ผู้เขียน หัวข้อ: สายพ่วงแบต vs เครื่องช่วยสตาท์  (อ่าน 7751 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
สายพ่วงแบต vs เครื่องช่วยสตาท์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 02:46:52 »
มีท่านใดเคยใช้เครื่องช่วยสตาท์ที่จั๊มกับขั้วแบตแล้วสตาท์ได้เลยบ้างมั้ยครับ(Jump start)
อยากรู้ว่ามันดีมั้ย ทนมั้ย อายุการใช้งานนานมั้ย
กำลังคิดว่าจะซื้อสายพ่วงแบตราคาไม่เกิน3-4ร้อยบาท หรือ Jump start ในราคา2พันกว่าบาท
คิดว่าอันไหนคุ้มกว่ากันครับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
Re: สายพ่วงแบต vs เครื่องช่วยสตาท์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 02:50:25 »
ไม่เคยใช้ แต่เหมาะกับบ้านที่มีรถเยอะๆ จอดนานๆแล้วไฟเลี้ยง ecu ตลอด เสี่ยงกับแบตเตอรี่หมดบ่อยๆ
ซื้อสายพ่วงแบตจะประหยัดเงินกว่ามากครับ พร้อมกับซื้อแบตเตอรี่แห้งดีๆแทน จะทนนานหายห่วง น่าจะคุ้มสุดครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: สายพ่วงแบต vs เครื่องช่วยสตาท์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 03:59:06 »
เครื่องช่วยสตาร์ทมันหน้าตาเป็นไงหว่า?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 04:35:23 »
เครื่องช่วยสตาร์ทมันหน้าตาเป็นไงหว่า?
เป็นวงกลมใหญ่ประมาณแบตเตอรี่ลูกหนึ่ง ไม่หนักมาก จะมีสายสำหรับพ่วงแบตสองเส้น
สามารถชาร์ตไฟในรถได้เลย เวลาใช้ก็เอาไปพ่วงกับรถที่แบตหมดแล้วก็สตาร์ท ฟังมาจากคนขายนะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:00:37 »
ตัวนี้ใช่ไหมครับ? ถ้าใช่นี่ผมว่าซื้อสายพ่วงแทนดีกว่าครับ
เห็นราคาแล้วเอาเงินที่เหลือจากสายพ่วงออกไปซื้อแบ็ตใหม่ใส่เองได้สบายเลย = =b
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 07:57:44 »
ตัวนี้ใช้แต้มบัตรเครดิตแลกหรือป่าวครับคุ้นๆเหมือนเคยเห็น

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 15:41:39 »
ตัวนี้ใช่ไหมครับ? ถ้าใช่นี่ผมว่าซื้อสายพ่วงแทนดีกว่าครับ
เห็นราคาแล้วเอาเงินที่เหลือจากสายพ่วงออกไปซื้อแบ็ตใหม่ใส่เองได้สบายเลย = =b
ใช่เลยอันนี้ครับ ราคายังแรงอยู่
เลยลองถามดูว่ามีใครซื้อใช้รึยัง

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 15:45:01 »
สมมุติแบตหมด ในที่กันดาร แล้วไม่มีรถให้พ่วง เจ้า JUMP START ช่วยได้ไหมครับ ?

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 18:11:31 »
สมมุติแบตหมด ในที่กันดาร แล้วไม่มีรถให้พ่วง เจ้า JUMP START ช่วยได้ไหมครับ ?

เป็นไปได้ครับ และช่วยได้ แต่โอกาสเกิดขึ้นน้อยมากๆๆๆๆๆ เช่นเอาไปจอดกลางป่าเขาคันเดียว? ซึ่งขึ้นอยู่กับแต่ละคน
ยิ่งขับรถเก๋งแล้วแทบไม่จำเป็นเลยครับ อาศัยความหน้าด้านขอจั๊มเอา
กรณีเจ้าของกระทู้ตั้งคำถามขึ้นมาให้เลือกสองอย่างนั่นก็คือสถานการณ์เขายังเอื้อต่อการพ่วงแบตได้อยู่
เว้นแต่จะต้องใช้ในแบบที่คุณว่าอยู่เสมอ แบบนั้นจึงจำเป็น และผมแนะนำครับ

ปล. เมื่อก่อนผมและครอบครัวก็เจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยกับรถคันเก่าที่บ้านก็อาศัยพ่วงเอานี่ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 18:22:12 โดย iKrit »

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 20:42:48 »
ไฟมันจะพอสำหรับการจั๊มหนึ่งครั้ง แล้วครั้งต่อๆไปหละครับ ต้องทำอย่างไรต่อ แต่สายพ่วงนี่เวลาแบตหมด ไม่ใช่ว่าพ่วงกับรถแบตขนาดปกติเท่ากันได้นะครับ รถบ้านผม Accord G7 เคยหมดไปสองครั้ง ไปพ่วงกับรถแบตขนาดเท่ากันไม่ติด ต้องแบตขนาดใหญ่กว่าถึงติด มีใครเคยเป็นบ้างไหมครับ
แต่ไม่รู้ว่าที่ Jump start มันจะทำให้มีผลต่อระบบต่างๆของตัวรถมากรึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 21:20:26 »
ถ้า 2 พัน ผมว่าสมัครบัตรเครติดหรือประกันที่มีการลาก ยกรถฟรีดีกว่าครับ นอกจากแบตเสีย เสื่อม ยังใช้ตอนยางแตก รถเสียได้อีกต่างหาก  :)

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 22:28:57 »
สรุปแล้วซื้อสายพ่วงแบตดีกว่า เหลือตังค์ไว้ทำอย่างอื่นด้วย
ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 10:14:59 »
สายพ่วงก็พอครับ ไม่กินที่ด้วย แต่เอาที่ดีๆหน่อยนะครับ สายจะได้ต้านทานกระแสได้
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html