ผู้เขียน หัวข้อ: ปชช.ทะยอยออกต่างจังหวัด หนีน้ำท่วม  (อ่าน 7583 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
เมื่อสักครู่ออกไปเก็บภาพเกี่ยวกับน้ำท่วมรอบๆบ้านมา เลยมารายงานให้เป็นข้อมูลครับ

บรมราชชนนีขาออกตอนนี้รถติดระยะทางยาว สังเกตุจากบริเวณพุทธมณฑลสาย 3 ตอนนี้ ไม่ทราบว่าติดตลอดเส้นบรมฯขาออกเลยหรือเปล่า

ฝั่งกลับกัน ไม่มีปัญหา การจราจรค่อนข้างโล่งครับ

ตอนนี้คนกรุงเทพทะยอยออกต่างจังหวัดกันเยอะมาก ใครที่ยังอยู่ในกรุงเทพฯ หรือที่ไหนก็แล้วแต่ที่อยู่ในเขตน้ำท่วม

รักษาเนื้อรักษาตัว รักษาสุขภาพนะครับ

อ่อ ตอนนี้น้ำปะปาบริเวณแถวบ้านผม[พุทธมณฑลสาย 3] มีปัญหาทั้งกลิ่น สี และรสชาติเลยครับ เพื่อนๆสมาชิกเป็นเหมือนกันไหมครับ  ::)

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Re: ปชช.ทะยอยออกต่างจังหวัด หนีน้ำท่วม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:24:47 »
น้ำประปาตอนนี้เค้าอัดคลอรีนเข้าไปเพิ่มครับ

ถ้าน้ำออกเหลือง และกลิ่นหยั่งกะสระว่ายน้ำ(ไม่ถึงขนาดนั้นๆ อยู่ในระดับน้องๆ) แสดงว่าใส่คลอรีนเยอะครับ

ถ้ามีอย่างอื่นนอกจากนี้ แสดงว่า ต้องมีจุดที่ท่อรั่วอยู่(อาจจะเป็นจุดที่มองไม่เห็น เช่น ด้านใต้ของท่อ หรือใต้ดิน)

Re: ปชช.ทะยอยออกต่างจังหวัด หนีน้ำท่วม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:31:33 »
น้ำประปาตอนนี้เค้าอัดคลอรีนเข้าไปเพิ่มครับ

ถ้าน้ำออกเหลือง และกลิ่นหยั่งกะสระว่ายน้ำ(ไม่ถึงขนาดนั้นๆ อยู่ในระดับน้องๆ) แสดงว่าใส่คลอรีนเยอะครับ

ถ้ามีอย่างอื่นนอกจากนี้ แสดงว่า ต้องมีจุดที่ท่อรั่วอยู่(อาจจะเป็นจุดที่มองไม่เห็น เช่น ด้านใต้ของท่อ หรือใต้ดิน)

รสชาติ เป็นรสยังไงผมก็บอกไม่ถูก แต่ที่แน่ๆไม่ใช่คลอลีนที่ออกรสแรง รสชาติ+กลิ่นมันคล้ายกลิ่นดิน กลิ่นน้ำที่ท่วมน่ะครับ

ตอนนี้ใช้น้ำที่สำรองเอาไว้ ไม่รู้ว่าจะใช้ได้กี่วัน  :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:35:55 »
บ้านผมมีแท๊งน้ำต้องเข้าแทงก่อนถึงออกมาใช้ ตอนท่อแตกที่มหาสวัส 2วันแล้วกลิ่นเหม็นโคลนยังอยู่เลยครับ แล้วเหลืองนิดๆ แปรงฟันทีนี่.....

ไม่รู้ว่าซ่อมเสร็จแล้วหรือยังเหม็นมาก แค่เปิดออกจาก๊อกก็ได้กลิ่นละครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:38:04 »
ถ้ากลิ่นออกเป็นกลิ่นดิน ก็... เหอๆ :D ;D
ลองเช็คดูด้วยว่า น้ำในท่อระบายน้ำหน้าบ้านขึ้นสูงหรือป่าวนะครับ ของผมถ้าน้ำล้นท่อ กลิ่นขึ้นมางี้ แทบอ้วก(ดูจากชักโครกชั้นล่างก็ได้ครับ ถ้าน้ำในชักโครกขึ้นสูง แสดงว่าในท่อระบายน้ำก็สูงขึ้น ครับ)

ของผมเองตอนนี้น้ำประปายังOK แต่กลิ่นคลอรีนนี่ได้ใจเลย... :P

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:40:03 »
ทางยกระดับบูรพาวิถีเองทางออกไปชลบุรีด่านสุดท้ายเองก็เป็นแบบนี้มาหลายวันแล้วครับ ถือว่าดีเมหือนกันนะช่วยลดอัตราการใช้น้ำดื่นและอาหารเอาไปเผื่อแผ่คนที่ไปไหนไม่ได้ได้อีกทางหนึ่ง   :)

น่าเสียดายที่บริษัทเอกชนต่างๆยังคงยืนยันให้พนักงานห้ามหยุด แทนที่จะได้มีการวางแผนรับมือน้ำท่วมมากกว่านี้หรือคนที่ยังไม่ลำบากจะได้แบ่งกำลังไปช่วยส่วนที่น้ำยังไม่ท่วมได้ก็ต้องขาดไปเพราะว่าต้องทำงานเพื่อบริษัทที่สำนักงานใหญ่เค้ายังไม่ท่วมจนอาคารเสียหาย......ถ้าผู้บริหารเค้าอยู่สบายลูกน้องก็ต้องสะกดจิตตัวเองว่ามันไม่มีอะไรๆๆๆทั้งๆที่หลายคนน้ำท่วมเอวแล้ว หากว่าประชาชนจำนวนมากไม่มีเงินหรือตกงานแล้วคนที่รอดจำนวนน้อยมันจะอยู่รอดได้ยังไง? ผมนึกไม่ออก  :-\  

เวลานี้แหละที่จะวัดกันแล้วว่าใครกันที่มันมี CSR ที่แท้จริง.......... 8)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:41:16 »
บ้านผมสาย 2 ประปาสีเหลืองเก็กฮวย ฉี่แล้วกดหรือไม่กดชักโครกแทบแยกไม่ออก  

แถมกลิ่นคาวเหมือนน้ำตู้ปลาเลยค้าบบบบ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:42:57 »
ทางยกระดับบูรพาวิถีเองทางออกไปชลบุรีด่านสุดท้ายเองก็เป็นแบบนี้มาหลายวันแล้วครับ ถือว่าดีเมหือนกันนะช่วยลดอัตราการใช้น้ำดื่นและอาหารเอาไปเผื่อแผ่คนที่ไปไหนไม่ได้ได้อีกทางหนึ่ง   :)

น่าเสียดายที่บริษัทเอกชนต่างๆยังคงยืนยันให้พนักงานห้ามหยุด แทนที่จะได้มีการวางแผนรับมือน้ำท่วมมากกว่านี้หรือคนที่ยังไม่ลำบากจะได้แบ่งกำลังไปช่วยส่วนที่น้ำยังไม่ท่วมได้ก็ต้องขาดไปเพราะว่าต้องทำงานเพื่อบริษัทที่สำนักงานใหญ่เค้ายังไม่ท่วมจนอาคารเสียหาย......ถ้าผู้บริหารเค้าอยู่สบายลูกน้องก็ต้องสะกดจิตตัวเองว่ามันไม่มีอะไรๆๆๆทั้งๆที่หลายคนน้ำท่วมเอวแล้ว หากว่าประชาชนจำนวนมากไม่มีเงินหรือตกงานแล้วคนที่รอดจำนวนน้อยมันจะอยู่รอดได้ยังไง? ผมนึกไม่ออก  :-\  

เวลานี้แหละที่จะวัดกันแล้วว่าใครกันที่มันมี CSR ที่แท้จริง.......... 8)

ใช่ๆครับ บริษัทผมให้หยุดยาวเลย ทั้งที่เป็น Office ยังไม่ท่วมครับ

และยังมีการให้เงินพนักงานที่มาทำงานในช่วงนี้วันละ 200 บ. ใครที่มาสายก็ไม่ตัดสิทธิ และอื่นๆ

ใจดีมากๆเลยครับ ที่บริษัทเจ้าของบอกว่า ถ้าน้ำท่วมหน้าบริษัทเมื่อไร ไม่ต้องเข้ามาเลยครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:52:13 »
ดีครับ ได้พักผ่อนสมอง ไปถึงนั่นไม่ต้องดูทีวีครับ เล่นน้ำ ปีนเขา ทำกิจกรรม แ้ก้เครียด

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 16:58:31 »
   ตอนนี้โคราช ก็มีรถ จาก กทม. อยุธยา. หนาตากว่าปกติ มากเหมือนกันตอนติดไฟแดง นี่ชัดเลยครับ ป้ายทะเบียน จังหวัดแถวภาคกลาง มากขึ้นจริงๆ ใครมีญาติหรือ เพื่อน หรือ อยากหลบภัย ชั่วคราว มาได้นะครับ พี่ๆน้องๆ อาหาร การกิน ยังไม่ขาดสต๊อก ครับ...ขอให้ทุกท่านเดินทางปลอดภัยด้วยนะครับ  สู้ๆ ครับพี่น้อง..................สู้โว๊ย!!!

ออฟไลน์ littlebit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 17:06:39 »
เชียงรายรออยู่ครับ เริ่มหนาวแล้วด้วย อิอิ

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 17:15:05 »

บริษัทผมก็เตรียมเต็มที่ แต่เตรียมให้อยู่ต่อน่ะครับ ไม่ให้หยุด ถ้าน้ำท่วมเดียวมีให้ไปทำอีกที่ และเค้าก็เตรียมรับมือน้ำท่วมที่บริษัทอย่า่งเดียว กลัวแต่น้ำท่วมบริษัท แต่ไม่เคยทำลูกน้องเลยว่า ที่บ้านไหวไหม
น้ำท่วมยังอะไรประมาณนี้   :'( :'( ทำไงได้ เพราะเค้าเป็นคนให้เงินเรานิ  :'( :'(   
ตอนนี้อยากหยุดมากเลย เพื่อที่จะไปหาซื้ออาหาร ซื้อน้ำมาตุนไว้ เพราะไปหลังเลิกงานที่ไร หมดทุกที่
 :'( :'( :'( :'( :'( :'(
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 18:26:28 »
นี่มันสะพานลอยแถวบ้านผมเลย ผมอยู่ตรงช้ามแม่ประนอมครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 18:32:48 »
ตอนนี้ชลบุรี  คนเยอะแยะ รถเยอะแยะ  ไม่มีฝน ไม่มีน้ำท่วม   มีแต่อากาศร้อน  ร้อนมากๆๆ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 19:52:06 »
นี่มันสะพานลอยแถวบ้านผมเลย ผมอยู่ตรงช้ามแม่ประนอมครับ

ผมอยู่ซอยบรมฯ113 ฝั่งเดียวกับโรงงานครับ  ;)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 21:04:19 »
มาอัพเดต ด้วยคน ถนนพระราม 2 รถขาออกเยอะมากตลอดทั้งวัน สงสัยหนีไปใต้กันหมดแล้่ว  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 21:33:22 »
นครนายกคนก็ค่อยๆไหลมารีสอร์ตผมจะเต็มแล้วครับ ดีใจจริงๆมีเงินจ่ายลูกน้องแล้ว

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 21:49:20 »
ผมมาพักโรงเเรมตัวเมือง ระยอง

ปรากฏว่าโรงเเรมที่ผมพัก เจ้าหน้าที่บอกว่าถูกจองหมด จนถึงวันที่30

พวกรีสอร์ตริมทะเล เกาะเสม็ด คนคงเเน่นน่าดู

สงสัยจะอามรณ์ เดียวกัน หนีน้ำท่วม ไปไหนดี?

ไปทะเล ดีไหม จิตใจจะได้ผ่อนคลาย  :D 

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 23:19:33 »
ใครที่ตอนนี้มีได้หยุดแล้วยังไม่เจอปัญหาน้ำท่วมลองหาโอกาสไปช่วยเหลือคนส่วนอื่นๆดูนะครับ แล้วจะพบว่าเรายังมีอะไรดีๆอีกมานอกเหนือจากการลงทุนจากต่างชาติและค่า GDP  :)

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปช่วยกลุ่มคนรักหมาลำเลียงหมาออกมาจากคอนโดนหมาในวัดสวนแก้วเขตบางบัวทอง หลายๆจุดน้ำท่วมครึ่งแข้งส่วนในหมู่บ้านเกือบๆเลยเอวแล้ว สิ่งที่ผมเห็นเด่นชัดมากที่สุดก็คือความมีน้ำใจของคนไทยครับ กลุ่มของผมต้องเดินเท้าเข้าไปกว่าจะถึงพื้นที่วัดเพราะแท็กซี่ไปต่อไม่ได้ ระหว่างทางนั้นไม่ต้องเดินเท้าเลยเพราะจะมีรถชาวบ้านเขตนั้นที่เป็นกระบะยกสูงหรือรถโฟร์วีลคอยจอดถามเป้นระยะๆให้พวกเราขึ้นโดนไม่ต้องโบก ทั้งน้ำทั้งอาหารเค้าขับรถผ่านมาเห็นเราจับกลุ่มกันเค้าให้เราเลยทันทีไม่มีถาม  :D

ในตอนนี้หลายๆบ้านไม่มีน้ำไม่มีไฟใช่แต่เราอยู่รอดได้ด้วยน้ำใจของคนไทยเราเองนี่แหละ ตอนนี้ไม่มีเสื้อเหลืองเสื้อแดงเสื้อหลากสีแล้วครับ มีอะไรเราช่วยกันหมด ซึ่งสำหรับผมแล้วความคิดของบริษัทใหญ่โตที่มองว่าตัวเองไม่เดือดร้อนก็จะไม่ให้หยุดเป็นเรื่องที่เห็นแก่ตัวมาก ผู้บริหารทนได้อย่างไรในระหว่างที่สองอาทิตย์มานี่มีแต่คนพูดถึงเรื่องน้ำท่วม กลัวน้ำท่วม เป็นห่วงครอบครัว? ใช่ที่คุณจะปล่อยให้คนที่บ้านน้ำท่วมไปแล้วลางานได้หรือจัดหาที่พักให้ แต่สุดท้ายมันก็วนเวียนอยู่กับผลประโยชน์ของบริษัทเองเท่านั้น แล้วกับสังคมรอบๆตัวที่เป็นแหล่งเงินแหล่งทองของตัวเองล่ะ? ผมไม่เข้าใจว่าเค้าทนได้อย่างไรกับข่าวที่ต้องการความช่วยเหลือของชุมชนต่างๆ แม้กระทั่งการไปกั้นกระสอบทราบป้องกันคลองประปาของเราที่เป็นแหล่งน้ำสำคัญที่ถ้าเสียไปแล้วเราอาจไม่มีน้ำสะอาดใช้อีกเลยเป็นเดือน ผู้บริหารส่วนใหญ่คาดหวังแต่ว่าจะให้คนอื่นมาทำสิ่งที่ตัวเองต้องการแต่หากว่าตัวเองพลาดพลั้งล้มไปแล้วก็เรียกร้องให้มีคนมาช่วยอุุ้มช่วยรับผิดชอบความเสียหายของตัวเอง แต่ทำไมไม่คิดเสียบ้างว่าในระหว่างที่คุณสามารถตัดสินใจทำอะไรเพื่อสังคมได้คุณกลับไม่ทำ เมื่อถึงเวลาที่ตัวเองลำบากแล้วใครจะมาช่วยเหลือคุณกัน? เมื่อไหร่คุณจะมองเห็นว่าอะไรคือสิ่งที่สำคัญที่สุดในช่วงวิกฤติรอบทศวรรศครั้งนี้?

นี่เป็นปัญหาที่ใหญ่ยิ่งกว่าน้ำท่วมเสียอีก น้ำท่วมทั้งประเทศยังไม่เสียหายเท่าคนไทยบางกลุ่มเลือกที่จะต่างคนต่างอยู่ห่วงแต่ผลประโยชน์ของตัวเอง ไม่ต้องมองที่การทำงานของรัฐบาลหรือกระทรวงไหนๆ แต่ถามตัวเองดีกว่าว่าปัญหามันมาถึงขนาดนี้แล้วเราได้ทำอะไรเพื่อช่วยเหลือสังคมแล้วหรือยัง? ถ้าหากว่ามีเวลามีโอกาสเรามาลองใช้มันทำประโยชน์กันดูเถอะครับ หนึ่งคนมันทำอะไรได้มากกว่าที่คิด จะเข้าใจได้โดยง่ายเลยว่าปัญหาน้ำท่วมเนี่ยมันไม่ได้ใหญ่โตอะไรเลย เรายังมีสังคมไทยค้ำจุนอยู่  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 07:36:34 »
ข้างบนนี่ชอบจังเลย ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:17:12 »
เส้นนั้นมันติดทุกวันเลยครับ ไม่รู้ว่าติดอะไร ตอนน้ำไม่ท่วมก็ติดมันแบบนั้นแหละ เช้ายันเย็น เดี๋ยวนี้ผมหนีไปออกทางสาย 4 เพชรเกษมแหละ ไปทางนั้นไม่ไหวจริง ๆ  >:(

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 10:58:56 »
รายงานครับ

การจราจรในเมืองพัทยาตอนนี้ใกล้อัมพาตแล้วครับ ลำพังเฉพาะสองแถวเมืองพัทยาก็เพียบแล้วครับ 

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:20:52 »
รายงานสภาพการจราจร ขณะนี้มีการประกาศปิดเส้นทางการสัญจร

ถนนบรมราชชนนีขาออกปิดการจราจรตั้งแต่เชิงสะพานพระปิ่นเกล้า ถึงสถานีขนส่งสายใต้ใหม่

ถนนบรมราชชนนีขาเข้าปิดการจราจรตั้งแต่บริเวณพุทธมณฑลสาย 4 ถึงถนนคลองขุด

เป็นประกาศปิดเส้นทางการจราจรเพิ่มจาก 7 เส้นที่ประกาศมาครับ

:( :( :( :( :(

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 17:08:46 »
ราคาโรงเเรม พัทยาค่อนข้างเอาเรื่องอยู่นะครับ
ราคา2-3พัน ผมโทรไปถามไม่มีห้องว่างเลย

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 19:21:41 »
หน้าบ้านผมวันนี้ เยื้องๆปากซอยของบ้านท่านเจ้าของกระทู้ครับ บ้านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างไรบ้างครับ

คนงานยืนอยู่นอกแนวกระสอบทรายที่จมไปแล้ว ในบ้านผมยังสูบน้ำสู้อยู่ยังไม่ท่วมในบ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2011, 19:25:28 โดย Maximus »