ผู้เขียน หัวข้อ: ยางใหม่ลื่นกว่าชุดเก่าที่เปลี่ยนออกเพราะ?  (อ่าน 6278 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
คือวันนี้พึ่งไปเปลี่ยนยางมาครับ โดยยางเก่านั้นคือnct5 อายุ4ปีกว่าๆวิ่งมา48,000กม. ส่วนยางใหม่คือku23 ปี1611
ตอนเดินกลับหอมานั้น จึงลองของไปสักหน่อย นั่นคือลองเปลี่ยนเลนส์เร็วๆดูครับ
ปรากฏว่า     มันแถครับ ซึ่งยางเก่านั้นถ้าทำแบบเดียวกันนี้ไม่ออกอาการแบบนี้ครับ
ข้อสันนิษฐานข้อที่1. ของผมในเสี้ยววินาทีนั้นคือ อะไรว้าทำไมยางใหม่ๆถึงมันจะราถูกแต่ก็ไม่น่าห่วยไปกว่ายาง4ปีกว่าหนิหว่า
ส่วนข้อสันนิษฐานข้อถัดมาคือ ยางมันยังใหม่อยู่ยังไม่เคยใช้งานมาก่อนต้องรอรันอินก่อนถึงจะเข้าที่
ซึ่งตอนนี้ผมก็ภาวนาให้มันเป็นข้อหลังมากกว่า

ผมสงสัยระยะรันอินของยางเนี่ยมันต้องไกลขนาดใหนมันถึงจะแสดงแสงยานุภาพออกมาให้เราเห็นแบบเต็มเม็ดเต็มหน่วย
และถ้าถึงระยะที่ว่าแล้วมันจะดีมากขึ้นกว่าเดิมมากใหมครับ
ส่วนข้อสุดท้ายเวลาที่บริษัทยางเขาทดสอบยางแบบที่พี่เนยไปมาเนี่ยเขาก็ต้องเอายางไปรันอินมาก่อนใช่ใหมครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: ยางใหม่ลื่นกว่าชุดเก่าที่เปลี่ยนออกเพราะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 22:16:35 »
หน้ายางมันจะเคลือบสารเคมีป้องกันมานิดหน่อยครับผม เพราะบางชุดต้องวางทิ้งไว้ที่ร้านเป็นระยะเวลาเป็นเดือน

เลยต้องป้องกันกันบ้างครับ

ใช้ไปสักแปปน่าจะหาย
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ udis

Re: ยางใหม่ลื่นกว่าชุดเก่าที่เปลี่ยนออกเพราะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 22:18:05 »
ยางคนละผู้ผลิต คนละลาย คนละขนาด เปรียบเทียบกันลำบากอยู่ครับ
ผมก็เคยใช้ยางใหม่ คนละค่าย วิ่งไปนาน ก็ยังไม่เห็นจะดีเท่ายางเก่าเลยครับ

ส่วนเรื่องระยะรันอินของยาง จากที่ใส่แล้ววิ่งทางไกลเลย จากความรู้สึกของผมคือ ระยะ 500 กิโลเมตรไปแล้วน่ะครับ
จะดีกว่าเดิมนิดหน่อย รู้สึกได้ครับ แต่ไม่ได้มากมายอะไรครับ

ว่าแต่เติมลมเท่ากันไหมครับ?

ยางรุ่นเดียวกัน ยางติดรถกับตามร้าน ยังต่างกันเลยครับ ยางติดรถมา ดีกว่าเยอะเลย ทั้งที่ซื้อจากร้านปีใหม่กว่าแท้ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 22:23:35 โดย udis »

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 22:53:13 »
ตอบต่อครับ ผมเป็นเหมือนกัน

เมื่อก่อน ใส่ gr 80 เดี๋ยวนี้เปลี่ยนเป็น falken 912 ลื่นมั่กๆ อยากจะเปลี่ยนออก แต่มะมีตัง

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 23:57:28 »
ทราบมาว่าไขที่เคลือบในโมลมันจะติดผิวยางมาด้วย ทำให้ยางจะยึดเกาะไม่ดีในช่วงแรกๆ

เมื่อผ่านระยะทางประมาณ 30-50 กิโลเมตร จึงจะหายหมด

ดังนั้นช่วงแรกๆ จึงต้องขับระวังเป็นพิเศษครับ
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 00:30:34 »
หลังจากเปลี่ยนเช็คลมยางหรือยังครับ ผมเคยเปลี่ยนที่ร้าน พี่ทันล่อเติมลม มา 50 psi - - เปลี่ยนยาง วีโก้นะครับ เข้าใจว่าที่ร้านลืมปล่อยลมออกหลังจากที่อัดลมให้ยางมันเข้าล็อค - -''

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 00:31:48 »
ยางใหม่จะมีสีเป็นเส้นตรงขีดที่หน้ายางไว้รอบวงอะครับ

ที่เป็นสีฟ้า หรือ ชมพู ประมาณนี้

ถ้าใช้ยางวิ่งจนสีนี้ลอกออกหมด แสดงว่าชั้นสารเคมีที่เคลือบผิวยางได้หลุดออกไปหมดแล้ว

เนื้อยางจริงๆ จะได้สัมผัสถนนหลังจากสีหลุดออกหมดแล้วครับ

ที่ต้องเคลือบสารเคมีไว้เพื่อไม่ให้ยางเสื่อมสภาพขณะที่เก็บไว้รอขายครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:12:55 »

ผมใช้ Hankook อยู่ ระยะแรกลื่นปื้ดเลย แต่พอวิ่งไปได้ซักอาทิตย์นึง

การยึดเกาะเริ่มดีขึ้น

ปล. Ku23 เสียงเงียบไหมครับ อยากรู้ (ช่วงความเร็วเดินทาง 100-110)

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:29:52 »
Ku23 เสียงเงียบไหมครับ
-อันนี้ตอบไม่เหมือนกันแหะ เพราะถ้าจะให้เทียบกับตอนก่อนเปลี่ยนก็คงจะไม่ได้เพราะยางเก่ามันหมดสภาพไปแล้ว
อีกอย่างผมพึ่งได้ขับแค่จากร้านมาจอดที่หอ ครั้งเดียวอยู่ครับ ช่วงนี้ยังไม่ได้ออกไปเที่ยวใหน เอาไว้รอมันแสดงแสงยานุภาพออกมาเต็มที่แล้วเดี๋ยวผมกลับมารีวิวให้ค้าบ
07 mazda 3