ผู้เขียน หัวข้อ: บนทางด่วนขับถอยหลังได้ด้วยหรือ?  (อ่าน 5104 ครั้ง)

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
บนทางด่วนขับถอยหลังได้ด้วยหรือ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:14:15 »
เมื่อวานต้องไปทำธุระแถวเยาวราช เลยขับรถขึ้นทางด่วน จากด่านแคราย มุ่งหน้าไปหัวลำโพง
พอถึงช่วงก่อนต่างระดับพญาไทเล็กน้อย (ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกมั้ย ที่เลี้ยวซ้ายไปอนุสาวรีย์ชัยฯได้อ่ะคับ)
เราก็เข้าเลนซ้าย (แต่ไม่ใช่เลนซ้ายสุดนะ เพราะผมจะตรงไป) เพราะรถในเลนขวากับเลนกลางขับช้ามาก เปิดไฟไล่ก็ไม่ไป (พูดง่ายๆคือกำลังจะแซงซ้าย)
ทันใดนั้นเอง เราก็เห็นรถบีเอ็ม series 3 สีฟ้าอ่อนๆ เก่ามากล่ะ  จอดอยู่เลนซ้าย (เลนตรง) กำลังจะถอยหลังไปเข้าเลนเลี้ยวซ้าย
- (อธิบายง่ายๆคือ รถคันนี้คงจะขับเลยทางแยกมาเล็กน้อย แต่เพราะความมักง่าย เลยขับถอยหลัง เพื่อที่จะเลี้ยวซ้ายได้)
แล้วจังหวะที่รถคันนั้นถอย ผมก็อยู่เลนซ้ายพอดี ผมแทบจะเบรคตัวโก่งเลย เพราะรถคันนั้นมันบังเลนผม (นึกในใจ เกือบชนแล้วมั้ยล่ะ) แล้วคันนั้นก็ถอยหลังต่อไป เพื่อจะได้เข้าเลนเลี้ยวซ้าย

โชคดีที่ไม่มีรถตามหลังผม ไม่งั้นผมคงโดนชนท้าย และไม่มีรถอยู่ในเลนเลี้ยวซ้าย เพราะไม่งั้น รถที่วิ่งมาคงชนกับบีเอ็มไปแล้ว (คือเขาถอยเหมือนในที่จอดรถเลย ถอยซะกลางเลน ไม่แคร๋ใคร)

เลยอยากจะเตือนสมาชิกทุกท่านให้ขับรถระมัดระวัง โดยเฉพาะบนทางด่วน เพราะเราใช้ความเร็วสูง
ผมก็ผิดด้วยที่แซงเลนซ้าย แต่คันนั้นก็ผิดเพราะถอยหลังบนทางด่วน

ยังไงก็ระวังกันด้วยนะ คนมักง่ายสมัยนี้เยอะเหลือเกิน พาเอาคนอื่นๆเดือดร้อนไปตามๆกัน
ปล.ขับช้า ช่วยชิดซ้ายด้วยนะ มันทำให้คนอื่นเดือดร้อน

พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: บนทางด่วนขับถอยหลังได้ด้วยหรือ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:18:53 »
ถอยหลังบนทางด่วน เวง  :-\ มันนึกว่าไปซื้อข้าวมันไก่หน้าปากซอยแล้วเลยร้านหรือไง

อันตรายมาก ยังไงก็ระวังกันด้วยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: บนทางด่วนขับถอยหลังได้ด้วยหรือ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:20:46 »
ถ้าเลยมานิดเดียวให้เค้าไปเถอะครับ จริงๆ คุณเห็นรถแล้วน่าจะเปลี่ยนเลนมาก่อนนะครับ ผมก็เคยเจอนะ แต่ว่าแม่ผมเค้าวิ่งเลนกลางเลยไม่เป็นอะไรครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:38:38 »
ผมใช้ทางด่วนประจำ เห็นตลอดครับ แต่เขาไม่รู้ว่าอันตรายที่จะเกินมันไม่คุ้มกันหรอกครับ
โดยเฉพาะทางด่วนที่มีความหนาแน่นมากๆและวิ่งกันทุกเลนเช่น บางนาขาเข้า

ส่วนขับช้าชิดซ้ายอันนี้ต้องทำใจครับ ขนาดรถตำรวจเปิดไซเรนอยู่ข้างหลัง
ยังไม่หลบก็มี ทั้งๆที่ทางซ้ายก็ถนนดี จนตำรวจทนไม่ใหวต้องแซงซ้ายไปเอง ;D ;D

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 22:28:37 »
ถ้าโชคไม่ดีก็มีเสยท้ายกลิ้งเป็นลูกขนุนล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:56:46 »
ที่เวียตนามก่อนหน้านี้ หนึ่้งเดือน มีรถกลับรถขับย้อยศรใน FeeWay เนื่องจากกลัว ตร.จับความเร็ว ข้างหน้า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 12:22:45 »
มักง่ายเกินไป น่าจะเตรียมตัวแต่เนิ่นๆครับว่าเราต้องเลี้ยวเข้าตรงนู้นตรงนี้ คันอื่นที่ไปกลางกับขวาเพราะเขาเห็นก่อนมั้ง

ส่วนถ้าแช่ขวาช้าๆ ตำรวจตั้งใจทำหน้าที่ดีๆ เปิดไซเรนเรียกเข้าข้างทางจับได้นะ เคยมีคนเอาคลิปมา เรื่องสะใจแช่ขวาอะไรสักอย่างครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 14:32:25 »
เป็นผมผมไม่ถอย แต่น่าเห็นใจนะครับ ถ้าเขามาจากต่างจังหวัดหรือไม่ใช่คนพื้นที่ แล้วอาจจะสูงวัยเิกินที่จะเรียนรู้วิธีการใช้ GPS แล้วก็มีหลายคนไม่เคยอยากจะใช้ GPS ด้วยมันเลยเป็นปัญหานะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 23:24:53 »
เป็นผมผมไม่ถอย แต่น่าเห็นใจนะครับ ถ้าเขามาจากต่างจังหวัดหรือไม่ใช่คนพื้นที่ แล้วอาจจะสูงวัยเิกินที่จะเรียนรู้วิธีการใช้ GPS แล้วก็มีหลายคนไม่เคยอยากจะใช้ GPS ด้วยมันเลยเป็นปัญหานะครับ

GPS นี่ตัวงงเลยครับ บางที ให้เลือกทางออกนี้หรือหน้า แต่ผมว่า เอาให้แน่นอนศึกษาทางออกที่จะลง หมายเลข คำบนป้าย ดีกว่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 11:49:08 »

GPS นี่ตัวงงเลยครับ บางที ให้เลือกทางออกนี้หรือหน้า แต่ผมว่า เอาให้แน่นอนศึกษาทางออกที่จะลง หมายเลข คำบนป้าย ดีกว่า
+1ครับ เจอมากับตัว ดูป้ายเล็กๆที่ติดอยู่ตรงที่ั้กั้นทางด่วนดีกว่า อิอิ >_<

ส่วนเรื่องที่ จขกท. เล่า มันก็ผิดทุกฝ่าย จะไปว่าเขาผิดอย่างเดียวก็คงไม่ได้ จขกท.ก็ผิดที่แซงซ้าย แต่คันอื่นก็ผิด ที่อยู่ขวากันหมดเลย ทำให้รถที่อยากแซง ก็ออกขวาไม่ได้
งานนี้โทษใครไม่ได้ครับ ผิดกันทุกคน

ออฟไลน์ tommyr28

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:46:12 »
ต้องตั้งสติดีๆครับ ถ้าหากว่าเลยไปแล้วเนี่ย อย่าถอยกลับมาเชียวนะครับ อ้อมกลับมาใหม่เถอะ เสียเวลาแต่ยังดีกว่าเสียอย่างอื่นนะครับ (ไม่อยากคิดเลยเชียวว่าอีกคันถอย อีกคันจ่อท้ายคันที่ถอย -*- ) ถ้าขับรถแบบนี้ที่เกาหลีใต้นะ โดนรุมประชาทัณฑ์แน่ๆครับ
**Neo Club 1.8 Sedan**

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 14:42:20 »
บางทีก็น่าเห็นใจมากๆ นะครับ
ถ้าลงทางด่วนผิดทีหนึง
มันยาวมาก และรถติดมาก

แต่ถึงยังไงต้องมีความปลอดภัย
ของเราและผู้ใช้รถใช้ถนนเป็นอันดับแรกครับ