ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ ว่า เครื่อง skyactive ทำงานอย่างไร  (อ่าน 12674 ครั้ง)

ออฟไลน์ peter123

• Newbie
  • *

ได้ยิน มาว่า สามารถ สามารถ ที่ให้ Mazda 2 เครื่อว 1500
หยัดได้ถึง 30 กิโลเมตร ต่อลิตร 
ประหยัดกว่า eco car อีก

เลยอยากทราบว่า เครื่อง skyactive  นี้มี การ ทำงาน
ต่างจากเครื่องยนต์ปรกติอย่าง ไร ครับ

และอะไรเป็นปัจจัยที่ทำให้ มันประหยดได้ขนาดนั้น ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
Re: สงสัยครับ ว่า เครื่อง skyactive ทำงานอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 08:45:22 »
ตัวที่ทดสอบได้ 30km/lt เครื่องเล็กกว่านี้ครับ
ส่วนตัวที่ประชาสัมพันธ์ว่าจะเปิดตัวเร็วๆ นี้คือ Mazda 2 SkyActiv ที่ว่ากันว่าจะทำตลาดในแดนปลาดิบก่อน
เครื่องยนต์แบ่งออกเป็น 2 แบบ SkyActiv G และ D
ในส่วนของ SkyActiv G สำหรับ 3 นั้นสิ่งที่ดีขึ้นจากเครื่อง MZR 2.0 คือ น้ำหนักเบาลง
อัตราส่วนการอัดสูงขึ้น (>12:1) มี Direct Injection พ่วงเข้ามา(บางค่ายมีขายแล้วด้วย)
แต่แค่เครื่องยนต์อย่างเดียวไม่ได้ทำให้การประหยัดน้ำมันดีขึ้นกว่าเดิมเท่าไหร่นะผมว่า

เห็นบอกจะมี SkyActiv Drive เกียร์ CVT แบบคลัชคู่พ่วงเข้ามาด้วยช่วยเสริมความประหยัดน้ำมัน
ผนวกกับการออกแบบโครงสร้างรถแบบ SkyActiv ทั้งพวกช่วงล่าง โครงสร้างตัวรถ

ทั้งหมดทั้งมวลเห็นแต่วิมานในอากาศ ตัวจริงยังไม่เคยเห็นขายที่ใดในโลก หรือไปแอบขายในรุ่นที่ไม่ใช่รถตลาด
อันนี้ผมก็ไม่อาจจะทราบได้ ผมเองก็อยากเห็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ takzakub

Re: สงสัยครับ ว่า เครื่อง skyactive ทำงานอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 12:33:21 »
m2 sky  เค้าว่าเครื่อง 1300cc ครับ

การทำงานต้องไปหาได้แค่คร่าวๆ จากเวปนี้แหละ  แต่แน่ชัดอย่างไร  ยังไม่ปรากฎเลยมั้งครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 12:37:36 »
ชื่อ Skyactive มันเหมือนเป็นชื่อของชุด technology ที่ประกอบเป็นรถ มากกว่าชิ้นส่วนใดชิ้นส่วนหนึ่งครับ

คือเครื่อง Sky มันก็เหมือนเครื่องทั่วๆ ไปนั่นแหละ แต่เหมือนกับปรับปรุงตรงจุดต่างๆ แล้วก็ตั้งชื่อว่า Sky-G Sky-D แล้วเมื่อรวมกับตัวถัง ระบบช่วงล่าง และอื่นๆ ที่ปรับปรุงขึ้นมา ก็เรียก Sky Technology มากกว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 12:46:13 »
เกียร์ CVTแบบDual clutch มีด้วยเหรอคับ ??

ออฟไลน์ pond_v

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 14:28:08 »
Sky Drive เท่าที่ผมทราบ ไม่ใช่ CVT แบบ Dual Clutch ครับ

แต่เป็นเกียร์ AT 6 Speed เนี่ยแหละ มีจุดเด่นคือ Lock-Up Torque Converter ทำงานตั้งแต่ 10 km/h และทำงานทุกเกียร์ ตั้งแต่เกียร์ 1 ยัน เกียร์ 6  ;)

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 15:30:59 »
เกียร์ CVTแบบDual clutch มีด้วยเหรอคับ ??
^^ อย่างผมว่าแหละครับ มันคือวิมานในอากาศ แต่ที่ผมได้ยินมามันมีแค่ 5 Speed เอง

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 16:59:16 »
เค้าโม้ว่าเกียร์ของเค้าดีกว่าเกียร์ครัชคู่ เพราะ Lock-up เกิน 90% ของช่วงเวลาทำงานทั้งหมด

ออฟไลน์ peter123

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 17:18:43 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

แต่สงสัยว่า
การอัดสูงขึ้น(>12:1)

อย่างนี้ ต้อง ใช้แต่ เบนซิล 95 หรือเปล่านี่

สงสัยต่อด้วย ว่า 95 จะพอหรือเปล่า
ครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 19:10:37 »
Lock-up เกิน 90% ของช่วงเวลาทำงานทั้งหมด
ขอถามแบบคนไม่ค่อยรู้ด้านเครื่องยนต์นะครับ จังหวะPOPUPในเกียร์คืออะไรครับ มันเกิดที่เกียร์สุดท้ายรึป่าวครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 19:23:15 »
Lock-up เกิน 90% ของช่วงเวลาทำงานทั้งหมด
ขอถามแบบคนไม่ค่อยรู้ด้านเครื่องยนต์นะครับ จังหวะPOPUPในเกียร์คืออะไรครับ มันเกิดที่เกียร์สุดท้ายรึป่าวครับ

หมายถึง Lock-Up Torque Converter ทำงานหรือเปล่าคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2011, 19:27:47 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:02:50 »
^^ อย่างผมว่าแหละครับ มันคือวิมานในอากาศ แต่ที่ผมได้ยินมามันมีแค่ 5 Speed เอง

ประเด็น คือ มันเป็นเกียร์คนละประเภทเลยไม่ใช่หรอครับ มันจะมารวมกันได้ยังไง ผมงง??  :-\

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:09:48 »

หมายถึง Lock-Up Torque Converter ทำงานหรือเปล่าคับ

อ่อ ขอบคุณครับ  ;)