ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner อยากติดเซนเซอร์กันชนหน้า ราคา ประมาณ 2,000 บาท ?  (อ่าน 17907 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

คือที่บ้านผม ในเมืองรถเริ่มเยอะ    และเริ่มหาที่จอดยากขึ้น ประกอบกับ ฟอร์จูนคันใหญ่เหลือเกิน  

ผมขับเฉี่ยวเสาที่บ้าน และเผลอ ไปชนม้าหินอ่อน ไป 3 ครั้งแล้ว   เพราะบางทีมันอยู่ต่ำมองไม่เห็น

และบ้างทีตอนหักเลี้ยว  คิดว่ามันจะพ้น  แต่ก็ไม่พ้น

จึงพิจารณา อยากซื้อเซนเซอร์มาติดกันชนมุมหน้ารถ  แบบแคมนรี่ตัว 2.4 และตัวไฮบริส ที่มีทั้งหน้าและหลัง

อยากได้เซนเซอร์กันชนหน้า 2 จุด  หรือ 4 จุด  ก็ได้อะครับ    

เผื่อจะช่วยได้บ้างเวลาโยกจอดรถตามห้าง  และที่บ้านครับ

เลยลองถามราคาเซนเซอร์  จากศูนย์โตโยต้า รายละเอียดว่า คอนเนอร์ เซนเซอร์ สำหรับรถ ฟอร์จูนเนอร์ ราคา 4,550 บาท ไม่รวม VAT สามารถเปิด-ปิดการทำงานตามความต้องการของผู้ใช้ ซึ่งจะส่งสัญญาณเตือน ได้ 3 ระยะ คือ 25 , 37.5 , 50  ซม

ผมเห็นราคาแล้ว โหๆๆ แพงเอาการเลยนะเนี่ย   เลยอยากมาหา ยี่ห้ออื่นๆ ดู

--------------------

ก็เลยอยากมาถามเพื่อนๆ ว่า  เพื่อนๆ ที่ติดเซนเซอร์กันชน  ที่มีสวิทซ์เปิดปิด การทำงานได้   ราคาไม่แพงมาก ราคาประมาณ 2,000 บาท มียี่ห้อไหน เจ้าไหน  ที่คุณภาพน่าคบหาบ้างครับ      แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 17:12:49 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: Fortuner อยากติดเซนเซอร์กันชนหน้า มันจำเป็นไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 17:10:30 »
โดยส่วนตัว คิดว่าไม่จำเป็นครับ ติดไปก็เท่านั้น
ผมเองก็เคยขับรถที่มี sensor รอบคันมาก็หลายคันแล้ว
จากประสบการณ์เลยคิดว่า สำหรับด้านหน้าไม่จำเป็นเลยครับ
Fortuner แม้รถจะคันใหญ่ แต่ด้านหน้ามันเล็งได้ไม่ยาก

ถ้าตามที่คุณบอกมา มันเตือนได้ที่ 3 ระยะ
สมมุติว่าคุณจะหักเลี้ยวออกจากที่จอดรถริมถนนข้างทาง
พอเลี้ยวออก ถ้ามุมกันชนคุณเหลือระยะ 25 เซน ผมคิดว่ามันคงจะร้องค้างแล้ว ทั้งๆ ที่มันยังไปได้อีกหน่อย
กลายเป็นว่าถ้าคนไม่กล้า ก็จะหยุด แล้วถอยตั้งลำเลี้ยวใหม่ เสียเวลาหลายรอบ
ถ้าไม่อยากเสียเวลา คุณก็ต้องเล็งเอาดีๆ กะเอาเอง แล้วแบบนี้จะติดไปทำไมละ จริงไหมครับ?

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: Fortuner อยากติดเซนเซอร์กันชนหน้า ราคา ประมาณ 2,000 บาท ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 17:27:26 »
ดีสุดก็ต้องกล้องหน้าแบบ isuzu super titanium ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: Fortuner อยากติดเซนเซอร์กันชนหน้า มันจำเป็นไหมครับ ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 17:32:25 »
โดยส่วนตัว คิดว่าไม่จำเป็นครับ ติดไปก็เท่านั้น
ผมเองก็เคยขับรถที่มี sensor รอบคันมาก็หลายคันแล้ว
จากประสบการณ์เลยคิดว่า สำหรับด้านหน้าไม่จำเป็นเลยครับ
Fortuner แม้รถจะคันใหญ่ แต่ด้านหน้ามันเล็งได้ไม่ยาก

ถ้าตามที่คุณบอกมา มันเตือนได้ที่ 3 ระยะ
สมมุติว่าคุณจะหักเลี้ยวออกจากที่จอดรถริมถนนข้างทาง
พอเลี้ยวออก ถ้ามุมกันชนคุณเหลือระยะ 25 เซน ผมคิดว่ามันคงจะร้องค้างแล้ว ทั้งๆ ที่มันยังไปได้อีกหน่อย
กลายเป็นว่าถ้าคนไม่กล้า ก็จะหยุด แล้วถอยตั้งลำเลี้ยวใหม่ เสียเวลาหลายรอบ
ถ้าไม่อยากเสียเวลา คุณก็ต้องเล็งเอาดีๆ กะเอาเอง แล้วแบบนี้จะติดไปทำไมละ จริงไหมครับ?

ฝึกให้ชินผมเห็นด้วยครับ แต่สำหรับบางคนที่โดนบ่อยๆ อาจจะเกิดอาการจิตตก
อย่างผมเคยพลาดหักไม่พ้นในช่วงเวลาเร่งรีบครั้งนึง วันนั้นก็จิตตกไปทั้งวันเลยเหมือนกัน

ที่ผมคิดต่างก็คือ ระหว่างเสียเวลาตั้งลำใหม่ กับบางคนเสี่ยงแล้วโครม.. ครูด.. แบบนี้
กันไว้ก็ยังดีกว่าเสี่ยงแล้วไม่พ้นต้องมานั่งแก้ครับ = =''

แต่ส่วนตัวผมก็มองว่าเซนเซอร์หน้าไม่ค่อยจำเป็นเหมือนกันครับ > <

ออฟไลน์ TTL

Re: Fortuner อยากติดเซนเซอร์กันชนหน้า ราคา ประมาณ 2,000 บาท ?
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 18:23:43 »
เซนเซอร์หน้าไม่ค่อยจำเป็นจริงๆครับอันนี้ผมก็เห็นด้วยครับ ในฐานะที่ๆบ้านก็ใช้รถPajeroเหมือนกันครับ

ผมว่ารถคันสูงเวลาดูอะไรดูให้รอบคอบครับยังไงก็ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ

ยังไงก็ลองฝึกขับไปเรื่อยๆครับ ถ้าเสี่ยงๆก็ถอยหน่อยไม่เป็นไรครับ

แต่ขับไปนานๆก็จะชำนาญและกะระยะได้อย่างถูกต้องอย่างแน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นเซนเซอร์หลังผมกับเห็นว่ามันมีประโยชน์กว่าเซนเซอร์หน้าครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 19:29:21 »
ผมว่าติดกล้องหน้าเลยดีกว่าครับ เพราะมันก็น่าจะแม่นยำกว่าเซ็นเซอร์นะครับ

ก็เห็นใจนะครับ คุณพ่อผมขับ triton plus แต่แกก็บอกเข้าออกได้ไม่มีปัญหานะครับ

เซนเซอร์ก็ว่าจะติด แต่พี่ที่รู้จักกันกับคุณพ่อไม่ว่างซักที เลยยังไม่ได้ติด

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 20:14:02 »
ติดกล้องดีกว่าครับ
และลองหาเวลาซ้อมขับรถเสาร์-อาทิตย์หรือเวลาว่างๆด้วยครับ เอากรวยตั้งให้มันชิดๆ
ขับเอาแน่นๆำไปเลยครับ พัฒนาการขับขี่ไปในตัวครับ

เห็นติดเซนเซอร์ ไม่ค่อยรอดกันเท่าไหร่ บางคนก็ปิดเลิกใช้ไปเลย เพราะมันน่ารำคาญครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 07:40:19 »
2 พันเองครับ อยากติดก็ติดครับ
แต่มันคงมีแค่เสียงใช่มั้ยครับ ใช้ไปใช้มาอาจรำคาญได้

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 09:07:49 »
ติดแล้วรำคาญมากครับ พรีอุสคันของแฟนไปติดมาผมต้องปิดเสียงไว้ตลอดเลย เพราะมอไซค์เลื้อยไปมาเวลารถติดมันร้องลั่นยังกะป่าช้าแตก แทบจะลงไปกระทืบมอไซค์ที่มาจอดได้เลย ดังน่ารำคาญมาก นี่ของแท้โตโยต้านะครับ

ถ้าคิดว่ากะระยะลำบากไม่ติดกระจกที่มุมรถอะครับ ได้อารมณ์สปอร์ทด้วย หรือจะเอาเสากะระยะมาติดก็ได้ครับ แม่นกว่าเซนเซ่อเป็นไหนๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 10:40:15 »
ติดแบบที่มีระยะเป็นหลอด LED บอกระยะก็ได้ครับในเว็ปมีเยอะแยะเลย