ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถมีประกันชั้น 1 แล้วน้ำท่วมรถเนี่ยประกันรับผิดชอบมั๊ย?  (อ่าน 5252 ครั้ง)

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
คืออ่านกรมธรรม์แล้วไม่เห็นระบุไว้เลยครับ ว่ารับผิดชอบกรณีภัยธรรมชาติ

มีแต่บอกว่ายกเว้นภัยจากการก่อการร้าย ภัยจากสงคราม ภัยจากกัมมันตรังสี ประมาณนี้อ่ะครับ

ใครมีความรู้ช่วยยืนยันหน่อยครับ  เสียว :'(
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
รับผิดชอบครับ

กรณีเสียหายมั้งคัน ไม่สามารถซ่อมได้หรือไม่คุ้มที่จะซ่อม ชดเชยค่าเสียหายประมาณ 70 %

นอกนั้นก็รับผิดชอบตามปกติ

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
เมื่อวานดูเขาเกี่ยวกับประกันพูดว่า  ถ้ารถเราไหลไปกระแทกรถคนอื่นจนได้รับความเสียหาย  ประกันก็จะจ่ายให้คันนั้นด้วย

รับผิดชอบครับ

กรณีเสียหายมั้งคัน ไม่สามารถซ่อมได้หรือไม่คุ้มที่จะซ่อม ชดเชยค่าเสียหายประมาณ 70 %

นอกนั้นก็รับผิดชอบตามปกติ

ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ เช่นรถใหม่ราคา 5 แสนบาท รถเรามีวงเงินประกัน 4 แสนบาท (ซึ่งวงเงินคุ้มครองตามอัตราปกติก็จะเป็น 80% ของมูลค่ารถ)

ถ้าประกันช่วย 70% ของวงเงินประกัน เท่ากับเราได้สินไหมทดแทน 2 แสน 8 หมื่นบาท ใช่มั๊ยครับ

คิดไปคิดมาก็เหลือมูลค่าเกินคึ่งมานิดนึง  ::)
A member of
Vios-club

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
ถ้าจอดนิ่งไม่ได้ใช้งาน แล้วเกิดอุทกภัย...--->รับผิดชอบตามกรมธรรม์ ครับ
ถ้าเจตนาขับรถเข้าไปในเขตน้ำท่วม เพื่อจะหวังเคลม..---> สืบทราบ ไม่รับผิดชอบครับ
ถ้าขับๆอยู่เกิดน้ำท่วมกระทันหัน และรถยนต์เสียหาย...---> สืบ และคุยเป็น case by case ครับ
หากเกิดเหตุท่วมต้องถ่ายรูปรถเราไว้เป็นหลักฐานด้วยจะดีที่สุดครับ และถ้าเป็นไปได้ก็รีบโทรแจ้งประกันทันทีก่อนครับ

ออฟไลน์ TRcdi

แก้ไขเรื่อง 70% นะครับ

ถ้าน้ำท่วมแล้วรถยนต์เสียหายจนไม่สามารถซ่อมได้หรือประเมินความเสียหายตั้งแต่ ร้อยละ 70 ของมูลค่ารถ

บริษัทประกันภัยต้องจ่ายค่าสินไหมทดแทน "เต็มจำนวนเงินเอาประกันภัยที่ระบุไว้"  ครับ 

ไม่ใช่จ่ายแค่ 70% นะครับ

ส่วนน้ำท่วมแล้วไถลไปชนคันอื่น  ถ้าเป็นประกันภาคสมัครใจ ประเภทอะไรก็ตาม   (ประเภท 1,2,3, +)

ประกันจะให้ความคุ้มครองค่าเสียหายคู่กรณี

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ประกันอ่วมกันแน่ๆ งวดนี้ *-*

ถ้าจอดนิ่งไม่ได้ใช้งาน แล้วเกิดอุทกภัย...--->รับผิดชอบตามกรมธรรม์ ครับ
ถ้าเจตนาขับรถเข้าไปในเขตน้ำท่วม เพื่อจะหวังเคลม..---> สืบทราบ ไม่รับผิดชอบครับ
ถ้าขับๆอยู่เกิดน้ำท่วมกระทันหัน และรถยนต์เสียหาย...---> สืบ และคุยเป็น case by case ครับ
หากเกิดเหตุท่วมต้องถ่ายรูปรถเราไว้เป็นหลักฐานด้วยจะดีที่สุดครับ และถ้าเป็นไปได้ก็รีบโทรแจ้งประกันทันทีก่อนครับ

ขอบคุณครับ กระจ่างมาก หวังว่าเป็นประโยขน์ต่อเพื่อนๆ ใน HLM ครับ

ถ่ายรูป แจ้งประกันทันที
A member of
Vios-club