ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครพอจะรู้ข้อมูล เกี่ยวกับ rx9 บ้างคับ ช่วยบอกที  (อ่าน 4276 ครั้ง)

ออฟไลน์ GotZiLla

• Newbie
  • *
rx9 จะมาประมานตอนไหน ......................... แล้วคิดยังไงคับ ถ้าจะ ถอย rx8 ตอนนี้ ????

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ว่ากันว่ามา 2013 แต่ไม่รู้มันจะมามั้ยครับ
ถ้าซื้อ RX-8 เป็นรถคันที่ 2 ไว้ขับเล่นๆ ก็โอเคนะครับ
แต่ถ้าเอามาใช้ในชีวิตประจำวันทุกวัน และรับกับค่าน้ำมันและค่าสึกหรอของเครื่องยนต์ไหวก็เอาครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เขายังทำม่เสร็จเลยครับ และไม่รู้จะเสร็จทันตามเวลาที่ว่าไว้หรือเปล่า
เพราะโครงการ ก็ยังไม่ได้เดินหน้าเต็มพิกัดเท่าไหร่นัก Mazda ญี่ปุ่นเอง ก็มีปัญหา งานล้นมือวิศวกรมานานแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
โปรเจครถ rotary รุ่นต่อไป เป็นอะไรที่ไม่ชัดเจน มากเลยนะครับ ถ้ามันจะมา ผมว่า ก็ไม่น่าเร็วหว่า 2 ปี แน่ เพราะตอนนี้ยังไม่มี concept car ที่ยืนยันตัวเองจริงๆ ออกมา test mule ที่ไปทดสอบก็ยังไม่ได้ยิน ข่าวอะไรก็ไม่มีสักอย่างนอกจากข่าวลือในนิตยสาร scoop ซึ่งเชื่อได้แค่ไหนก็ไม่รู้

เพราะฉะนั้น ถ้าเป็นผม คงไปเล่น RX-8 แล้วรอ RX-9 ออกไปสัก 3-4 ปี ซึ่งก็คือจากนี้ไป 7-8 ปี ค่อยเปลี่ยนไปหา RX-9 ตอนนั้นก็ได้ (รถ segment นี้ ส่วนใหญ่ขายกัน 8-10 ปี อยู่แล้วครับ ดังนั้นไม่ต้องใจร้อน)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ GotZiLla

• Newbie
  • *
อ่าาาาา ขอบคุนมากกๆ คับบ แล้วพอจะรุ้ ข้อดี และ ข้อเสีย ของ rx8 บ้างไม้อะคับ
มีใครเคยลองขับบ้างไหม เอ่ย ???

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
ลองเข้าsiamspeedดูครับ ในนั้นมีRX clubอยู่ ไปดูๆถามๆได้ครับ ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

รู้ข้อดีข้อเสียแบบฟังเขามา ไม่เคยขับไม่เคยซัดเองนะครับ

RX-8 ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดายังพอสนุกได้ กับกำลังเครื่องยนต์
ที่มีหลั่งไหลออกมาให้ใช้งานดีกว่าเกียร์อัตโนมัติแบบคนละคัน
แต่ก็ใช่ว่าจะไปต่อกรกับ Super Car ค่ายอื่นอื่นได้ มันไม่ได้แรงเท่าไหร่

ข้อดีน่าจะเป็น ความสนุกสนานในการบังคับควบคุมมากกว่า
RX-8 เป็นรถที่มี แฮนดลิง เฉียบคมมากคันนึง ถ้าได้ขับแล้วซัดมุดไปมาก็จะทราบเอง
เสียงเครื่อง Rotary ที่หวานแปลกหูกว่ารถสูบตั้ง นอน เอียง ทั้งหลายทั่วไป
แถมยังเอนกประสงค์ นั่ง 4 คนได้ ไม่อึดอัดมาก

ข้อเสีย ไม่แรง กินน้ำมันมากกว่าคันที่แรงกว่า ของแต่งจำกัด
เพราะยุคนี้ มีแต่มาสด้าที่ยังมุ่งมั่นทำสูบหมุนกันต่อไป เจ้าอื่นก็เล่นแบบปกติมานานแล้ว

สำหรับตัวผมเอง เป็นคนชอบมาสด้าอยู่แล้ว คงไม่ลังเลที่จะถอย RX-8 เมื่อทุกอย่างพร้อม
ปัจจัยด้านอื่นอื่นก็คือราคาด้วย เพราะทุกวันนี้รถสปอร์ตป้ายแดงราคาเท่า RX-8 ก็ไม่มี
ต้องโดดไป 370Z ราคาเหยียบ 5 ล้านนู่นเลย