ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ทำ C Quartz  (อ่าน 7249 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mach

• Newbie
  • *
แชร์ประสบการณ์ทำ C Quartz
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 19:09:48 »
ใครเคยมีประสบการณ์ทำ C Quartz มาแล้วบ้างครับ  ::)

1 ทำpackage อะไร และทำมานานเท่าไรแล้วครับ
 2 มีความพอใจในระดับไหนครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ :)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: แชร์ประสบการณ์ทำ C Quartz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 06:55:06 »
Signature Package ทำมาเดือนกว่าๆครับสำหรับE class W212
ความเงาดีกว่าGlass Coatingอยู่บ้างแต่ที่เห็นชัดคือผิวลื่นกว่ามากทำให้หยดน้ำไม่ค่อยเกาะและล้างง่ายครับ
BMW 750E M SPORT

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:02:34 »
signature เขารับประกันกี่ปีครับ  ;D ตอนนี้ลังเลอยู่ว่าจะเอาอะไรดีคัรบ c-quart or crystal seal ครับ

ขอบคุณคับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:30:25 »
signature เขารับประกันกี่ปีครับ  ;D ตอนนี้ลังเลอยู่ว่าจะเอาอะไรดีคัรบ c-quart or crystal seal ครับ

ขอบคุณคับ
7ปีครับ ถ้ารถสีดำหรือขาวก็น่าทำC Quartzครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:32:42 »
แล้วถ้าเทียบความเงางามกับ wax chemical guys อะไรประมาณนี้ จะเงาก่วาอีกไหมครับ  :)

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 09:40:07 »
ซื้อใน Autogeek.net แล้วทำเองครับ ทำมาได้ 4 เดือนแล้วครับ

พอใจในระดับหนึ่งในระดับที่ว่า เวลาน้ำมาเจอรถ จะเกาะเป็นเม็ดๆฝอยๆเลย

เวลาล้างรถเสร็จรถก็ลื่นแล้วเงาแล้ว

แต่ผมเป็นพวกบ้าแวกซ์ซึ่งจะต้องลงทับอยู่เสมอก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

โดยรวมแล้วคุ้มค่าครับ ซื้อมาขวดนึงใช้ได้สองคัน คุ้ม  ;) ;)

2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Mach

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 09:45:32 »

ขอบคุณคับ
7ปีครับ ถ้ารถสีดำหรือขาวก็น่าทำC Quartzครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D

ได้ราคามาเท่าไหร่ครับ มีต้องเข้าไปmaintenance ทุกกี่เดือนครับ แล้วประกันได้ 7 ปีนี้ซื้อเพิ่มหรือเป็นpackage ใหม่ครับ
(ถ้าไม่สะดวกบอกทางPMก็ได้นะครับ) :D

คุณ preme123 ครับ สนใจทำเป็นgroup buy ด้วยกันไหมครับ ::) เผื่อได้ราคาที่ถูกลงครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 10:19:17 »
ถ้าจะเอาเงางามก็ทำได้ครับ แต่ถ้าจะทำไว้กันสะเก็ดหิน...อันนี้ไม่ช่วยนะครับ ผมเคยทำ CTS มาแล้ว ก็ยังมีสีหลุดอยู่ดีครับ แถมเวลาจะทำสีก็ยากอีกเพราะต้องขัดของเก่าออกหมดทั้ง CTS และสีเดิม จากนั้นพอทำสีเสร็จแล้วก็ต้องทำเคลือบ CTS ใหม่อีกครับ ซึ่งทำให้ฟรี 1 ชิ้นครับ ชิ้นต่อไปต้องเสียตังค์ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าสำหรับ C quartz เค้าคิดค่าใชจ่ายตรงนี้ยังไงนะครับ

ถ้าให้ผมตัดสินใจตอนนี้ ผมจะเลือกซื้อ package ขัดเคลือบเงาดีๆซักชุดครับ จากนั้นก็ทำไปเลยทั้งปี ด้วยเหตุผลที่ว่า
1. ราคาถูกกว่ามาก
2. ถึงแม้เคลือบแก้วต่างๆเหล่านี้ไปแล้ว ยังไงเราก็ต้องไปล้างรถอยู่ดี เพราะฉะนั้นก็ขัดเคลือบไปด้วยเลยดีกว่า
3. ความเงางามออกมาใกล้เคียงกัน ต่างกันตรงเวลาที่ฝนตกหยดน้ำอาจจะเกาะมากน้อยต่างกัน แต่สำหรับผมตรงนั้นไม่ใช่สาระอ่ะครับ
4. ทำสีเมื่อเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย ไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม
5. เมื่อมีผลิตภัณฑ์ใหม่ๆออกมา เราสามารถเปลี่ยนไปใช้ได้ตลอดไม่ต้องยึดติดอยู่กับของเดิม และอยากจะเลิกทำเมื่อไหร่ก็ได้ แบบว่าพอหายเห่อรถแล้วก็อาจจะไม่อยากจะไปวุ่นวายอะไรมากมายครับ

แถมผมเห็นหลายท่านพอเคลือบแก้วพวกนี้เสร็จก็ยังคงต้องไปขัดเคลือบสีอยู่ดีแหละครับ เพราะถ้าไม่ดูแลมันก็จะเกิดรอยขนแมว รอยคราบต่างๆได้เช่นกันครับ

สรุป ผมคงเลือกวิธีการเดิมๆที่ประหยัดและให้ผลดีครับ  ;D ลองดูเป็นแนวทางละกันนะครับ ไม่อยากให้วิ่งตามกระแสมากจนเกินไปนัก ถ้ามันไม่ได้ให้ประโยชน์ที่ชัดเจนอย่างแท้จริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2011, 10:29:03 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 12:29:12 »
ซื้อใน Autogeek.net แล้วทำเองครับ ทำมาได้ 4 เดือนแล้วครับ

พอใจในระดับหนึ่งในระดับที่ว่า เวลาน้ำมาเจอรถ จะเกาะเป็นเม็ดๆฝอยๆเลย

เวลาล้างรถเสร็จรถก็ลื่นแล้วเงาแล้ว

แต่ผมเป็นพวกบ้าแวกซ์ซึ่งจะต้องลงทับอยู่เสมอก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

โดยรวมแล้วคุ้มค่าครับ ซื้อมาขวดนึงใช้ได้สองคัน คุ้ม  ;) ;)

เงางามมากครับ  ;D
เจ๋งมาก...ก...ก.... (ส่วนตัวผมนับถือคนที่ชอบ DIY ครับ  ;D เพราะเป็นอะไรที่ผมทำไม่ค่อยได้)
ไม่ทราบว่าได้มาเท่าไหร่ครับ แล้วใช้เวลาทำเองทั้งหมดกี่ชั่วโมงต่อคันครับ
ถ้าพอมีเวลา ช่วยลงรายละเอียดการทำได้ไหมครับ น่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านที่ชอบ DIY

ส่วนพวกเคลือบต่างๆ ส่วนตัวคิดว่าเคลือบบ่อยๆโดยน้ำยาดีๆ และขัดเคลือบเต็มระบบปีละครั้ง น่าจะดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2011, 12:32:05 โดย sexysecret »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 12:41:30 »
ขอตอบในฐานะที่มีรถหลายคันและใช้ทั้งPackage PCS Wax และGlass CoatหรือC Quartzครับ เคลือบWaxก็เงาและประหยัดกว่าแต่ต้องเคลือบบ่อยๆมิฉะนั้นWaxก็จะหายไป การป้องกันขี้นกและสารเคมีก็ด้อยกว่าอีก2แบบรวมทั้งการเคลือบต้องเช็ดออกให้หมดไม่งั้นจะมีรอยWaxตกค้างอยู่ทำให้ดูไม่เรียบร้อยกับรถสีเข้มๆครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 13:09:08 »
ถ้าเอาความเงาลื่นก็ดีครับ ไม่ต้องล้างบ่อย และถ้าทำเป็น สั่งออโต้กรีกมาได้ครับ แต่ทำไม่เป็นอย่าเสี่ยงเลยครับ
( เหมาะสำหรับ คนไม่ชอบ ลงแวกซ์ นะครับ แต่สำหรับผม เอาตังไปซื้อแวกซ์เล่นครับ )