ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องของการเลือกซื้อรถด้วยครับ  (อ่าน 4271 ครั้ง)

ออฟไลน์ jocole

• Jr. Member
  • **
ลักษณะการใช้งานของผม ผมสูง 185 cm หนัก 84 kg
1. อยู่ตจว นอกเมือง รถไม่ติด ขับไปกลับที่ทำงาน ไม่เกิน20กิโล
2. อาจจะขับเข้าเมืองบ้างอาทิตย์ล่ะ 1-2 ครั้ง
3. ยังไม่มีครอบครัว ใช้งาน 1 คนเป็นส่วนใหญ่ นานๆที จะมีนั่งกัน3-4 คนกับเพื่อนๆไปเที่ยวในเมืองบ้าง เมืองกับที่ผมอยู่ ไปกลับ ประมาณ 30 กิโล ออกต่างจังหวัดบ้าง เดือนละครั้ง
4. คงจะใช้ชีวิตตามข้อ 1-3 อยู่อีกประมาณ 2ปี อาจจะกลับไปอยู่ใกล้ๆบ้านพ่อแม่ แต่ถ้าไปอยู๋ใกล้ๆ ก็มีนั่งไปไหนมาไหน แค่ ผม พ่อ แม่ บ้างในวันเสาร์อาทิตย์
5. รถที่เล็งไว้เครื่องไม่เกิน 1500CC เพื่อจะเข้าข่ายรถคันแรกด้วย+จะได้ผ่อนไม่มาก
6. ผมไม่ค่อยแคร์เรื่องจะเป็นรถตลสด หรือว่าราคาขายต่อไหม เพราะกะจะใช้ไป 8-10ปี(แต่ที่บ้าน+คนรอบตัวผมจะคิดถึงจุดนี้กันมาก)

แรกเริ่มสนใจ swift ตัวปัจจุบัน ด้วยความที่มันสวย แต่ก็ยังไม่เคยไปลองนั่ง ลองขับนะครับว่าเป็นยังไง พอจะซื้อรถ ที่บ้าน

อยากให้ซื้อ altis แต่ด้วยความไม่ชอบ(มันเเพงไป) เลยมาลงที่ city จากที่ไม่ได้ชอบอะไร มาดู มาศึกษา city ก็รอบชอบเริ่มเห็น

ว่าสวย ได้จองไปตอนกันยา แต่เจอน้ำท่วม ตอนนี้กำหนดรับรถเลยยังไม่มีกำหนด

มารู้ว่า swift จะเป็น ecocar +กับใหญ่กว่าเดิม ข้างในก็สวย ข้างนอกก็โอเค+พี่จิมมี่บอกว่า เป็น ecocar ที่ดีที่สุด

เลยกลับมาคิดว่าจะเปลี่ยนเป็น swif ดีไหม

ผมควรจะเลือกคันไหนดีครับ แล้วถ้าเป็น swift จะไปคุยกับที่บ้าน เรื่อง ไม่ใช่รถตลาด ราคาขายต่อ รถคันเล็กยังไงดีครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2011, 15:01:53 โดย jocole »

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: ขอปรึกษาเรื่องของการเลือกซื้อรถด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 10:04:12 »
มองswiftตัวecoมันจะไม่เข้าข่ายรถคันแรกหรือเปล่าคับเพราะเป็นรถประกอบนอกแต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าข่าวคราวเป็นไง
จะเข้ามาผลิตในไทยรึเปล่าไม่แน่ใจนะคับไงลองหาข้อมูลตรงนี้อีกหน่อยละกัน ส่วนในความเห็นส่วนตัวผมว่าถ้า
ใชกันยาวๆ8-10ปี เอาเจ้าตลาดไว้เรื่องอะไหล่ก็สำคัญนะคับก็มีภาษีกว่าเยอะทีเดียว ที่จองhondaไว้ผมว่าก็โอเค
นะคับถ้ารอได้ก็รอคับ แต่ถ้ารอไม่ไหวผมว่ารถระดับeco car ก็น่าจะเพียงพอกับการใช้งานของคุณนะคับอย่างalmera
ก็กว้างขวาง ถ้าไม่ใช่คนที่ต้องการรถที่มีอัตราการออกตัวที่จัดจ้านผมว่าโอเคเลยคับ แต่สูง185cm หัวจะติดเพดาน
ไหมไม่แน่ใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ Andromeda

• **
Re: ขอปรึกษาเรื่องของการเลือกซื้อรถด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 10:30:57 »
ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ถ้าให้ผมเลือก มี 4 ตัวเลือก

1 Toyota Vios เนื่องจากขนาดของเครื่องยนต์ 1500 และค่าบำรุงรักษาที่ไม่บานปลาย ศูนย์บริการเยอะ

แต่ตอนนี้รอรถนานครับ  ที่สำคัญได้รับเงินภาษีคืนเต็ม 100000 ไม่รู้โครงการจะล่มรึเปล่าน่ะ

2 Honda City minor Change หรือจะเรียกว่า Mini Change ดี เหตุผลคล้ายๆวีออส แต่ได้ขนาดรถที่

ใหญ่กว่า ในสายตาผมมองว่ามันใหญ่กว่าจริงๆน่ะ  ;D รอรถไม่รู้เมื่อไหร่ผลิตและส่งมอบ

3 Mazda 2 จะ 4 หรือ 5 ประตูก็แล้วแต่ชอบครับ ช่วงล่างไว้ใจได้ พวงมาลัยขับสนุก อาจไม่ต้องรอรถนาน

เข็มไมล์บอกความเร็วตรงกับความเป็นจริง ศูนย์บริการแล้วแต่ดวง

4 Nissan Almera ได้ความสดใหม่ ใหญ่และกว้างแต่ต้องแลกกับขนาดเครื่องยนต์ที่เล็กลง 1200 CC

ก็แน่อ่ะเน้นประหยัดจะขับเร็วไปทำไมขับเร็วก็ไม่ใช่ Eco car ซิ  :o แต่สิ่งอำนวยความสะดวกจัดเต็มจริงๆ

ในรุ่น Top อย่าลืมเทียบราคาด้วยน่ะครับ Top รุ่นนี้ อาจได้เครื่อง 1500 ของอีก ยี่ห้อเลย

ปล.ทั้งนี้การเลือกซื้อรถสักคันเอาที่ตัวเองชอบจะดีที่สุด เน้นว่าไปลองขับก่อน เอาที่ถูกใจ

ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ก่อนตัดสินใจศึกษาข้อมูลเยอะๆครับ

เพราะมันไม่ใช่ราคาบาทสองบาทแถมมันจะต้องอยู่กับเราไปอีกนานครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 13:21:16 »
6. ผมไม่ค่อยแคร์เรื่องจะเป็นรถตลาด หรือว่าราคาขายต่อไหม เพราะกะจะใช้ไป 8-10ปี(แต่ที่บ้าน+คนรอบตัวผมจะคิดถึงจุดนี้กันมาก)

ถ้าจะใช้รถหลายปีควรจะมองรถตลาดไว้นะ จะได้หาอะไหล่ง่าย ซ่อมที่ไหนก็ได้ (ศูนย์เยอะ)
อย่างเช่น โปรตรอน คนก้บ่นเรื่องอะไหล่ กันแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 16:34:27 »
ดูจากขนาดตัวแล้ว คนสูงใหญ่ น่าจะเหมาะกับรถคันใหญ่ๆ

Almera City Jazz เข้าวินครับ

นอกนั้น เล็ก อึดอัด

ดูท่าทางจขกท.ไม่ได้เน้นสมรรถนะมาก
เน้นใช้งานเป็นหลัก Almera น่าจะพอเหมาะพอดีแล้วครับ
แต่ถ้าเน้นเครื่องแรงหน่อย ห้องโดยสารโปร่งๆโล่งๆ แจ๊ส เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 17:09:13 »
Ford Fiesta

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 18:12:12 »
คนขับสูงเท่าคุณแต่ขนาดร่างกายหนากว่า รถนั่ง 4 คน ตามที่คุณบอกไว้ครับ
ส่วนตัวผมไม่เคยไม่ชอบยี่ห้อนี้ ที่บ้านก็เคยใช้ยี่ห้อนี้ คือคาริบเบียน แต่ขายไปแล้ว และตอนนี้คาริบเบียนก็ยังเห็นคนใช้อยู่แม้จะไม่มากนะครับ ผมว่าถ้าคุณเล่นรถฉีกแนวรถตลาดก็ควรเอาที่ชอบ ไม่งั้นเล่นรถตลาดดีกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 20:21:45 »
เป็นผมขอรอดู swift ที่พี่ Jimmy โปรโมทไว้ก่อนดีกว่าครับ อยากรู้ว่ามันจะเจ๋งขนาดไหน มันอาจจะน่าใช้มากๆจริงๆก้ได้นะครับ

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 16:21:02 »
Swift ตัว Eco car ประกอบที่ระยองได้คืนภาษีตามนโยบายรถคันแรก  รูปทรงสวย ดูได้นานแน่ครับ  แนะนำว่ารอดูครับถ้าไม่รีบใช้รถนะ
 แต่ถ้ารีบใช้ ก็ลองดู city,Vios ,Jazz ครับ ถ้าวางแผนติดแก๊สด้วยก็ Vios เลยครับ  almera ผมว่าผมมันไม่สวย

ออฟไลน์ jocole

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 20:53:18 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ตอนนี้ตัวเลือกมีแค่ city กับ swift น่ะครับ

city จองไปเเล้ว แต่ยังไม่มีกำหนดรับ ช่วงนี้ก็คิดว่าจะรอ swift ไปก่อน

ถ้า swift มาแล้ว ราคา+option โอเค ก็คิดว่าจะถอนจอง city น่ะครับ

ปัญหาก็คือต้องไปคุยกับที่บ้านให้เขาเข้าใจ เรื่องรถเล็ก ไม่ใช่รถตลาด ราคาขายต่อ อะไหล่ พวกนนี้น่ะครับ

ที่ยังไม่รู้ว่าจะคุยยังไง
 :'(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 02:10:15 »
คุณ eaowpj

นั่นมันคลิปที่เราทำกันในเว็บนี้แหละครับ

เรื่อง Swift ที่จะมาเมืองไทย คือตัวถังใหม่ ไม่เคยขายในไทยมาก่อน
แต่ขายในตลาดโลกกันอยู่แล้วในตอนนี้