ผู้เขียน หัวข้อ: ที่มาก่อนจะมาเป็นโตโยต้า Avanza มีใครรู้มั้ยครับ  (อ่าน 4133 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongdanaiarm

• Newbie
  • *
ที่มาก่อนจะมาเป็นโตโยต้า Avanza มีใครรู้มั้ยครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ที่มาก่อนจะมาเป็นโตโยต้า Avanza มีใครรู้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 13:01:02 »
รู้แค่ว่า เมื่อก่อนเป็นเครื่อง 1.3

แต่เมื่อต้องมาเจอกับน้ำหนักขนาดรถมินิแวน
รูปทรงต้านลม และความสูงโย่ง
และที่สำคัญคือ บ้านเรา ยังไม่เปิดรับกับเครื่องยนต์ขนาดเล็กเท่าไหร่
เลยถูกเปลี่ยนเป็นเครื่อง 1.5 แทนที่ครับ

พอปรับมาเป็นเครื่อง 1.5 พูดถึงการออกตัวจนถึง 120 ถือว่าพอใช้ได้
ข้างบ้านผมมีคนใช้รุ่นนี้อยู่ ขนลูกๆหลานๆไปเที่ยวบ่อยๆ
ดูน่ารักดีครับ
ในตลาดตอนนี้ ไม่มีรถคันไหนที่สามารถจุคนได้ขนาดนี้ ในราคาเท่านี้ครับ
(ผมไม่นับโปรตอนเอ็กโซล่านะ)
อย่างฟรีดเองก็ราคาอัพไปจากอแวนซ่า 1.5-2แสน

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
Re: ที่มาก่อนจะมาเป็นโตโยต้า Avanza มีใครรู้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 13:14:49 »
คงต้องรอให้พี่จิมมี่ทำรีวิว All New Avanza ตัวใหม่โน่นกระมั้งครับ คงได้อารัมภบทอย่างเต็มๆ ฮ่าๆ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ skyp_18

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 14:33:10 »
ก่อนที่จะเปิดตัวในไทย ปี 2004 อแวนซ่า เป็นซับคอมเพล็กมินิแวน ถูกพัฒนาที่อินโดนีเซีย โดยรถต้นแบบชื่อ ไดฮัทสึ ซีเนียร์

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:51:49 »
สรุปสั้นๆว่า ทั้งหมดมันเป็นผลสืบเนื่องมาจากโครงการ IMV ครับ
ในเมื่อตามแผนคุณจะต้องอัพเกรดเจ้า Kijang. คันเดิม ให้ใหญ่ขึ้น
แต่คุณก็ยังไม่อาจทิ้งลูกค้างบน้อยที่เป็นฐานสำคัญได้
คุณก็จำเป็นต้องทำรถที่เล็กกว่าออกมาอีกรุ่นนึงเพื่ออุดช่องว่างดังกล่าว

แต่ในเมื่อคุณจำเป็นต้องทำราคาขายปลีกให้ถูกพอที่คนอินโด. อันเป็นตลาดหลัก
การหันไปพึ่งพาน้องร่วมกลุ่มอย่าง Daihatsu. ก็เป็นทางออกที่ดีกว่า
เพราะพวกเขามีโครงสร้างของ Terios. อยู่แล้ว และนำมาต่ออยอดได้
อย่างที่เห็น

นี่คือที่มาโดยคร่าวๆย่อๆ ของโครงการ U-IMV
หรือ Avanza ในปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 19:57:22 »
ออเป็นแบบนี้นี่เอง ผมดูแล้วบ้านผม5คนนั่งเจ้านี่ลำบากน่าดูเลย แต่ก็ดูคุ้มๆดี

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:02:27 »
ไม่ลำบากเลยครับ นั่งได้ 7 คนสบายๆ ยิ่งนั่งหลายคนยิ่งไม่โคลง
แถว 2 ก็นั่งสบาย แถว 3 ก็แอร์เย็นถึง คุ้มค่าขนาดนี้ไม่มีอีกแล้วครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:12:48 »
แล้วทำไมต้องยกเว้น Proton Exora ด้วยหละ ในเมื่ออยู่ในตลาดเมืองไทยเหมือนกัน พี่เคยใช้ Avanza ตั้งแต่1.3 และเปลี่ยนเป็น1.5 และสุดท้ายเป็น Exora พี่บอกว่าคงไม่หันไปมองAvanzaอีก น่าสงสารคนไม่รู้คุณภาพ(เมื่อเทียบกับราคานะ)อีกเยอะและไม่เปิดใจ พี่บอกเพียงแต่ว่าคนกลัวเรื่องศูนย์และอะไหล่ แต่มาเลฯก็อยู่แค่ปลายด้ามขวานเรานี่เอง แต่คุณภาพนั้นExoraเหนือกว่าเหมือนฟ้ากับเหว...

civicferio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 12:27:53 »
เพราะเจ้าตลาดมาเอง จึงถูกแนะนำมากกว่าเจ้าดอกเข็มอย่างเทียบไม่ได้ และเมื่อเทียบการบำรุงรักษา ระบบขับเคลื่อน อ้วนช่าได้เปรียบกว่าคะ