ผู้เขียน หัวข้อ: พลังงานทางเลือกเครื่องยนต์ดีเซล  (อ่าน 8502 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAnTher

• Newbie
  • *
พลังงานทางเลือกเครื่องยนต์ดีเซล
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 16:51:55 »
รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ ว่าพลังงานทางเลือกของเครื่องยนต์ดีเซลมีอะไรบ้างครับ
กำลังตัดสินใจเลือกระหว่างเครื่องเบนซินและดีเซล (โมเดลเดียวกัน) อยู่ รู้แต่ว่าเครื่องเบนซินมี E10, E20, E85 แถมยังสามารถติดก๊าซ LPG, NGV ได้อีกด้วย แล้วถ้าเป็นดีเซลจะมีอะไรเป็นทางเลือกบ้างครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: พลังงานทางเลือกเครื่องยนต์ดีเซล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 16:59:00 »
น้ำมันพืชค่ะ แต่ผลที่ได้ไม่ดีเท่าน้ำมันแร่ เพียงผสมกันยังพอถูไถค่ะ

บางประเทศใส่น้ำมันพืช100%ก็มีค่ะ ส่วนแกสก็มีค่ะ ประมาณ ngvค่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: พลังงานทางเลือกเครื่องยนต์ดีเซล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 17:09:39 »
เอาจริงๆนะครับรถสมัยใหม่ ไม่มีครับดีเซลรุ่นใหม่ๆ ต้องสะอาด มากๆครับไม่สะอาดมีงานเข้าอยากใหญ่หลวง
รถรุ่นเก่าก่อน commonrail ใช้มรกตเติมยังวิ่งได้เลยครับ ขื่นมาใช้กับคอมมอลเรล มันวิ่งได้ครับ แต่ไม่นานหรอกเดียวพัง

ส่วนพวกเอา ไอเสีย น้ำ บลาๆๆๆ ไม่อยู่ในสายตา่ครับ
ไม่ใช่ว่ามันไม่ดี แต่มันไม่มีใครรับรองว่าประหยัดได้ 100%
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 17:26:18 »
ที่ทำได้จริงตอนนี้คงเป็นไบโอดีเซลล่ะครับ ถูกลงไปอีกสี่ห้าบาท   ;D

มีเรื่องเล่าว่าเคยมีนายทหารอากาศท่านหนึ่งลองเอาน้ำมันที่เติมเครื่องบิน (น้ำมันก๊าด Jet-A1) เติมไปใน landrover diesel ปรากฎว่าติดครับ แต่เครื่องไม่ยอมดับต้องปล่อยทิ้งไว้จนน้ำมันหมด หลังจากนั้นสภาพเครื่องเป็นไงอันนี้ไม่รู้ครับ 555 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2011, 17:31:04 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 17:30:48 »
คงต้องดูไบโอดีเซลละครับว่าไปได้แค่ไหน สะอาดเท่าไหน
H.

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 17:32:32 »
ดีเซลก็มี ไบโอ ครับ ก็เป็น B1 B2 B5 B10 B20 B85 B100 ได้เหมือนกันครับ แต่อย่างที่ข้างบนว่ารถรุ่นใหม่ที่ Euro มากๆ มันใช้ไม่ได้
สำหรับก๊าซธรรมชาติ ยังพอได้ครับ แต่ค่าติดตั้งสูงกว่า และไม่ประหยัดเหมือนเครื่องยนต์เบนซินครับ
พลังงานทางเลือก คือ ดีเซลไฮบริด ครับ มันประหยัดว่า เบนซินไฮบริด อีก แต่ต่างกันไม่มากเท่าไหร่ รอการพัฒนาจากหลายๆ ค่ายในยุโรปครับ

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 17:57:47 »
เอาจริงๆนะครับรถสมัยใหม่ ไม่มีครับดีเซลรุ่นใหม่ๆ ต้องสะอาด มากๆครับไม่สะอาดมีงานเข้าอยากใหญ่หลวง
รถรุ่นเก่าก่อน commonrail ใช้มรกตเติมยังวิ่งได้เลยครับ ขื่นมาใช้กับคอมมอลเรล มันวิ่งได้ครับ แต่ไม่นานหรอกเดียวพัง

ส่วนพวกเอา ไอเสีย น้ำ บลาๆๆๆ ไม่อยู่ในสายตา่ครับ
ไม่ใช่ว่ามันไม่ดี แต่มันไม่มีใครรับรองว่าประหยัดได้ 100%

คงไม่ดีกว่าครับ เดี๋ยวนี้น้ำมันปาล์มแพงกว่าดีเซลอีก  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 18:29:01 »
ทางเลือกคือไบโอดีเซลครับ แต่ไบโอดีเซลมันมีหลายเกรด ตั้งแต่ใช้ในเกษตร ยัน ดีกว่าน้ำมันตามปั๊ม  เพราะต่างแหล่งที่มาต่างวิธีการครับ แบ่งได้คร่าวๆดังนี้ครับ
1.แบบห่วยสุด สกัดแบบบ้านๆ ที่ชาวบ้านนิยมใช้ที่เราเห็นๆกัน ใช้เติมพวกเครื่องดีเซลหมุนช้าอ่ะครับ
2.หลักการเดียวกับแบบ1 แต่ใช้เครื่องจักรมีมาตรฐาน ใช้ผสมน้ำมันที่ขายปั๊มปัจจุบัน
3.Bio Hydro-fined Diesel (BHD)  ใช้ปฏิกิริยา hydrogenation กับพวกน้ำมันพืชเหมือนกัน แต่คุณภาพสูงใกล้ๆแบบที่ 4 ราคาไม่แพง  ปตท.กำลังพัฒนาตัวนี้อยู่ครับ
4.เทพสุด เอามีเทนจากกระบวนการทางBiomass มาทำแก๊สสังเคราะห์ แล้วเอาแก๊สสังเคราะห์ไปผ่านปฏิกิริยาเคมี ให้กลายเป็นน้ำมัน    ลักษณะคือเป็นดีเซลสังเคราะห์100% ซีเทนสูงมากๆ Purity ต่ำมากๆ ใช้ผสมน้ำมันดีเซลจากน้ำมันดิบ ขายในไทยในชื่อ Shell V-Power Diesel ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2011, 19:41:36 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 22:17:43 »
น้ำมัน มาเลเช๊ย เลยครับ ทางเลือกหนึ่งอย่างแท้จริง
55555

รัฐบาลเขาอุดหนุนให้ประชาชน รัฐเขายังไม่เห็นบ่นสักคำ
แต่รัฐไทยเนี้ยดิ แค่จะลดเงินกองทุน ยังคิดแล้วคิดอีก

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 23:34:57 »
เครื่อง Diesel มันมี efficiency สูงว่า Gasoline อยู่แล้วครับ น่าจะไปเน้นที่ประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ให้ใช้น้ำมันคุ้มค่าที่สุดมากกว่ามั๊งครับ...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 00:03:35 »
มีเรื่องเล่าว่าเคยมีนายทหารอากาศท่านหนึ่งลองเอาน้ำมันที่เติมเครื่องบิน (น้ำมันก๊าด Jet-A1) เติมไปใน landrover diesel ปรากฎว่าติดครับ แต่เครื่องไม่ยอมดับต้องปล่อยทิ้งไว้จนน้ำมันหมด หลังจากนั้นสภาพเครื่องเป็นไงอันนี้ไม่รู้ครับ 555 

หยุดไม่อยู่จริงๆครับ

แล้วมันน่าจะแพงกว่านะ?

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 01:38:01 »
ไปหาอ่านบ้างใน google
เขาบอกว่า Mitsu Strada สามารถเติมน้ำมันเครื่องบิน JP-8 ได้เพียวๆเลยนะครับ  ;D

เชื่อหรือไม่ใช่หรือมั่วก็พิจารณาเอาเองเน้อผมก็อ่านมาอีกที
H.

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 02:08:39 »
เอาน้ำมันพืชที่ใช้ทำอาหารมาเติมก็ได้รถติดวิ่งได้ แต่ลิตรละ40กว่าบาทเอาไหมครับ เอาดีเซลธรรมดายังถูกกว่าและน่าจะดีกับเครื่องยนตร์มากกว่า
รถรุ่นใหม่ๆรองรับได้ถึง b7 อย่างไม่มีปัญหาครับ ถ้ามากกว่านี้อาจเกิดปัญหา

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 06:54:20 »
ผมว่าเรื่องไบโอเนี่ยหลายๆคนคงมองอะไรกันแค่เปลือกนอกครับ
ตัวราคาน้ำมันดีเซลที่เห็นๆเนี่ยมันโดนตรึงราคาไว้นะครับ  ส่วนราคาน้ำมันปาล์มที่กินๆก็บวกค่าการตลาดไปด้วย

ผมว่ามันคงโทษเรื่องราคาไม่ได้หรอกครับ
แต่น่าจะโทษรัฐบาลที่เลิกไบโอ และตอนนี้ราคาน้ำมันปาล์มก็ปกติเหมือนเดิมแล้ว แต่ไบโอไม่กลับมาเหมือนเดิม

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:18:43 »
ถ้าน้ำมันพืชคงต้องเป็นน้ำมันปาล์มอย่างเดียวนะครับ เพราะจุดเดือดต่ำสุด สังเกตุจากเวลาทอดไขเจียว 555

ดีเซลอย่าพึ่งแก๊สนะครับ มันยังไม่ใช่ทางเลือกครับ  แต่ถ้าติดแก๊สเพือความแรงดัง  เบนซิน ยิง ไนตรัส ก็พอได้ครับ ;)