ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเป็นความรู้ครับ รถคลาสสิก  (อ่าน 4122 ครั้ง)

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
ถามเป็นความรู้ครับ รถคลาสสิก
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 00:11:54 »
ขอถามแบบไม่รู้เลยจริงๆนะครับ
1. ส่วนใหญ่คนที่มีรถคลาสสิกจะซื้อเป็นมือสองกันมาใช่รึป่าวครับ หรือเป็นมรดกตกทอดมามากกว่า

2. ถ้าเป็นพวกรุ่นที่หายากในไทยนี่หาอะไหล่ที่ไหนครับ+เข้าอู่ที่ไหน อย่างเช่นพวก sl รุ่นแรกๆ, mustang, 911classic
แล้วถ้าเทียบค่าอะไหล่รุ่นพวกนี้จะถูกกว่ารุ่นเดียวกันที่เป็นโฉมปัจจุบันรึป่าวครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ถามเป็นความรู้ครับ รถคลาสสิก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 00:16:59 »
ไม่เคยเล่นรถ classic แต่จากที่ที่บ้านเคยมีรถเก่าๆ (ตอนนี้ก็ยังมี)

ข้อ 1. ก็คละ กันไป

ข้อ 2. ไม่มีทางครับที่จะถูกลง ส่วนแหล่ง ก็อาจจะสั่งเอาผ่านเว็บจากเมืองนอกอะไรแบบนี้ เวลาผ่านไป อะไหล่ยิ่งหายากขึ้น และแพงขึ้นเรื่อยๆ เพราะมันไม่ได้ผลิตออกมาแล้ว ยกเว้นจะเป็นรถยอดฮิตจริงๆ อย่าง W115 หรือ W123 หรือ KE70 ส่วนเรื่องอู่ ก็ต้องเป็นช่างที่ชำนาญพอสมควร เพราะรถพวกนี้ ช่างใหม่ๆ บางคนก็ไม่รู้จักด้วยซ้ำ บางคนเกิดไม่ทัน BMW 2002 ด้วยซ้ำมั้ง (ผมก็เกิดไม่ทัน)

รถ Classic ต้องเป็นคนมีเงินพอควรครับ เพราะนอกจากอะไหล่ที่แพงแล้ว รถเก่ามันก็ต้องเสียบ้างเป็นธรรมดา ซึ่งเราก็ต้องมีค่าซ่อมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2011, 00:36:53 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
Re: ถามเป็นความรู้ครับ รถคลาสสิก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 01:15:28 »
1. มีทั้งเป็นรถเก่าของครอบครัวและไปตามหาซื้อมาสะสมครับ
บางคนเคยมีรถรุ่นนั้นแต่ปล่อยไปนานแล้ว ก็ไปตามหารถรุ่นเดียวกันกลับมาเก็บใหม่

อย่างของผมเองก็มีทั้งรถเก่าของที่บ้าน ทั้งรถที่ซื้อมาเก็บเพิ่มครับ

2. รถคลาสสิคหลายๆยี่ห้อ อะไหล่เบิกศูนย์ได้แต่ราคาจะสูงหน่อย
แต่บางครั้งเบิกศูนย์ก็ยังถูกกว่าร้านอะไรหรืออะไหล่มือสองซะอีก
ถ้าเทียบราคาอะไหล่กับรถรุ่นเดียวกันที่ใหม่กว่า มีทั้งที่ถูกกว่าและแพงกว่าครับ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 08:35:55 »
รถพวกนี้รับมรดกก็มี หรือรุ่นก่อน ๆ ชอบแล้วลูกหลานก็ยังชอบสะสมต่อก็มีครับ หรือเห็นแล้วชอบเลยสะสมก็มีครับ ผมไม่ได้สะสมครับแต่มีเพื่อนและคุณน้าที่สะสมรถโบราณ กับอ่านนิตยสารรถยนต์ เช่นรถมินิตั้งแต่รุ่นแรก รถโฟร์คเต่า โฟร์คตู้ เขามักไปซื้อซากรถ (ที่ผมเรียกว่าซากเพราวิ่งไม่ได้ ไม่มีเครื่องยนต์ ผุทั้งคัน ไม่รู้ว่าสีเดิมเป็นอย่างไร พื้นรถผุหมด ซื้อกันราคาเป็นแสน) มาแล้วให้ช่างที่มีชื่อในการปรับปรุงรถยี่ห้อนั้นปรับปรุงให้ ไม่นิยมให้อู่ทั่วไปทำเพราะอาจทำให้รถทรงผิดเพี้ยนจากของจริง (คนเล่นเขาบอกผมมาอย่างนี้ครับ) หรือซื้อมากทั้งคันในราคาที่สูง ส่วนอะไหล่ผมเคยตามเขาไปซื้ออะไหล่ด้วย เท่าที่ทราบเขาก็จะมีคลับหรือชมรถรถที่ได้อะไรบ้างอย่างมาขายก็มี ตามไปซื้อถึงบ้าน เบี้ยวเงินก็มี หลอกขายทั้งที่ไม่มีของก็มี สั่งจากต่างประเทศก็มี (กรณีเหลือสต๊อก) อะไหล่ที่ได้มาก็จะเป็นของที่ถอดมาจากรถคันอื่นเ่ก่า ๆ แต่แพง หรือถ้าเครื่องพังก็สั่งมาจากต่างประเทศ (เครื่องเก่า) สั่งจากเซียงกง กรณีมินิเพื่อนเขาได้มาจากญี่ปุ่นก็มีมาก เห็นเขาว่าญี่ปุ่นนิยมรถมินิ ได้ยินว่าบางชิ้นก็เอามาจาก E-Bay กรณีรถอเมริกัน ผมว่าคงต้องหาจากคลับ หรืออเมริกัน  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 08:48:32 »
สำหรับผม ได้ข่าวว่าคุณปู่เพิ่งปล่อย M5 E28 ไปครับ  :'( แต่ก็ถือว่าตกทอดมาแล้วกัน แล้วขายให้คนอื่นได้เป็นมือสองไป

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 01:59:05 »
1. น่าจะปนๆกันครับ

2. บางรุ่นก็เบิก 0 อะไหล่มือสอง จากรถคันอื่นบ้าง แลกเปลี่ยนกันไป นำเข้าบ้าง
    เป็นธรรมดาที่ของอะไรก็ตาม ที่มันหายาก จำนวนน้อย สต้อกน้อยหรือไม่มีไว้ในสต้อกเลย ราคาก็จะต้องแพงกว่า
    แน่นอนว่าคงไม่ไช่แค่ต้นทุนการผลิต อาจจะเป็นค่าขนส่งที่ต้องสั่งสินค้าจำนวนน้อยจากต่างประเทศ
    ค่าความเสี่ยงที่ผู้ขายต้องแบกรับหากสั่งอะไหล่รถหายากมา stock ไว้ (เช่น ศูนย์ เป็นต้น)

รวมๆแล้ว ผมว่าคนเล่นรถพวกนี้ ต้องมีเงิน มีเวลาในระดับนึง สำคัญที่สุดคือต้องใจรักเท่านั้นครับ
บางรุ่นราคา แค่ 1-3 แสน แต่ Maintainance อื้อเลยครับ
ไม่ต้องถึงขั้น 300SL, RR หรอกครับ เอาแค่ E28 ก็อื้อแล้วครับ นี่คือไม่นับพวกวางเครื่อง JZ แบบชุ่ยๆนะ