ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเมื่อไหร่น้ำจะลดครับ ?  (อ่าน 6255 ครั้ง)

kee123kee

• บุคคลทั่วไป
คือผมอยากทราบจริงๆว่าเมื่อไหร่น้ำจะลด ในข่าวก็พูดถึงแต่กรุงเทพ ที่น้ำยังไม่ถึงหน้าแข้งแต่ปทุมสิครับตอนแรกก็เห็นพูดอยู่นั่นแหละแต่ทำไมตอนนี้ไม่เห็นมีใครออกข่าวเลย UU' รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
Re: อยากทราบว่าเมื่อไหร่น้ำจะลดครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:16:03 »
บ้านที่บางปะอินผมยัง ทรงๆ ครับ 
ส่วนที่รังสิต ขึ้นเอาๆ

ผมว่า 1-2 เดือนนับจากนี้

kee123kee

Re: อยากทราบว่าเมื่อไหร่น้ำจะลดครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 21:17:15 »
 :o  1-2 เดือน !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:02:26 »
ลด ในที่นี้คือยังไงหรอครับ

ถ้าจะรอจนแห้งเลย แบบ กลับมาเป็นเหมือนเดิม ก็คงประมาน 1 เดือน-เดือนครึ่ง ครับ จากที่ดูข่าวมา
แต่คิดว่า คงไม่ถึง 2 เดือนมั้งครับ

เพราะตอนนี้มวลน้ำใหญ่ หาที่ไปไม่ได้แล้วจริงๆครับ ยังไงก็ต้องเข้ากรุงเทพแล้วแหล่ะ
ถนนวิภาวดี ก็อาจจะโดนท่วมยาวถึงดินแดง จากที่ฟังข่าวเมื่อกี้
หวังว่า ภายใน 2 อาทิตย์ สถานการน่าจะเริ่มดีขึ้นครับ หวังว่า นะ

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:04:52 »
ไม่รู้เลยครับ ถ้าท่วมวิภาคงแย่แน่ๆครับ ;)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:11:40 »
ดีสุด 1-1.5 เดือน ครับ
เลวร้ายสุด 3 เดือนครับ

ออฟไลน์ Happy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:17:52 »
อยากจะบอกว่าผมขายของอยู่หลังการบินไทย วิภา22 เซงเป็ด ได้หยุดกันยาวๆๆละ

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 22:39:01 »
ปีใหม่ ครับ

อยุธยา น้ำยังไม่ลดเลย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 23:26:19 »
ได้ลอยกระทงกันหน้าบ้านล่ะคราวนี้

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 23:47:46 »
ถ้าไม่ติดว่าน้ำคลองเน่า โดดเล่นสนุกแน่ๆครับ
H.

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 00:21:06 »
ไม่รู้เลยครับ ถ้าท่วมวิภาคงแย่แน่ๆครับ ;)
เท่าที่ดูข่าวมา เส้นวิภาฯอาจถูกใช้เป็นเส้นทางน้ำเพื่อเข้าอุโมงค์ระบายน้ำนะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 01:02:21 »
ผมว่ากว่าจะดีขึ้นจริงๆก็เดือนครึ่งได้แหละครับ
ลองดูมวลน้พที่นี่ดูครับจะรู้เลยว่าเยอะมากกินพื้นที่บริเวณภาคกลางไปเยอะมาก
http://www.websorb.net/flood/

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 02:29:44 »
ถึงทุกท่านครับ

ผมเลิกเชื่อไปแล้วละสำหรับข่าวทีวี และการพูดถึงโน่น นี่นั่น กันวุ่นวายมาก ของนักข่าวบ้านเราจำนวนมาก
รวมทั้งความไม่ได้เรื่องอย่างรุนแรงของ ศปภ. ที่สร้างความสับสนให้ชาวบ้านอย่างต่อเนื่อง

เอาละ ไม่มีใครบอกได้หรอกครับ ว่ามันจะดีขึ้น "วันไหน"
เวลานี้ เราได้แต่ประมาณการคร่าวๆกัน

จากข้อมูลที่มีอยู่ และการประเมินของผม จากข้อมูลรอบๆตัวทั้งหมด
ถ้านับรวมน้ำอีกก้อนหนึ่ง ที่กำลังจะไหลลงมาจากเขื่อนภูมิพล ซึ่งจำเป็นต้องปล่อยลงมาแล้ว

เชื่อว่า เราจะท่วมกันจนถึง กลางเดือนพฤศจิกายน กันเป็นอย่างเร็วที่สุด

เพราะตอนนี้ จะว่าไป หากติดตามภาพจากดาวเทียมตลอด จะพบว่า มวลน้ำ ก็หายไปจากเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว
ค่อนข้างเยอะอยู่ เพียงแต่ว่า ต้องใช้เวลาระบายลงทะเลอีกพักใหญ่ ตอนนี้ตะวันออก ยังไม่มีปัญหาอะไร
สิ่งที่น่าห่วงก็คือ ฝั่งตะวันตก น้ำจะไหลเร็ว และแรงมาก สามพราน วัดไร่ขิง นครชัยศรี เตรียมตัวย้าย อพยพ
ไปอยุ่ในที่ปลอดภัยแต่เนิ่นๆ ก่อนได้แล้วคระับ อย่ารอให้ทางการต้องเตือนคุรเลย จะช้าเกินการณ์

ฝั่งตะวันออก จะมีท่วมเล็กๆน้อย จากน้ำในทุ่ง ที่ไหลลงมาเรื่อยๆ บ้านโซนบางนา อาจมีผลกระทบบ้าง
แต่น้อยมากๆ ส่วนสมุทรปราการ ปีนี้ต้องยอมรับว่า เตรียมตัวกันไว้ค่อนข้างดีมากๆ ดังนั้น โอกาสรอดจะสูงมากกว่าทีอื่นๆ

ในกทม ที่ต้องระวัง มีแค่ น้ำตามท่อระบายน้ำ น้ำล้นตลิ่งในช่วงน้ำขึ้นน้ำลงของแต่ละวัน
ตั้งแต่ 26 - 31 นี้ น้ำทะเล จะหนุนขึ้นสูงกว่าปกติ อาจจะทำลายทุกสถิติกัน แต่เชื่อว่า จะไม่เกินพนังกั้นน้ำเจ้าพระยาแน่ๆ
เพราะนี่ก็นั่งเช็คอยู่ทุกวัน และยังเชื่อว่า พอรับได้อีกนิดหน่อย ก่อนจะถึงคันกั้นน้ำ

ดังนั้น ฝั่งตะวันออก สบายใจได้อีกครับ เพราะฝั่งตะวันออก "ไม่ใช่มวลน้ำครับ เป็นแค่น้ำล้นเอ่อธรรมดา"
ฝั่งตะวันตกของ กทม แถวนครปฐม เตรียมตัวรับ"มวลน้ำ" ที่แรงกว่า ชาวกรุงเทพจะเจอได้เลย

วันนี้ 25 ตุลาคม ถ้านับถึง 15 พฤศจิกายน อย่านึกว่า นานจังนะครับ เผลอแป๊บเดียว มาถึงแล้ว วันเวลาผ่านไปเร็วมากๆ

nattanon_661

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 16:21:21 »
ถึงทุกท่านครับ

ผมเลิกเชื่อไปแล้วละสำหรับข่าวทีวี และการพูดถึงโน่น นี่นั่น กันวุ่นวายมาก ของนักข่าวบ้านเราจำนวนมาก
รวมทั้งความไม่ได้เรื่องอย่างรุนแรงของ ศปภ. ที่สร้างความสับสนให้ชาวบ้านอย่างต่อเนื่อง

เอาละ ไม่มีใครบอกได้หรอกครับ ว่ามันจะดีขึ้น "วันไหน"
เวลานี้ เราได้แต่ประมาณการคร่าวๆกัน

จากข้อมูลที่มีอยู่ และการประเมินของผม จากข้อมูลรอบๆตัวทั้งหมด
ถ้านับรวมน้ำอีกก้อนหนึ่ง ที่กำลังจะไหลลงมาจากเขื่อนภูมิพล ซึ่งจำเป็นต้องปล่อยลงมาแล้ว

เชื่อว่า เราจะท่วมกันจนถึง กลางเดือนพฤศจิกายน กันเป็นอย่างเร็วที่สุด

เพราะตอนนี้ จะว่าไป หากติดตามภาพจากดาวเทียมตลอด จะพบว่า มวลน้ำ ก็หายไปจากเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว
ค่อนข้างเยอะอยู่ เพียงแต่ว่า ต้องใช้เวลาระบายลงทะเลอีกพักใหญ่ ตอนนี้ตะวันออก ยังไม่มีปัญหาอะไร
สิ่งที่น่าห่วงก็คือ ฝั่งตะวันตก น้ำจะไหลเร็ว และแรงมาก สามพราน วัดไร่ขิง นครชัยศรี เตรียมตัวย้าย อพยพ
ไปอยุ่ในที่ปลอดภัยแต่เนิ่นๆ ก่อนได้แล้วคระับ อย่ารอให้ทางการต้องเตือนคุรเลย จะช้าเกินการณ์

ฝั่งตะวันออก จะมีท่วมเล็กๆน้อย จากน้ำในทุ่ง ที่ไหลลงมาเรื่อยๆ บ้านโซนบางนา อาจมีผลกระทบบ้าง
แต่น้อยมากๆ ส่วนสมุทรปราการ ปีนี้ต้องยอมรับว่า เตรียมตัวกันไว้ค่อนข้างดีมากๆ ดังนั้น โอกาสรอดจะสูงมากกว่าทีอื่นๆ

ในกทม ที่ต้องระวัง มีแค่ น้ำตามท่อระบายน้ำ น้ำล้นตลิ่งในช่วงน้ำขึ้นน้ำลงของแต่ละวัน
ตั้งแต่ 26 - 31 นี้ น้ำทะเล จะหนุนขึ้นสูงกว่าปกติ อาจจะทำลายทุกสถิติกัน แต่เชื่อว่า จะไม่เกินพนังกั้นน้ำเจ้าพระยาแน่ๆ
เพราะนี่ก็นั่งเช็คอยู่ทุกวัน และยังเชื่อว่า พอรับได้อีกนิดหน่อย ก่อนจะถึงคันกั้นน้ำ

ดังนั้น ฝั่งตะวันออก สบายใจได้อีกครับ เพราะฝั่งตะวันออก "ไม่ใช่มวลน้ำครับ เป็นแค่น้ำล้นเอ่อธรรมดา"
ฝั่งตะวันตกของ กทม แถวนครปฐม เตรียมตัวรับ"มวลน้ำ" ที่แรงกว่า ชาวกรุงเทพจะเจอได้เลย

วันนี้ 25 ตุลาคม ถ้านับถึง 15 พฤศจิกายน อย่านึกว่า นานจังนะครับ เผลอแป๊บเดียว มาถึงแล้ว วันเวลาผ่านไปเร็วมากๆ
เห็นด้วยอย่างแร๊ง!