ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง ถังน้ำมันใต้ดินรั่วซึม โดนมากับตัวแล้วเรียบร้อย  (อ่าน 8059 ครั้ง)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
จากกระทู้ก่อนหน้า

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13153.msg197542.html#msg197542

พรีอุสที่บ้านโดนไปแล้วเรียบร้อยครับ

เรื่องมีอยู่ว่าวันจันทร์ที่ 6 นั่งทำงานอยู่ พ่อโทรมา "เฮ้ย รถเป็นอะไรไม่รู้ เครื่องสั่นตลอดเลย"
เราก็ไม่รู้มันคืออะไร เลยไปวินิจฉัยที่บ้าน เครื่องสั่นแรงมากจนน่ากลัว
ถามไปถามมาปรากฏว่าก่อนหน้าได้ไปเติมน้ำมันที่ปั๊มใบไม้แถวบ้าน
ซึ่งผมเองก็ไม่ได้เข้าปั๊มนี้นานแล้ว(แอบหนีไปปั๊มหอยเพราะได้ระยะทางมากกว่า)
และล่าสุด ทางปั๊ม พึ่งจะปิดหัวจ่ายตัวนี้ไป เพราะชำรุด ถังรั่ว

ต้องจอดทิ้งไว้ที่บ้าน รอจนเย็นวันศุกร์(จ-ศ ทำงานลูกเดียว)ถึงเรียกให้ทางโตโยต้ามาลากรถ
สรุป ช่างต้องล้างถังน้ำมัน รอรับรถวันจันทร์

วันที่ลากรถ คนลากถามว่าเติมปั๊มไหน พอผมบอกปั๊มบางจากสาขาโกสุมรวมใจ
คนลากตอบกลับมา "ผมมาลากรถแถวนี้เพราะปั๊มนี้หลายครั้งแล้ว"  :o :o

สุดท้ายก็ฝากเตือนด้วยละกันครับ โดยเฉพาะปั๊มที่มีน้ำขังหลังฝนตกบ่อยๆ หรือมีการปิดซ่อมหัวจ่ายบ่อยครั้ง

แล้วก็เหมือนได้ยินมาว่าบางปั๊มเวลาปิดสถานีเพื่อซ่อมถัง มักเจอผู้รับเหมามักง่าย เอาเรซิ่นถูกๆที่ไม่ทนแอลกอฮอลล์ อุดถังน้ำมัน
พอเจอน้ำมันพวกแก็สโซฮอลล์ซึ่งความสามารถในการชะล้างสูง ไปกัดเรซิ่นจนผสมน้ำมัน ทำให้เครื่องพังไปเลยก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2011, 15:38:59 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณมากครับสำหรับการแจ้งเตือน

บางจาก นี่ก็ต้องระวังดีๆเหมือนกันครับ....

ออนไลน์ Stp

น้ำมันบางจาก เป็นน้ำมันยี่ห้อคนไทยที่พอจะไว้ใจคุณภาพได้

แต่กลับมาฆ่าตัวตายด้วยมาตรฐานการทำงานที่ไร้การตรวจสอบแบบคนไทย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nuttanva

• Jr. Member
  • **
ผมก็โดนเหมือนกัน e20บางจาก

แต่อาการไม่หนักขนาดขับไม่ได้นะครับ
เวลาเหยียบคันเร่งแล้วรอบเครื่องตก จนสั่น แล้วก็มีดับไปรอบนึง
เวลาคิกดาวน์ก็เหมือนอะไรตัน มันหน่วงๆ พุ่งๆ ไม่เสมอกัน

ลองใช้จนหมดแล้วเติม v-power ก็ยังไม่หาย
พึ่งเอาไปเข้าศูนเมื่อเย็นนี้เองครับ
ช่างที่ศูนย์ก็บอกเคยเจออาการนี้เหมือนกัน มีน้ำเข้าไปในระบบน้ำมัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ ยังดีที่สาขานี้ไม่ใกล้บ้านเท่าไหร่..

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณมากครับ

เฮ้อ เรื่องแบบนี้บางทีก็ดูไม่ออกละนะครับ สรุปแล้ว เติมปั้มที่เติมประจำน่าจะดีที่สุดมั้ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kmpisit

• Newbie
  • *
ผมเคยทำงานกับ บริษัทน้ำมัน BP เอ่ยชื่อได้เพราะเลิกไปแล้ว ดูแลการ Maintenance ในสถานีบริการ

เคยคุมงานซ่อมถังน้ำมันใต้ดินรั่ว มันไม่ง่ายเลยนะครับ กว่าน้ำที่ดันเข้ามาจะแห้ง ไหนจะเรื่องความปลอดภัยคนซ่อม ต้องล้างถังให้ไอน้ำมันหมด ใช้เครื่องมือวัดไอน้ำมันจนกว่าจะอยู่ในระดับที่ปลอดภัยที่สุด กว่าจะลงไปอุดรอยรั่วได้ ต้องทำงานละเอียดมาก เน้นปลอดภัย สุด สุด

สำหรับสถานีบริการที่เติมน้ำมันกันยี่ห้อไหนก็ได้ ผมทำงานกะปั๊มมา ระบบจ่ายน้ำมันจะมี 2 ระบบ คือ ดูด (Suction Pump) กับ ดัน (Submersible Pump) ให้เลือกที่เป็นแบบ ดัน มีวิธีสังเกตุ คือเวลาเติมที่แท่นจ่ายน้ำมันจะเงียบ มีเสียงเล็กน้อย แต่ถ้าแบบดูดมันจะดังมากครางหึ่งๆ (ปั๊มสมัยเราเด็กๆ) เหมือนเสียงเครื่องรถคุณ แต่ปัจจุบันนี้ น่าจะเป็นแบบดันกันส่วนใหญ่แล้ว

เมื่อก่อนผมจะเติมปั๊ม JET เพราะเป็นระบบ ดัน 100% เดี๋ยวนี้เป็น ปตท แล้ว อีกอย่างที่เลือกคือ ปั๊ม ที่มันใหม่ๆ ที่เหลือก็แล้วแต่ดวง อ่ะ คร้าบบบบ!!