ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง ปัญหา เครื่องยนต์ และ เกียร์ CVT ของ Brio และ Brio Amaze  (อ่าน 5800 ครั้ง)

ออฟไลน์ kensp12423

• Newbie
  • *
ผมใช้ Brio Amaze มาแล้วประมาณ 5 เดือนนิดๆครับ

รถเป็นเกียร์ CVT ครับผม

เครื่อง i-VTEC 1.2 ลิตร คร้าบ

ตอนนี้อาการที่เจอคือ

1. ออกตัวแบบแตะคันเร่งนิดๆ รอบประมาณ 1 - 1.3 พันรอบ แล้วพบว่า มีอาการกระตุกครับผม ไม่แรงมากแต่สัมผัสได้ว่ากระตุกอย่างเห็นได้ชัดครับ

2. พอเร่งความเร็วถึงประมาณ 2 พันรอบ เหมือนรถจะกระตุกครับ แต่ feeling โดยส่วนตัวรู้สึกว่าเหมือนกับรถเกียร์ Auto แบบธรรมดามันเปลี่ยนเกียร์ครับ แล้วที่สำคัญคือ รอบตกจาก 2 พันรอบ เหลือ ประมาณ 1.3 พัน รอบครับ

3. เวลารถติดแล้วต้องเหยียบเบรค สลับกับปล่อยรถไหลไปนานแล้ว .... บางครั้ง เวลาเหยียบเบรคลงไปแล้วรู้สึกว่า เครื่องมันสั่นๆ เหมือนมันจะดับๆยังไงไม่รู้คร้าบ ความรู้สึกประมาณว่า เหมือนรถเก่าๆ กำลังจะดับ หรือ อารมณ์แบบว่า เหยียบ/ปล่อยคลัชไม่ดี แล้วรถจะสั่นเหมือนจะดับในเกียร์ธรรมดา อะไรแบบนั้นเลยคร้าบผม

อาการเหล่านี้ ไม่มีเลยครับในช่วง 1-2 เดือนแรกของการใช้รถ พึ่งจะมีตอนขึ้นเดือนที่ 3 ครับ
ตอนนี้วิ่งได้ 8 พันโล นิดๆแล้วครับผม

***พอดีผมพึ่งมีรถเป็นคันแรก ผมไม่รู้ว่าอาการแบบนี้มันเป็นปกติของรถยนต์รึเปล่าครับ

แต่อาการที่บอกไปมันไม่ได้เป็นทุกครั้งครับ น่าจะเจอประมาณสัก 60 เปอร์เซ็นต์ของการใช้รถครับหรือผมสังเกตุไม่ดีพอก็ไม่รู้ครับ

ยังไงรบกวนเพื่อนๆ และผู้รู้ ให้คำปรึกษาด้วยนะครับผม

ขอบคุณมากคร้าบ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 15:32:27 โดย kensp12423 »

ออนไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
อาการคล้ายๆมาร์ชของแฟนผมนะ

กระตุกช่วงตอนคลานรถติดในเมือง

ตอนนี้15000โลแล้ว รถติดทีกระตุกจนเวียนหัว

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
ไม่น่าผิดปกตินะครับ อัลมีร่าแม่ผมก็มีกระตุกบ้างช่วงติดไฟแดง เป็นจังหวะขับมาแล้วเบรคเหมือนเกียร์มันลงไม่ทันกับความเร็วรึปล่าว

แต่ตอนนี้ไม่มีผลกระทบอะไรครับ รอท่านผู้รู้จริงมาตอบอีกที

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
ข้อ 1 กับ 3 เป็น defect ของรถครับ