

การลุยน้ำเค้าบอกว่าให้ค่อยๆลุย พยายามไม่ให้น้ำโดนเครื่องยนต์ หรือให้โดนน้อยที่สุด เพราะน้ำอาจเข้าถึงคอยจุดระเบิด จานจ่ายหรือ หัวเทียนได้ ....

และก็ถ้าเครื่องยนต์ดับไปแล้วขณะอยู่ในน้ำ อาจจะสต๊าดติดยาก เพราะน้ำได้เข้าไปในท่อไอเสียแล้ว ทำให้เหมือนท่ออั้น หรือตัน จะสต๊าดไม่ติด วิธีแก้ คือเข็นรถออกไปให้ท่อลอยจากน้ำแล้วก็จะสต๊าดได้ปรกติครับ ...

ป.ล. รูปด้านบน เป็นรถผมเอง ลุยน้ำท่วมเลนซ้ายบริเวณด้านหน้าห้างเซียร์รังสิตหลายๆคันหลบ แต่ผมลุย รถไม่ดับ ขับได้สบายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 13:40:37 โดย apinui »

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 13:55:37 »
Ford Escape ดับ  CR-V ไม่ดับ
แสดงว่าคนขับ Ford ขับเร็วเกิน หรือไม่ก็โชคร้ายเกิน ทำให้น้ำบังเอิญเข้าจานจ่าย เครื่องเลยดับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:37:11 »
ที่บ้านผมเองช่วงนี้ก็ต้องขับลุยน้ำเข้าบ้านทุกวันครับ
ผมใช้วิธีการ

1. มองหาด้านสูงต่ำของถนนครับ ต้องชินทางพอสมควรถึงพอจะทราบว่ามีช่วงไหนที่ถนนต่ำและถนนสูง
เพราะด้วยความสุดยอดของการก่อสร้างถนนประเทศไทย บางแห่งมันอาจจะสูงต่ำไม่เท่ากัน เราก็เอาล้อ
ใดสักล้อนึงไปวิ่งตรงที่ถนนสูงๆไว้ก็พอช่วยได้ครับ แต่ก็ทำเฉพาะตอนไม่มีรถสวนนะ ถ้ามีรถสวนก็ต้องหลบ
ให้เขาครับ

2. ขับด้วยความเร็วไม่เกิน 15 กม./ชม. ผมว่า 10 กม.ของพี่จิมฯช้าไป รถเกียร์ธรรมดาทำได้แต่ลุ้นจนเครียดเกิน(รอบต่ำจัดกลัวดับกลางน้ำ)
การคุมคันเร่งรถเกียร์ธรรมดามันยากกว่า เจอรถช้าๆวิ่งแค่ 10 กม. ก็ต้องเบรค ไหนจะแรงน้ำ ไหนจะพัดลมดึงรอบ
คุมให้วิ่งรอบต่ำๆประมาณ 1000รตน. ยากกว่า 1500รตน. แน่นอนสำหรับคนที่ยังขับไม่เก่งเท่าไหร่นะ

3. รถเกียร์ธรรมดา กรุณาเลี้ยงรอบให้นิ่งๆไว้ครับ อย่างเร่งๆเบรคๆ ถ้าน้ำมันลึกน้ำอาจจะเข้ามาในห้องโดยสารได้
ให้ไปแบบเรือเลยครับ นิ่งๆเรื่อยๆความเร็วพอประมาณ น้ำจะได้แหวกเป็นทางให้เรา

4. พอลุยน้ำจนถึงที่หมายแล้ว ลองเปิดฝากระโปรงดู เพราะรถบางรุ่น สายพานต่ำ มันจะตีน้ำขึ้นมาบนฝาเครื่อง (รถผมเป็นต้น)
ใช้ผ้าแห้งซับน้ำออก ระวังอย่าให้มันเข้าจานจ่ายหรือหัวเทียน (ถึงไม่ชอบเร่งๆเบรคๆ น้ำมันตีเข้าใต้ท้อง สายพานก็ตีน้ำขึ้นบนฝาเครื่องเลย)

5. ลองย้ำเบรคไล่น้ำดูครับ พอลุยน้ำเสร็จ เบรคอาจจะลื่น พยายามย้ำๆสักสอง-สามครั้ง ไล่น้ำออกจากผ้าและจานเบรคครับ

ปล.สภาพน้ำท่วมซอยบ้าน ทุกวันนี้ และ ณตอนนี้ ก็ยังเป็นแบบนี้อยู่ครับ ไม่รู้จะด่าผู้ว่านนท์ว่ายังไงดี

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:39:39 »
วันนั้นวิ่งเข้าอู่ อู่ยังน้ำท่วมเลยแถวงามวงศ์วาน

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 22:48:24 »

พยายามอย่าหยุดรถโดยไม่จำเป็น เพราะโอกาสที่กระแสน้ำ จะทะลักเข้าท่อไอเสีย มีแน่
และนั่นละครับ ที่มาของเครื่องยนต์ดับ

สงสัยครับว่าหยุดรถแล้วทำไมถึงน้ำเข้า หรือว่าพี่ต้องการหมายถึงดับเครื่องอะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:05:21 »

เอามาให้ดูสดๆ ลุยมาหมาดๆเมื่อเช้า ... หน้าเซียร์ที่เดิม ...

ถ้าลุยน้ำเป็นไม่มีไรต้องกลัวครับ ....