ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่อง E39 หน่อยครับ  (อ่าน 6518 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ขอปรึกษาเรื่อง E39 หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 00:05:11 »
ช่วงนี้ผมขับ E39 คันเก่าพ่อผมอยู่ครับ
1. เวลาขับเนี่ย ผมได้ยินเสียงคล้ายๆเหล็กสีกันดังจากล้ออะครับ ถามจากหลายๆคน เค้าบอกว่า เป็นที่จานเบรค
    ไม่ทราบว่าแบบนี้ ถ้าไปเจียจานเบรคจะหายมะครับ หรือต้องทำอย่างไร เวลาเบรคก็ไม่มีปัญหาด้วย จะได้ยินเฉพาะตอนเปิดกระจกแล้วขับในซอยแคบๆ (เสียงสะท้อน)
2. เวลาที่เปลี่ยนเกียร์ เช่น จาก เกียร์ P>D P>R N>D N>R จะมีเสียงแกรกสั้นๆ ไม่ทราบว่าปกติรึป่าวครับ บางทีเวลาขึ้นเกียร์ก็เป็นเหมือนกัน
3. บริเวณ rim guard ของยาง มีรอยฉีกเล็กน้อยอะครับ แต่ไม่ถึงเนื้อนะ แบบนี้ ควรจะเปลี่ยนเลยรึป่าวครับ

4. พอดีว่าพ่อผมกะจะขายรถคันนี้อะครับ จริงๆผมชอบคันนี้มาก แต่ถ้าไม่มีคันนี้ ผมก็ต้องขับ Hyundai H-1 ไม่ไช่ว่าไม่ชอบนะ มีขนเพื่อนบ้างเป็นครั้งคราวเหมือนกัน
    แต่ผมรู้สึกวังเวงเวลาที่ ต้องขับรถตู้คันเบ้อเริ่มคนเดียวในเวลากลางคืน แล้วมันรู้สึกแปลกๆ ถึงไม่ขาย E39 ผมก็จะขับ H-1 อาทิดละ 2-3 วันอยู่ดี
    แต่ผมก็ไม่อยากรบกวนพ่อผม เพราะมันเงินเขา ไม่รู้เค้าขายแค่เพราะเบื่อ หรือ ขายเพราะต้องใช้เงิน แม่ผมก็สนับสนุนให้ขายสะด้วย เพราะกลัวผมไม่ขับ H1
    คิดว่าผมควรทำไงดีครับ น่าจะลองขอดู หรือ ตามใจเค้าดี เพราะไม่อยากไปขัดเค้า อีกหน่อยก็อาจซื้อรถอีกก็ได้ แต่ก็ไม่รู้เมื่อไหร่

inwzanakub

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอปรึกษาเรื่อง E39 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 02:22:27 »
ตอบได้แต่ข้อ 4. ผมว่าคุยตรงๆเลยครับ ว่าชอบ แล้วก็บอกเหตุผลเกี่ยวกับรถตู้ด้วยว่านั่งคนเดียวหวิวๆ ^^

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: ขอปรึกษาเรื่อง E39 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 02:33:38 »
ก็คุยกันดูสิครับ พ่อแม่ลูกน่าจะคุยกันได้เรื่องที่มาที่ไปที่จะขายอยู่แล้วนี่นา
ผมก็รู้สึกแปลกแปลก ถ้าจะให้ชีวิตประจำวันต้องขับแต่รถตู้คันเบ้อเร่อตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 08:42:34 »
รบกวน จขกท คุยกะคุณพ่อสิครับ คนครอบครัวเดียวกัน
เวลาผมมีปัญหาหรืออยากได้อะไร ก็บอกพ่อกับแม่ไปตรงๆ ครับ คิดอะไรก็บอกไป อย่างมากก็มีเสียงดังกลับมาถ้าเรื่องที่พูดไม่เข้าท่า แค่นั้นจริงๆๆ
ตื่นเต้นดีออก โชคดีก็อาจได้สิ่งที่ต้องการ

สำหรับความเห็นต่อ e39 ผมว่าถ้า จขกท ชอบ ก็ขอสิครับ ขอมาบูรณะให้เหมือนเดิม หรือเอามาแต่ง ตามงบประมาณที่มี น่าจะขับเท่ห์ได้อีกนานเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:45:23 »
ผมไม่ได้ขับ BMW ก็ไม่รู้นะครับ ว่ามันจะซ่อมแพงหรือเปล่า

แต่เท่าที่ได้ยินมา E39 น่าจะซ่อมกันแพงพอสมควร ยังไงลองเอามาคำนวณดูก่อนละกันครับ ว่าระหว่างซ่อมและใช้ต่อ กับขาย อันไหนคุ้มกว่า

ส่วนตัวผมว่าขับ H1 มันไม่ได้เลวร้ายหรอกครับ ยังไงมันก็ยังคล้ายๆ รถเก๋ง

เมื่อก่อนคุณพ่อผมก็ขับ Nissan Caravan JDM ไปไหนมาไหนตลอด (ตอนนี้ขายให้เพื่อฝรั่งไป)

ตอนนี้ป้าผม ที่บ้านมี Vios, Estima, แต่รถรุ่นนึงที่แกขับไปไหนมาไหนบ่อยๆ พอสมควรคือ Toyota Hiace ตัวก่อนหัวจรวด ครับ

ตอนนี้พ่อผมก็ขับ Hiace หัวจรวด หลัง MC ครั้งแรก (หน้าเก่า แต่มีสามห่วง) สลับกับ W124

ไม่รู้สิครับ ผมว่าคนขับรถตู้ตลอดเวลา มันก็ไม่ได้ประหลาดขนาดนั้น (ถ้ารับค่าน้ำมันไหว)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

okcomputer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 22:53:36 »
1.ระบบเบรคนี่เป็นเบรคมือไฟฟ้ารึเปล่าครับ  ผมเคยเป็นนะ แบบว่าเบรคมันสกปรกครับ เบรคมันคลายไม่สุด ต้องไปทำความสะอาดหน่อยครับ รึว่าเบรคแรงๆหน่อยให้ที่สกปรกๆมันหลุดก็อาจจะพอได้ครับ

2. อันนี้ไม่รู้เลยครับ แต่ถ้ามีเสียงทุกครั้งก็น่าจะผิดปกติ ลองโทรไปถามที่ศูนย๋ดูไม๊ครับ

3.อันนี้ผมก็เป็นนะ แต่ผมไม่ได้เปลี่ยนครับ ใช้จนยางหมดอายุเลย(ยางนิตโต้ NT555)

4. ต้องลองคุยดูครับ ถามเหตุผมของพ่อ กับเหตุผลของเรา และความจำเป็นในการที่จะต้องขายหน่ะครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:56:56 »
มาบังคับให้ผมตอบซะงั้น -*-

1. ถ้าวิ่งอย่างเดียวไม่เลียเบรค ผมไม่ทราบคับ แต่ถ้าเลียเบรคแล้วดังเหล็กสีกันเบาๆ  ดังเสียงไม่แหลมนี่ปรกติคับ ถ้าเสียงดังแบบรถเมล์เลยนี่ผ้าเบรคแล้วคับ ไปหลังวัดโสมฯร้านไพโรจ เบิกผ้า textar มาคู่นึง 1400 บาท เงียบสนิทเลยคับ แต่ถ้าจานเบรค ไปหา brembo ที่มันเป็นแบบใส่แทนของเดิม แบบบเดิม ถูกกว่าของวัดโสมฯอีก ไปหาเบอร์เอาในเว็บ e39thailand นะคับ

2.จำชื่อไม่ได้คับ ไม่ยอยเพลากลาง ก็ตุ๊กตาเพลากลางล่ะคับ แต่น่าจะยอยเพลากลาง 4-6 พันแล้วแต่ค่าแรงที่อู่จะเก็บ อะไหล่ไม่แพงคับ แต่รื้อยากโคตร  >:(

ส่วนขายไม่ขาย มันอยู่ที่คุณคับผม
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 23:49:45 »
เห็นว่าใช้ E39 อยู่ ขอโทดทีครับ -*-

ขอบคุณครับ