ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องเครื่องเสียงรถอยู่ดีๆก็ไม่อ่าน ipod touchค่ะ  (อ่าน 4236 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dahipinblue

• Newbie
  • *
พอดีว่าเอาipod touchมาsync อัพเพลงเพิ่มใน itune ตามปกติ แต่ว่าเครื่องขึ้นถามว่าจะอัพเกรดซอฟแวร์มั้ย ก็อัพเกรดไป แล้วดั๊นไปกด restore ทุกอย่างหายหมดเลย เพลงเพลิงก็หาย เลยเอาเพลงลงใหม่ สร้าง playlist ใหม่ ปรากฎว่า พอเอาไปเสียบสายเข้ารถเพื่อจะฟังตามปกติ มันฟ้องว่า Unreadable ตลอดเลย
แล้วตัว ipod ขึ้นว่า iPod can not recognize this accessory T_T

มีใครพอทราบบ้างมั้ยคะว่ามันเกิดจากอะไร เป็นเพราะตัว iPod ที่ไปอัพซอฟแวร์มาใหม่ หรือว่าข้อมูลโดนล้างไป หรือเป็นเพราะตัววิทยุรถมันเสีย อ่านไม่ได้คะ รบกวนช่วยทีนะคะ เซ็งมากๆเลยค่ะ
ปล, รถ ยี่ห้อ รุ่น volvo c30 2010 นะคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
หลังลงเพลงใหม่ สร้าง playlist ใหม่ แล้วได้อัพเกรดซอฟแวร์มั้ย
ใจเย็นๆ ลองอัพฯใหม่ดูก่อน ถ้าไม่ได้เดี๋ยวมาดูให้ใหม่ :)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
เอาแบบง่ายๆเลย
1ลองเอาไปเสียกับรถคนอื่นดูครับถ้ามันสามารถใช้ได้ปกติก็แสดงว่าเครื่องเลียงท่านอาจมีปัญหา
2ถ้าเอาไปเสียบกับรถคันอื่นแล้วก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน แสดงว่าอาจเป็นที่สาย  USB
3 การที่ไปอัพซอฟแวร์มาใหม่ ipod ไม่หน้ามีปัญหาถ้าอัปเส็จแล้ว ipod ใช้ได้ปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 11:24:25 โดย suomi pattaya »

ออฟไลน์ WS.

สำหรับปัญหานี้ มีพบหลังจาก up iOS ตั้งแต่ IOS 4.2- 4.3 มังครับกับ volvo C30, V50, XC90

ลองแก้ตามนี้นะครับ ( ไม่รับรองผลนะครับ )

ทำวิธีใด วิธีหนึ่งนะครับ
1. Hard reset ipod ของท่านวิธีก็กดปุ่ม sleep/wake และ home พร้อมกัน ประมาณ 10-20 วินาทีนะครับ
2. ปิดเครื่อง ipod ของท่านก่อน และหลังจากนนั้นไปต่อกับเครื่องเสียงจึงเปิดครับ
3. restore ipod ท่านเป็น ver IOS ต่ำกว่า 4.2  ครับ

หวังว่าจะช่วยได้นะครับ  ;)

ถ้าเป็นไปตามที่ ท่านnuvolarix กล่าวมาก็ต้อง  การดาวน์เกรดกลับไปเป็นเวอร์ชั่นเดิมครับ หรือ 4.0  4.0.1  4.0.2  4.1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 12:19:13 โดย suomi pattaya »

ออฟไลน์ zipboy

อัพเกรดไปแล้ว ดาวน์ลงไม่ได้ครับ ถ้าไม่เคย jailbreak และเก็บค่า ECID เอาไว้

แต่ในกรณีนี้ ลองกับเครื่องเสียงชุดอื่นดูครับ เพราะใน 4.3.3 น่าจะไม่มีปัญหากับเรื่องเครื่องเสียงรถแบบตอน 4.x แรกๆนะครับ

ออฟไลน์ WS.

;)ที่ผมตอบไปผมไม่ทราบว่า ipod ของท่านเจ้าของกระทู้ครับว่าเคย JB มาก่อนไหมครับเลยตอบกลางๆครับ
และที่สำคัญ "ปัญหาที่เกิด ยังคงเกิด กับ IOS 4.3 ครับ "
คิดว่ายังไม่มีการแก้ไขจากทาง apple และผมยังไม่รู้ว่าถ้าเป็น  5 beta แก้หรือยังครับ

**เพิ่มเติมอีกข้อในการแก้ไข ลอง reset เครื่องเสียงรถของท่านก็อาจช่วยได้นะครับ "แค่อาจจะครับ" แต่ผมไม่อยากให้
ใช้วิธีนี้เลยเพราะแก้ได้ในบางคันเท่านั้น **   :-*

อัพเกรดไปแล้ว ดาวน์ลงไม่ได้ครับ ถ้าไม่เคย jailbreak และเก็บค่า ECID เอาไว้

แต่ในกรณีนี้ ลองกับเครื่องเสียงชุดอื่นดูครับ เพราะใน 4.3.3 น่าจะไม่มีปัญหากับเรื่องเครื่องเสียงรถแบบตอน 4.x แรกๆนะครับ

อืม เท่าๆที่ผมทำมาหลายตัว ส่วนมากของลูกค้า จะมีน้อยตัวที่ไม่เคย  jailbreak มา เท่าๆที่เจอ ipod ส่วนมากผ่านทุกตัวนะ
ว่าแต่ว่า เวลาทำแล้ว iTunes Error อะไรครับ  
ตามนี้ครับ http://forum.gsmhosting.com/vbb/f456/itunes-error-collection-solution-1083469/

• Newbie
  • *
ต้องขอขอบคุณทุกท่านมากเลยนะคะสำหรับข้อมูลและความช่วยเหลือค่ะ
ตอนนี้ลูกสาวอ่าน iPod แล้วค่ะ หลังจากหา itune และ software เวอร์ชั่นที่ใช่มานานมาก
ปรากฎว่าใช้ iTune ver 9.2 และ iPod ver 8.1 (ตอนแรกรู้สึกจะใช้ 8.3)
ปรากฎว่าใช้ได้เหมือนเดิมค่ะ ท่าใดที่ประสบปัญหาลองดูนะคะ โชคดีที่ดาวน์เกรดลงไปได้ แต่ต้อง format เครื่องใหม่ ลบโปรแกรมออกใหม่หมดก่อนเลยค่ะ
ส่วน Jailbreak ไม่เคยทำค่ะ ทุกวันนี้ยังไม่เข้าใจเลยว่ามันคืออะไร อิอิ ;D  ;D

• Newbie
  • *
ต้องขอขอบคุณทุกท่านมากเลยนะคะสำหรับข้อมูลและความช่วยเหลือค่ะ
ตอนนี้ลูกสาวอ่าน iPod แล้วค่ะ หลังจากหา itune และ software เวอร์ชั่นที่ใช่มานานมาก
ปรากฎว่าใช้ iTune ver 9.2 และ iPod ver 8.1 (ตอนแรกรู้สึกจะใช้ 8.3)
ปรากฎว่าใช้ได้เหมือนเดิมค่ะ ท่าใดที่ประสบปัญหาลองดูนะคะ โชคดีที่ดาวน์เกรดลงไปได้ แต่ต้อง format เครื่องใหม่ ลบโปรแกรมออกใหม่หมดก่อนเลยค่ะ
ส่วน Jailbreak ไม่เคยทำค่ะ ทุกวันนี้ยังไม่เข้าใจเลยว่ามันคืออะไร อิอิ ;D  ;D

ปลฬ ไม่ใช่ software version 8.1 นะคะ ป็น 4.1 ค่ะ เผื่อท่านใดเจอปัญหาแล้วจะดูกระทู้นี้เป็นกรณีศึกษาค่ะ  :)