ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าเรื่องรถ Station Wagon vs Hatchback  (อ่าน 6109 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ว่าเรื่องรถ Station Wagon vs Hatchback
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 22:59:28 »
ผมได้สังเกตว่าในตลาดยุโรป มีทางเลือกสำหรับรถซีดานที่มีเวอร์ชั่นแบบ Station Wagon กับ Hatchback ที่มีคนเล่นกันอยู่โดยมีคำถามดังนี้

-รบกวนขอชื่อรถยนต์คันไหนที่มีทั้ง Hatchback กับ Station Wagon
-ในตลาดยุโรป นิยม Station Wagon(Estate) หรือเปล่า แล้วตลาดอเมริกากับเอเชียละครับ ยังนิยมเล่นหรือเปล่า
-Station Wagon กับ Hatchback มีรถขับเคลื่อนทั้ง 4,A,F,R WD หรือเปล่าครับ
-ข้อดี ข้อเสียของรถแบบ Station Wagon กับ Hatchback
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 23:01:42 โดย Bangkok Fiesta EX »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ว่าเรื่องรถ Station Wagon vs Hatchback
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 23:08:53 »
1.Corolla ครับ (แม้ตัว Hatchback ชื่อ Auris แต่ก็ใช้ชื่อว่า Corolla ในโอเซเนีนครับ)
   Optra (ตัว 5 ประตูไม่มีขายในบ้านเรา แต่เห็นวิ่งอยู่นานแล้ว)

2.ดูแล้วก็ไม่ค่อยนิยมเท่ารถ Hatchback เท่าไหร่
3.ถ้าจำไม่ผิดพวกที่ขายในญี่ปุ่นมีครับ แต่ยุโรปไม่แน่ใจ
   (อย่าง Stagea รุ่นสุดท้ายเข้าข่ายไหมเนี่ย)
4.มันเหมือนกับว่าจะเอาทัศนวิสัย หรือพื้นที่เก็บของมากกว่าครับ ได้อย่างเสียอย่าง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ว่าเรื่องรถ Station Wagon vs Hatchback
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 01:24:35 »
ในความรู้สึกของผม สมัยก่อน ตลาดที่ใช้ Station wagon/Estate เยอะจริงๆ คือสหรัฐครับ เพราะที่โน่นคนขับรถคันใหญ่เป็นปกติ ต่างกับยุโรป ที่ต้องการรถคันเล็ก แต่ใช้งานได้หลากหลาย จึงไปลงเอยที่ hatchback (แต่ hatchback ก็เพิ่งมาบูมหลังยุค Renault 4, VW Golf มานี่เอง ก็ราว 30 ปีได้)

แต่ตลาด Station Wagon ไม่ว่าที่ไหนก็ตาม มันก็ตายไปเกือบหมด เพราะการมาของ Crossover SUV ในยุค 90 ครับ เพราะ Crossover SUV มีทุกอย่างที่ รถ S Wagon มี แต่ยกสูงกว่า ทัศนวิสัยดีกว่า และลุยได้มากกว่านิดหน่อย ตลาด S Wagon ก็เลยหายไปเกือบหมด แม้แต่ผลิตที่ทำ S Wagon ขายดีมานาน อย่าง Volvo ยังต้องทำตัว XC หรือ Subaru ยังต้องมีตัว Outback เลย

ถ้าเอเชีย ตลาดที่พอจะมีพวก Estate เยอะบ้าง น่าจะเป็นญี่ปุ่น แต่ที่นั่นส่วนมาก เขาจะใช้ส่งของเป็นพวกธุรกิจ SME ครับ เรียก delivery van เช่น Nissan Advan, Toyota Succeed

เพราะฉะนั้นเวลานี้เนี่ย รถ estate เนี่ย มักจับเป้าหมายเฉพาะกลุ่มมากกว่าครับ ตลาดครอบครัวเนี่ย มักจะโดน SUV แย่งไปหมด ตั้งแต่ 15 ปีที่แล้ว แล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 10:01:12 »
ญาติผมเลี้ยงหมาหลายตัวครับ

เค้าบอกว่ารถ estate เป็นรถที่บรรทุกหมาได้ดีที่สุด คือ หมาขึ้นลงง่าย เราเข้าถึงหมาจากเบาะหลังง่ายกว่าพวก SUV ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:22:06 »
Focus ครับ ครบแน่ๆ นอน

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2201:new-cars-in-thailand-2011-2014-2554-2557&catid=54:special-report&Itemid=55

เลื่อนลงมาตรง ford ครบเลยครับ ๓ แบบ   

Optra ก็ครบครับ ๓ แบบ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:23:54 »

เรื่องสงสัยเยอะดีครับ  ;D

เอาเป็นว่า เอาเท่าที่รู้ละกัน
1. Skoda Fabia , Volk golf(Hatchback&Variant) , Subaru Impreza ,........

ส่วนมาก จะมีซีดานกับแวกอนครับ หรือซีดานกับแฮทช์แบ็ก

2. ยุโรปก็นิยม Station Wagon ส่วนอเมริกา ไม่ค่อยครับ

3.Station Wagon ขับ 4 ก็เช่น Subaru Outback ,
Station wagon ยกสูง แต่ขับ 2 หรือ 4 ไม่รู้ เช่น Audi A4 Allroad
Station Wagon ขับ 2 ล้อหน้า เช่น Corolla Fielder ,
 Station Wagon ขับ 2 ล้อหลัง ก็พวก BMW 3/5-series Touring

4.ข้อดี-ข้อเสีย
ข้อดี: เอนกประสงค์ เดินทางอุ่นใจขึ้น เสริมไลน์อัพรถยนต์รุ่นนั้น
ข้อเสีย: มักแพงกว่า Sedan และอาจจะกินน้ำมันมากกว่านิดนึง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 19:59:48 »
Subaru ครับ ต่างประเทศเค้าใช้กันค่อนข้างเยอะ เป็น station wagon เมื่อก่อนที่บ้านผมก้ใช้ subaru legacy ครับ ทั้ง 4 ประตู และ 5 ประตูครับ