ผู้เขียน หัวข้อ: พออ่านในลิ้งค์ ทำไมเมืองนอกยังเล่นเบนซิน  (อ่าน 6763 ครั้ง)

benzd

• บุคคลทั่วไป
http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/Question.asp?ID=2529

ผมก็อยากได้ตัวนี้อ่ะครับ วีโก้ 4x4 เบนซินจะเอาไปติดแก๊ส  พออ่านเจอแบบนี้ยิ่งสงสัย ทำไมบ้านเราคนนิยมดีเซลจังเลย  ถ้าเทียบระกว่างกระบะกับกระบะนะครับ
กลัวบางคนเอาไปเทียบแบบ 320d 520d อ่ะครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: พออ่านในลิ้งค์ ทำไมเมืองนอกยังเล่นเบนซิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:12:22 »
ถ้าใช้ขนของดีเซลลากจูงได้ดีกว่าเบนซินมากครับ รวมถึงเข้าถิ่นที่กันดาร
ดีเซลเทอร์โบได้ทั้งแรงและประหยัดน้ำมันครับ ส่วนเบนซินดูเหมือนตลาดจะไม่มีความต้องการเท่าดีเซลในตลาดของรถกระบะครับ

ออฟไลน์ beerrl

Re: พออ่านในลิ้งค์ ทำไมเมืองนอกยังเล่นเบนซิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:55:38 »
นำ้มันดีเซลบ้านเราถูกกว่า ประหยัดกว่า แรงลากเยอะกว่า
ทนกว่า ข้อเสียอย่างเดียวคือเสียงดัง
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 13:57:33 »
ถ้าไม่ติดเรื่องราคาน้ำมันเชื้อเพลงของตลาดโลกส่วนใหญ่ที่ดีเซลแพงกว่าเบนซิล
เขาก็คงจะเลือกดีเซลคอมมอนเรลเทอโบเหมือนกันมั้งครับ
H.

raytum03

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 17:51:49 »
   น่าจะเป็นการใช้บรรทุก  ประหยัด  และเครื่องคงทนกว่าครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 18:58:16 »
ปกติกระบะเมืองนอกไม่ได้ใช้ในการขนส่งที่หนักมากๆครับ ส่วนมากเค้าใช้เป็นรถบรรทุกกันซะมากกว่า

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:45:08 »
ในกรณี Vigo 2.7 เบนซิน เข้าใจว่าคนส่วนใหญ่ ซื้อมาติดแก๊สเพื่อความประหยัด หรือ เพื่อลดต้นทุนครับ
เพราะก็รู้ๆอยู่ว่า ดีเซลแรงกว่าเยอะ จนได้ฉายา กระบะบ้าพลังไปแล้ว
ส่วนเรื่องเงียบ คอมมอนเรลมันก็ไม่ได้ดังจนน่าเกลียด อีกอย่าง เบนซินมันก็ไม่ได้เดินเรียบเหมือนพวก 6สูบ 8สูบ อยู่ดี

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 22:23:24 »
ส่วนตัวแล้วผมยังว่าเบนซินขับสนุกกว่านะ เวลาลากรอบมันรู้สึกดีกว่า  ถ้าเทียบกับ520dที่ผมใช้กับ525i e60ของเพื่อนผม ผมว่าเครื่อง6สูบเบนซิน กดสนุกกว่าเยอะ อ่ะ อีกอย่างเรื่องปล่อยมลพิษ รู้สึกว่าเมืองนอกเค้าจะวิจารณ์ไว้ว่า เครื่องดีเซลมันเป็นเครื่องยนต์หยาบๆ ปล่อยไอเสียเยอะกว่าในซีซีเครื่องยนต์เท่ากัน ส่วนใหญ่เค้าเลยใช้เบนซินกันน่ะครับ 

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 22:29:12 »
ส่วนตัวแล้วผมยังว่าเบนซินขับสนุกกว่านะ เวลาลากรอบมันรู้สึกดีกว่า  ถ้าเทียบกับ520dที่ผมใช้กับ525i e60ของเพื่อนผม ผมว่าเครื่อง6สูบเบนซิน กดสนุกกว่าเยอะ อ่ะ อีกอย่างเรื่องปล่อยมลพิษ รู้สึกว่าเมืองนอกเค้าจะวิจารณ์ไว้ว่า เครื่องดีเซลมันเป็นเครื่องยนต์หยาบๆ ปล่อยไอเสียเยอะกว่าในซีซีเครื่องยนต์เท่ากัน ส่วนใหญ่เค้าเลยใช้เบนซินกันน่ะครับ 

ลองมาขับ vigo 2.7 เทียบกับ 3.0 D4D นั่ง4คน+สัมภาระดูครับแล้วคุณจะบอกว่าตรูไม่เอาเครื่องเบนซินแล้ว ถ้าไม่ติดแก๊สเนี่ยเติมน้ำมันทีเหงื่อตกเพราะมันซดยังกะถังรั่ว ทางไกลไม่เกิน10โล/ลิตร ดีเซลได้ประมาณ 13 โล/ลิตร  เพราะผมยังไม่เคยเจอใครซื้อกระบะเบนซินไปแล้วไม่ติดแก๊สเลยซักคน

popdemonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 07:05:40 »
ผมมี2,7 อยู่ครับ ปัญหาของมันที่มันลากจูงไม่ค่อยไหวเพราะทอล์คมันน้อยกว่าดีเซลแล้วมาที่รอบสูงกว่า มันก็ไม่แปลกครับเวลาขนของหนักๆมันจะออกตัว

สู้พวกดีเซล คอมมอนเรลไม่ได้ ตอนที่ซื้อผมก็ตระหนักข้อนี้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าลอยๆผมว่าโอเค โดยรวมผมก็ถือว่า2,7 ตัวนี้ใช้ได้นะ เพราะรถตู้ที่วื่ง

ผู้โดยสาร ก็2,7กันเพียบ ของผมทุกปูน40 ถุง คนขับ 1 คนนั่ง 1 น้ำหนักบรรทุก ก็ ปาเข้าไป 2 ตัน ไม่รวม คน 2 คน มันก็โอเคครับ ยังกดวิ่ง 120

สบายๆครับ

benzd

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:23:51 »

ลองมาขับ vigo 2.7 เทียบกับ 3.0 D4D นั่ง4คน+สัมภาระดูครับแล้วคุณจะบอกว่าตรูไม่เอาเครื่องเบนซินแล้ว ถ้าไม่ติดแก๊สเนี่ยเติมน้ำมันทีเหงื่อตกเพราะมันซดยังกะถังรั่ว ทางไกลไม่เกิน10โล/ลิตร ดีเซลได้ประมาณ 13 โล/ลิตร  เพราะผมยังไม่เคยเจอใครซื้อกระบะเบนซินไปแล้วไม่ติดแก๊สเลยซักคน
ที่ดูๆกระบะเบนซินเพราะตั้งใจเอาไปติดแก๊สอยู่แล้วครับ อย่างเรื่องแก๊สคนที่ไม่เคยใช้ก็ว่าแก๊สไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ ส่วนผมเคยใช้พอมีรถคันต่อไปก็อยากหาเบนซินเอาไว้ติดแก๊สอีก
ส่วนกระบะตัวD4Dยังไม่เคยลองนั่ง เคยนั่งแต่ฟอร์จูน2.7 ไล่กับ ฟอร์จูนd4d ก็ไม่เห็นว่ามันจะฉีกอะไรมากมายขนาดนั้นเลย