ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นเรื่อง การ SHIFT เกียร์ +/- ท่านถนัดแบบไหนกัน  (อ่าน 6298 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
รถรุ่นใหม่ๆ ที่คันเกียร์มีโหมด +/-  แต่ละยี่ห้อมันออกแบบมาไม่เหมือนกัน กลุ่มแรก ดันไปข้างหน้าเป็น + ดึงมาข้างหลังเป็น -  กลุ่มนี้เหมือนจะมีหลายยี่ห้อมากกว่า
ส่วนกลุ่มหลัง ก็ตรงกันข้ามกันคือ ดันไปหน้าเป็น - ดึงไปหลังเป็น +   กลุ่มหลังที่ผมมั่นใจว่าออกแบบแบบนี้ ก็ BMW กับ MAZDA

อยากจะถามเพื่อนๆ ว่าถนัดแบบไหนมากกว่ากัน  ส่วนตัวผมในฐานะคนบ้าการขับรถ( ขับเป็น 1000 ก.ม. ก็ยังไม่เบื่อ)ชอบแบบหลังมากกว่า ผมว่ามันให้ความรู้สึกได้ดีกว่าน่ะครับ เคยไปขับที่ดันไปหน้า + ดึงลงหลัง- เปลี่ยนเกียร์ผิดตลอด   และสังเกตุว่ารถที่เน้นการขับแบบสปอร์ตก็จะออกแบบมาเป็นแบบหลังนี้    แต่ในความเป็นจริงในท้องตลาดผมเห็นรถที่ออกแบบเป็นแบบแรกมากกว่า เลยสงสัยว่าคนส่วนใหญ่ถนัดแบบไหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไม่เคยใช้เลย ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PREM

ผมไม่เคยใช้แบบ ดันถอยหลังเป็น + นะครับ
แต่ส่วนตัวคิดว่าแบบนั้นน่าจะทำให้เปลี่ยนเกียร์ขึ้นได้ถนัดมากกว่า เพราะลดมือมาตบคันเกียร์เอา แทนที่จะต้องออกแรงฝืนดันขึ้นไป
และเท่าที่รู้มารถแข่ง รถแรลลี่ ที่ใช้เกียร์ sequential ก็เป็น pattern นี้

แต่แบบดันขึ้นเป็น + ผมว่าก็มีข้อดีตรงที่เวลาจะเร่งแซง เอามือมาตบคันเกียร์เพื่อลดเกียร์ได้ไวกว่า เช่นที่ผมเคยทำกับ Toyota Wish

ถ้าให้เลือกก็คงเอาแบบแรก เพราะเหมือนรถแข่งดี ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

civicferio

• บุคคลทั่วไป
ติดกับการชิฟต์ที่พวงมาลัยมากกว่าา แต่จริงๆ โยกแต่ D แล้ว ขยี้เท้าเอาค่ะ.....

ออฟไลน์ TTL

ถ้าถามผมว่าถนัดแบบไหน คงตอบว่าแบบแรกหละครับ คือดึงข้างหลังมาเป้น-ครับ 
มันเป็นความถนัดหนะครับลองคิดดูนะครับแบบว่าจะเล่นโหมดพวกนี้เวลาเลื่อนลงมาก็ตบลงล่างเลย
ซึ่งผมว่ามันเป้นความต่อเนื่องกันดีครับ แต่อีกแบบคือตบลงล่างเบียงแล้วดันขึ้น คิดดูแล้วมันค้านตัวเองยังไงไม่รู้ครับ
แต่จะเอาจริงๆก็ขับได้หมดแหละครับแต่ว่าชอบแบบแรกมากกว่า ส่วนอีกแบบที่ไม่ค่อยชอบก็ดูแล้วน่าจะเป้นเบนซ์นะครับที่ตบ
ซ้าย-ขวาเอาหนะครับ แต่ถ้าได้ใช้รถแบรนด์นี้ยังไงก็ได้หมดครับ  ;D ;D
แต่เอาจริงๆ บ้างครั้งมันก็ขี้เกียจใช้นะครับใช้Kick-downเอาดูจะเป็นอะไรที่สบายกว่าสำหรับผม

keanetona

ผมมองว่า ถ้าแค่+-ที่คันเกียร์ ไม่ต้องทำก็ได้ เพราะเกียร์ออโต้แบบธรรมดา สามารถไล่เกียร์ได้เหมือนกัน เพียบแต่ต้องระวังไม่ให้เข้าผิดเกียร์ก็พอ

ระบบเล่นเกียร์ที่คันเกียร์ ผมชอบ ดึงเข้า + ดันขึ้น - เหมือนอย่าง มาสด้า3

แต่ที่ผมชอบที่สุดคือ paddle shift เพราะใช้สะดวกสบายไม่ต้องละมือจากพวงมาลัยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

+ ไปข้างหน้ามันดูจะเป็นธรรมชาติมากกว่าครับ

ออฟไลน์ H.

+ ดึงลง - ดันขึ้นครับ

เหตุผลเพราะเราสามารถใช้มือครอบอ้อมหัวเกียร์แล้วใช้นิ้วตบได้เลย ถ้าเป็น + ดันขึ้นต้องใช้แรงทั้งแขนส่งไปยังข้อมือเพื่อดันมัน แล้วถ้าเกิดทำกันบ่อยๆผมว่าคงเมื่อยแขนตายเลย
H.

ออฟไลน์ redsun

ช่วงเร่งรถจะถ่ายน้ำหนักไปข้างหลัง       ดันลงเป็น+
ช่วงเบรครถจะถ่ายน้ำหนักไปข้างหน้า    ดันขึ้นเป็น-  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2011, 09:39:30 โดย redsun »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมชอบแบบดันขึ้นเป็น + ครับ
แต่ถ้าให้ดีที่สุดขอเป็น Paddle Shift ครับ เคยใช้ใน Lexus IS250 รู้สึกประทับใจมาก

PKS8

ช่วงเร่งรถจะถ่ายน้ำหนักไปข้างหลัง       ดันลงเป็น+
ช่วงเบรครถจะถ่ายน้ำหนักไปข้างหน้า    ดันขึ้นเป็น-  

เห็นด้วยครับ

ตอนแรกผมใช้ Audi +ดันขึ้น - ดันลง ตามเกณฑ์ แต่มีปํญหานี้เลยครับ เวลาเบรคแล้วชอบดันขึ้น มันเลยไม่ได้ Engine Break เลยครับ

แต่มาเป้น BMW ซึ่งสลับกัน แรกๆงงๆหน่อย ผิดๆถูกๆ แต่ชินแล้วดีกว่าครับ

ออฟไลน์ udis

ชอบดันขึ้นเป็น + ดันลงเป็น - เพราะรู้สึกว่าลดเกียร์ลงก็ต้องดันลง เพิ่มเกียร์ก็ต้องดันขึ้น มันเป็นคำตรงกัน
แต่ส่วนใหญ่ใช้ Paddle Shift มากกว่า เร็วและสะดวกดีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ชอบรางแบบตรง ผลักDเข้า S-modeทางซ้าย ดันขึ้น+ ดึงลง- ครับ

ออฟไลน์ vellcap

ชอบ + ลง - ขึ้นครับ
แต่ยังไงก็ชอบที่พวงมาลัยมากกว่าอยู่ดีครับ
แต่ทั้งสองก็แทบจะไม่ได้ใช้เลยครับ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ของผมได้ทั้งคู่เลยครับเนื่องจากโชคดีที่ที่บ้านมีทั้ง 2 แบบ
E60 & S80 แต่ที่ใช้บ่อยคือ S80 ครับ ;D