ผู้เขียน หัวข้อ: ขรก ลูกจ้าง .เฮ ครม.อนุมัติปรับเงินเดือนขั้นต่ำ 1.5 หมื่นบาท  (อ่าน 20204 ครั้ง)

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
ในฐานะข้าราชการทหารผมมองว่าสมควรแล้วที่ปรับขึ้นนะครับ
ส่วนงาน Back Office ไม่ได้มีค่าเวร ค่าโอที เหมือนกับพวกที่ทำอยู่ Front Office
ทำให้รายได้ไม่เพียงพอกับรายจ่าย  อีกอย่างค่าครองชีพก็เพิ่มขึ้นตลอด
ทุกวันนี้ทานข้าววันละ 150-200 บาทแล้วนะครับ เดือนๆนึงห้าถึงหกพันบาท
แล้วไหนจะค่าที่พัก ค่าน้ำมันรถ ค่าผ่อนรถ ค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก
ผมยอมรับว่าช้าราชการบางท่านก็เข้าชามเย็นชามจริงๆ แต่กรุณาอย่าเหมารวม
เพราะผมรู้สึกว่าหลายๆคน จะมองข้าราชการในทางลบซะส่วนใหญ่
คนทำงานจริงๆก็มีนะครับ ทุกภาคส่วน ต่อให้งานเอกขนที่ผมเคยสัมผัสมา
ก็มีพวกอู้งานเอาแต่ประจบขอขึ้นตำแหน่งก็มีบ้างเหมือนกัน

.
.
.
.
ใครจะไม่เฮ แต่ผมคนหนึ่งละครับที่เฮ

เห็นด้วยครับไม่เชื่อ ลองมาชมชีวิตครูภูธรดูครับ

เงินเดือนที่ไม่มี ค่าเข้าเวร (ทั้งโรงเรียนมีครูผู้ชายคนเดียวนอนเวรคนเดียวทั้งเดือน )
ไม่มีค่าล่วงเวลา อืม ใจเขา ใจเรา ครับ

จริงครับถึงผมไม่ได้เป็น ขรก. แต่ถามอัตราเงินเดือนมาแล้วแบบว่า.....จะมีชีวิตอยู่ยังไงเนี่ยเหนื่อยแทน

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
เคยมีโอกาสฝึกงานในหน่วยงานราชการ ชิวมากกกก น้อยคนที่จะรักษาวินัยการตรงต่อเวลา

ทำงานที่นึง ไปกินข้าวกลางวันโน่นห่างเป็น 10-20 โล

สมควรประเมิน ทดสอบความสามารถ เหมือนคะเเนนจิตพิสัย ตอนเรียน เเล้วค่อยปรับขึ้น

เเต่ก็อีกแหละ เส้นใหญ่ เส้นเล็ก ผู้หลัก ผู้ใหญ่

พอโตขึ้นมาทำงานเอกชน ไม่เคยคิดหันไปมองระบบราชการอีกเลย(ทั้งๆที่อยากทำนะตอนเด็กๆ)

เพราะพอเข้าไปสัมผัส มันมีเเต่เรื่องผลาญงบ อบรม(ไปเที่ยว ตจว. ตปท.) กันสบายๆ

เบิกค่านู่น ค่านี่อีก

ผมเกลียดเข้าไส้ คนดีดีในระบบราชการหายากครับ เเละหัวงูมันก็มีอยู่จริง

ล้างระบบราชการไทยใหม่ไม่ได้จริงๆ

ฝึกงานจบเค้าจะฝากให้ทำที่หน่วยงานให้ ผมไม่ทำ

จนตอนนี้ทำงานเอกชนมา 2 ที่ ในระยะเวลา 3 ปี กว่า

เดินสมัครงานที่นู่นนี่นั่น

สมัยเด็กไม่ตั้งใจเรียน ผลการเรียนงั้นๆ โปรไฟล์ไม่ดี เลยหางานยาก

โดนหลอกไปทำก็มี 

กว่าจะมาถึงเงินเดือนเกือบ 20K มีข้าวเลี้ยงเช้า กลางวันไม่อั้นได้ ก็ต้องพยายามอยู่

ถ้าจะปรับเงินขึ้น ปรับคุณภาพระบบราชการด้วย บักซิเด๋อ เอ้ยยย!!!

ผมไม่รู้ว่าคุณเคยไปอยู่ในสายงานไหนนะครับ

แต่ถ้าทำงานในหน่วยงานสายวิชาการในส่วนกลางของกรม,กระทรวงต่างๆ

เช่น กองคลัง, กองการเจ้าหน้าที่, กองแผนงาน, กองนิติการ รับประกันว่าได้ทำงานตัวเป็นเกลียวแน่นอน
และเงินเดือนไม่เท่ากลุ่มงานสายปฏิบัติการ (ตอนนี้ผมทำงานอยู่ในกองการเจ้าหน้าที่ของกรมๆหนึ่ง งานเยอะมาก)

ถ้าประเภท เข้าสาย บ่าย2บ่าย3 เลิกงาน มักจะมีแต่ต่างจังหวัดกัน

ออฟไลน์ Pasakorndvm

สิทธิ มาพร้อมกับ หน้าที่ อยากได้สิทธิ์ เช่น เงินเดือนสูง สวัสดิการที่ดี แต่ไม่ทำหน้าที่ เดี๋ยวรายได้มันจะปรับเข้าลงมาเท่ากับหน้าที่ที่ทำอยู่เอง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 6162002

สิทธิ มาพร้อมกับ หน้าที่ อยากได้สิทธิ์ เช่น เงินเดือนสูง สวัสดิการที่ดี แต่ไม่ทำหน้าที่ เดี๋ยวรายได้มันจะปรับเข้าลงมาเท่ากับหน้าที่ที่ทำอยู่เอง
คมครับ 555 ค่อนข้างจริง ยกเว้นพวกเส้นจริงๆ *-*

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
เรื่องปรับเงินเดือนนี่ก็ไม่ขอแสดงความคิดเห็น แต่ผมกังวลเรื่องแรงงานต่างด้าวทะลักเข้ามาในไทยมากกว่า ตอนนี้บางพื้นที่ก็เต็มไปด้วยแรงงานเหล่านี้อยู่แล้ว(ไม่ได้ดูถูกชนชาติอื่นนะครับ ด้วยความเคารพ) คืออยากให้จัดระบบแรงงานต่างด้าวให้ถูกต้องเสียด้วยและจัดการพวกลักลอบนำแรงงานผิดกฎหมายเข้ามาในประเทศรวมทั้งสวมสิทธิเป็นคนไทยด้วย เวลาเกิดอะไรขึ้นจะได้มีที่มาที่ไป  ;D

ออฟไลน์ THEKHAM

เคยมีโอกาสฝึกงานในหน่วยงานราชการ ชิวมากกกก น้อยคนที่จะรักษาวินัยการตรงต่อเวลา

ทำงานที่นึง ไปกินข้าวกลางวันโน่นห่างเป็น 10-20 โล

สมควรประเมิน ทดสอบความสามารถ เหมือนคะเเนนจิตพิสัย ตอนเรียน เเล้วค่อยปรับขึ้น

เเต่ก็อีกแหละ เส้นใหญ่ เส้นเล็ก ผู้หลัก ผู้ใหญ่

พอโตขึ้นมาทำงานเอกชน ไม่เคยคิดหันไปมองระบบราชการอีกเลย(ทั้งๆที่อยากทำนะตอนเด็กๆ)

เพราะพอเข้าไปสัมผัส มันมีเเต่เรื่องผลาญงบ อบรม(ไปเที่ยว ตจว. ตปท.) กันสบายๆ

เบิกค่านู่น ค่านี่อีก

ผมเกลียดเข้าไส้ คนดีดีในระบบราชการหายากครับ เเละหัวงูมันก็มีอยู่จริง

ล้างระบบราชการไทยใหม่ไม่ได้จริงๆ

ฝึกงานจบเค้าจะฝากให้ทำที่หน่วยงานให้ ผมไม่ทำ

จนตอนนี้ทำงานเอกชนมา 2 ที่ ในระยะเวลา 3 ปี กว่า

เดินสมัครงานที่นู่นนี่นั่น

สมัยเด็กไม่ตั้งใจเรียน ผลการเรียนงั้นๆ โปรไฟล์ไม่ดี เลยหางานยาก

โดนหลอกไปทำก็มี 

กว่าจะมาถึงเงินเดือนเกือบ 20K มีข้าวเลี้ยงเช้า กลางวันไม่อั้นได้ ก็ต้องพยายามอยู่

ถ้าจะปรับเงินขึ้น ปรับคุณภาพระบบราชการด้วย บักซิเด๋อ เอ้ยยย!!!

ผมไม่รู้ว่าคุณเคยไปอยู่ในสายงานไหนนะครับ

แต่ถ้าทำงานในหน่วยงานสายวิชาการในส่วนกลางของกรม,กระทรวงต่างๆ

เช่น กองคลัง, กองการเจ้าหน้าที่, กองแผนงาน, กองนิติการ รับประกันว่าได้ทำงานตัวเป็นเกลียวแน่นอน
และเงินเดือนไม่เท่ากลุ่มงานสายปฏิบัติการ (ตอนนี้ผมทำงานอยู่ในกองการเจ้าหน้าที่ของกรมๆหนึ่ง งานเยอะมาก)

ถ้าประเภท เข้าสาย บ่าย2บ่าย3 เลิกงาน มักจะมีแต่ต่างจังหวัดกัน

ผมเคยเข้าไปอยู่ฝ่ายปฏิบัติการเชิงนิติการ ประเภทออกตรวจข้างนอก กทม. ด้วย ต่างจังหวัดก็ด้วยครับ (ปีละครั้ง)
พวกนี้(บางคน) หน่วยงานให้งบค่าที่พักต่าง ๆ พวกเขาเอาเข้ากระเป๋าตัวเอง เพราะผู้ประกอบมอบที่พักให้ไปพักฟรีๆ
เเต่เค้าก็เลือกที่จะเบิก ที่ผมบอกเรื่องการพักกลางวันทานข้าวของพวกเขา ผมมีเพื่อนผู้หญิงไปฝึกด้วยกัน 3-4 คน
เเต่ละอาทิตย์เค้าพาผม กับ เพื่อนๆ ไปทานข้าวร้านต่างๆ มากมายหลายที่ เค้าเลี้ยงเพราะหวังเพื่อนผม

ส่วนหน่วยงานไหนที่เค้าตั้งใจทำงานเเละเป็นข้าราชการด้วยจิตวิญญาณผมสนับสนุนเเน่นอน
เพราะผมก็ได้พี่ชายดีดีจากหน่วยงานนี้เหมือนกัน ที่ทำงานตงฉิน หามรุ่ง หามค่ำ (จนหัวล้านเลย)
แกน่าจะขึ้นระดับ 8 ตั้งเเต่ 3 ปีที่เเล้ว เเต่เค้าให้คนอาวุโส ก่อนเกษียนขึ้นก่อน ยุติธรรมมั้ย?

เเละผมเคยมีเคสคาใจที่กรมขนส่งครั้งหนึ่งตอนลางานไปทำใบขับขี่
ด่านจอดเข้าซอง ผมใช้รถคุณเเม่สอบ รถค่อนข้างจะใหญ่(W123)
คันก่อนหน้าจอดถอยชนกรวยหลังล้มไป ก่อนถึงคิวผม ผมเห็นคาตาผมเลย
พอถึงคิวผม ผมไม่ผ่าน!!!! เค้าบอกว่าผมเป็นคันที่ถอยชน -"-
ผมไม่ยอม อธิบายเเล้ว เเละนำบุคคลที่นั่งดูอยู่มาเป็นพยานด้วย เเต่เค้าไม่ยอม
ถ้าวันนั้นยัดเงินไป (เหมือนอย่างโรงเรียนหัดขับรถจัดการให้) มันก็จบ เเต่ผมไม่ทำ!!!

เเน่นอนครับที่พูดมาทั้งหมดทุกสังคม มีดี เเละ เลว เหมือนกัน ทุกองค์กร
เเต่ผมถือว่าการทำงานรับราชการเป็นอาชีพที่มีเกียรติ มีศักดิ์ศรี
ผมก็คงได้เเต่บ่น  เเละจนผมเเก่ตัวลง ผมก็ไม่รู้ว่าระบบราชการเเบบนี้จะยังเป็นอยู่เหมือนตอนผมหนุ่มๆ หรือไม่
คนเรามีรายรับรายได้เพิ่มมากขึ้น มันก็ต้องพัฒนาอะไรกันบ้างครับ ผมจึงเสนอให้ประเมิน เเละ พัฒนาครับ

จะมองเรื่องค่าครองชีพต่างๆ สูงขึ้น เเล้วความรับผิดชอบต่อหน้าที่นี่ขึ้นตามกันบ้างหรือเปล่า?

ผมขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆ ในวงการราชการไทยทุกคนที่ปฏิบัติหน้าที่ด้วยจิตวิญญาณทุกคนครับ

ทั้งหมดนี้ ผมเคารพ ให้เกียรติ ทุกคน ทุกสาขาอาชีพครับ

ออฟไลน์ apinui

^
^
เรื่องแรงงานต่างด่าว ผมว่าในหน่วยงานอุตสาหกรรม ยังไงก็ใช้แรงงานไทยครับ

ผมเคยใช้บริการ Sub-contract ในช่วงที่มีปัญหาด้านแรงงาน(มีช่วงหนึ่งที่หาคนระดับแรงงานเข้ามาทำงานยากมาก เพราะธุรกิจ อิเล็กทรอนิก กำลังฟื้นตัว) โดยจ้างมา 200คน เป็นชาวพม่าและ กัมพูชา .... ปัญหาที่เกิดคือ ... หัวหน้าไลท์ ไม่สามารถควบคุมงานได้ เพราะ พูด และฟังไทย ไม่รู้เรื่อง .... สั่งอีกอย่าง ทำอีกอย่าง

งานที่ออกมาเลยช้า และ ไม่ได้ตามเป้าหมาย  ดังนั้น การใช้แรงงานต่างด่าว เลยต้องล้มเลิกไปและ ก็คงไม่ใช้อีกแล้วครับ

แรงงานไทย ได้คุณภาพกว่า พูดคุยและสั่งงานง่ายกว่าครับ ฉะนั้น ไม่ต้องกังวลเรื่องแรงงานต่างด่าวเลย ... แรงงานต่างด่าว จะเข้ามา ในส่วนภาคของงานก่อสร้างมากกว่า ....แต่ถ้างานด้าน อุตสาหกรรม ยังไงก็ต้องแรงงานไทยครับ ...

................................................

ส่วนเรื่องที่คุณgttle ว่ามา เรื่องการมองจากล่างขึ้นบน และเรื่องการพัฒนาตัวเอง ผมว่าการพัฒนาตัวเองเป็นเรื่องสำคัญตามที่คุณ NINENOI ว่ามาล่ะครับ .....

การรับบุคลากรเข้ามาทำงานในองค์กร ในระดับบริหาร(นั่งใน office ) จะมีช่วงทดลองงาน 3 เดือน อยู่แล้ว ฉะนั้น ถ้าช่วงนี้ ไม่พัฒนาตัวเองไม่ปรับตัวเข้ากับองค์กร ก็ปลิวครับ จะมาบอกว่าอยากเงินเดือนขึ้นก็หางานใหม่ ถูกครับ แต่ว่างานใหม่คุณ คุณอยู่กับมันได้นานแค่ไหน .... ไม่มีใครอยากเปลี่ยนงานบ่อยๆหรอกครับ

การพัฒนาตัวเอง หลายองค์กร สามารถมีตำแหน่งงานและค่าจ้างแซงคนเก่าได้ และมีการแซงกันเยอะแล้วครับ ... เอาอย่างง่ายๆเลย เงินโบนัส ....

นาย A ทำงานดี ขยัน ไม่ขาดงานไม่ลาบ่อย โบนัสเอาไปเลย 5 เดือน .....และขยับเงินเดือนให้อีก 5 %

นาย B ลาบ่อย ขาดงาน ทำงานเช้าชามเย็นชาม แต่เงินเดือนมากกว่านาย A เอาโบนัสไป 2 เดือน และขึ้นเงินเดือนให้ 3%

นาย A และ นาย B ทำงานคนละตำแหน่ง แต่นั่งอยู่ไกล้ๆกัน .... และเป็นแบบนี้สัก 5 ปี นาย A แซงนาย B แน่ๆครับ

ฉะนั้น การแข่งขันในที่ทำงานมีทุกองค์กรครับ ตัวบ่งชี้ชัดๆคือโบนัส .... ถ้าคนอื่นได้ 5 เดือน ตัวเองได้ 2 เดือน อันนี้ก็ต้องรู้แล้วครับว่า ปีที่ผ่านมา ตัวเองเป็นยังไง .... คนคิดได้ ก็ปรับตัว .... คนโง่ก็โทษบริษัทฯและก็ลาออกไป .....

แค่นั้น ..

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ผมขอให้มุมมองอีกด้านครับ
เปรียบเทียบระหว่างประเทศไทยกับประเทศในยุโรปอย่างอังกฤษที่เรียนอยู่ตอนนี้หรือฮอนแลนด์ที่เคยไปเรียน ค่าแรงขั้นต่ำ(พาร์ทไทม์) อย่างผมทำร้านอาหาร ได้ชั่วโมงละ 6 ปอนด์(เกือบ 300บาท) ตอนนี้ที่ฮอนแลนด์อาจมากกว่า 6 ยูโรแล้ว สมมติทำร้านอาหารตอนเย็นถึงดึกวันหนึ่ง 5 ชม. ได้ 30 ปอนด์ ไม่คิดรวมทิปนะ เป็นเงินไทยก็เกือบ 1500 บาทแล้วคับ รวมทิปคงได้เกือบๆ 2000 แล้วเงิน 30-40 ปอนด์นี่ถือว่าซื้ออะไรได้เยอะพอสมควรนะครับ ไปทำวันเดียวซื้อกับข้าวมากินได้หลายวัน ขนาดว่าค่าครองชีพที่นี่สูงแต่ก็พอซื้อของกินของใช้ให้อยู่ได้แค่ทำพาร์ทไทม์ไม่กี่ชม.ต่ออาทิตย์นะครับ ถ้าทำเป็นงานประจำได้เพิ่มเป็นสองเท่า(เพราะทำประมาณ 10 ชม.) และอยู่ได้สบาย เหลือจ่ายค่าจิปาถะอื่นๆแน่นอน ส่วนงานแรงงานอื่นๆ ไม่รู้ค่าแรงเขาให้ยังไงก็คงเลยขั้นต่ำ 6 ปอนด์กันหมดแน่ เห็นพวกคนงานก่อสร้างขับ บีเอ็ม วอลโว่ เบนซ์กันเกลื่อนกลาด คนทำความสะอาดที่บ้านพักผมขับ leon ตัวแฮ๊ทช์แบ็คใหม่ล่าสุด ผมเห็นแล้วอิจฉาตาร้อน (อันนี้อาจเพราะรถราคาถูกด้วย)

ส่วนที่ไทย เทียบกับงานประจำเลยแล้วกัน สมมติอนุมัติค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ทำงาน 8.30 เลิก 4.30 พัก 1 ชม. สรุปทำ 7 ชม.(เรื่องเวลางานอาจแตกต่างสมมติเอาแล้วกัน) ตก ชม.ละ 42 บาท แล้วเงิน 300 บาท ทำทั้งวันและเป็นงานประจำ ซื้ออะไรได้มั่งครับ? กินได้กี่มื้อ กี่วัน? กินแบบไหน? เหลือเก็บไว้จ่ายค่าจิปาถะไหม? อย่าไปพูดถึงพาร์ไทม์ในร้านแฟรนด์ไชน์ชื่อดังต่างๆ ชม.ละ 25-30 บาท เขาอยู่ได้หรือครับ?

อันนี้พูดแค่ระดับใช้แรงงานจริงๆ ไม่ได้มีทักษะอะไรมากมาย(ไม่นับภาษา) ส่วนระดับอื่นเช่น แค่ผมเข้าไปนั่งจดเลกเชอร์ช่วยนักเรียนตาบอด เค้าจ้างชม.ละ 11 ปอนด์ (500กว่าบาท) หรือไปช่วยอาจารย์สอนในแลบหรือ workshop ก็ได้เพิ่มขึ้นไปอีก หรืองานประจำอื่นๆที่ใช้ทักษะสูงขึ้น ลูกจ้างประจำ บริษัท ฯลฯ ก็ยิ่งเพิ่มขึ้นไปตามลำดับ ผมเห็นอาจารย์ที่มหาวิทยาลัยขับรถหรูๆมาจอดกันระนาว

ผมแค่อยากตั้งข้อสังเกตุว่า และสงสัยว่าอะไรอยู่เบื้องหน้าเบื้องหลัง มีปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้เป็นแบบนี้ ทำให้คนระดับแรงงานที่นี่ ไม่รวย แต่อยู่ได้ไม่ลำบาก ทำไม..คนระดับเดียวกันที่ไทย ทำงานไม่ต่างกัน ใช้ทักษะไม่ต่างกัน รายได้กับค่าครองชีพ คำนวณแล้ว ที่ไทยดูจะอยู่ลำบาก หนักหนา สาหัสพอควร

ใครสบาย?
ใครลำบาก?
ใครคือผู้เสียประโยชน์?
ใครคือคนได้ประโยชน์?
ตัวคนงาน?
นายจ้าง?
ระบบที่รัฐบาลจัดการให้?
คำถามที่หาคำตอบยากที่สุดคือ จะหาทางออกที่ดีที่สุดที่ขัดใจทุกคนน้อยที่สุดได้อย่างไร? 

ผมไม่แปลกใจทำไมคนขวานขวายหาทางมาขุดทองกันที่นี่ แต่ก็ยังอดสงสัยในสิ่งที่ผ่านหูผ่านตามากว่า 7 ปีกับประสบการณ์นอกบ้าน กับคำถามหลายๆอย่างจากมุมมองข้างนอก ซึ่งก็ได้แต่สงสัย แต่ปวดหัวจะหาคำตอบเพราะมันหลายปัจจัย หลายความคิดต่างเหลือเกิน ใครช่วยหาคำตอบแทนผมทีครับ?

ออฟไลน์ Zx-III

ตกลงรัฐบาลนี้ เป็นรัฐบาล หรือ ค่ายมือถือนะ มาไม่กี่เดือย ออกถี่พอๆคล้ายมือถือ ลด แลก แจก แถม ประชานิยมสุด เอาหัวหรือส้นตีนคิดเนี้ย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
จริงๆตัวนโยบายหนะมันดีนะครับ แต่ว่ากำหนดกรอบระเบียบต่างๆยังไม่ครอบคลุมพอ
และเหมือนไม่ได้มีมาตรการแก้ปัญหาหากแรงงานต่างด้าวทะลักเข้ามา
ซึ่งต้องกำหนดเลยว่า เฉพาะสัญชาติไทยเท่านั้นที่ได้สิทธิ์นี้ อะไรทำนองนี้
ไปๆมาๆ อาจจะนำร่องแค่ 7 จังหวัด ที่เหลือขึ่้น 40% แล้วจบแค่นั้น
พวกต่างจังหวัด ฐานค่าครองชีพต่ำอย่างพะเยา ก็คงได้สูงสุดแค่สองร้อยต้นๆ
.
.
.
.
    จะงานราชการรึเอกชน ถ้าบุคคลนั้นๆไม่ทำตามหน้าที่รับผิดชอบ
ก็ไม่คุ้มกับเงินเดือนที่ได้มาอยู่ดีครับ  ............