ผู้เขียน หัวข้อ: เจอมอไซค์ขับไปคุยโทรศัพท์ไป เราบีบแตร แล้วเค้าตกใจ..........  (อ่าน 8375 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อยากถามพี่ๆดูหน่อยครับ ว่าเวลาที่เราเจอมอเตอร์ไซค์ที่ขับไปคุยโทรศัพท์ไป แล้วขับช้ามากๆ ลักษณะถนนเป็นแบบ 2 เลนสวนกัน ถนนไม่มีไหล่ทาง ถ้าตกข้างทางก็เป็นคูน้ำเลย

ลองฟังเรื่องราวดูครับ

ทีนี้ เมื่อเช้านี้ผมเจอรถอยู่คันนึง ลักษณะก็เป็นถนนแบบที่ว่านั่นแหละครับ ผมกำลังขับรถไปทำงาน ก็เจอมอเตอร์ไซค์อยู่คันนึง กำลังขับไปคุยโทรศัพท์ไป แถมยังขับอยู่กลางเลนอีกต่างหาก ทำให้ผมจะแซงก็แซงไม่ได้ (แต่ฝั่งตรงข้ามมีแต่มอเตอร์ไซค์นะ เค้าก็จะขับชิดไหล่ทางฝั่งเขา ปกติถนนเส้นนี้ ส่วนใหญ่เค้าจะใช้สัญจรเข้าอมตะเป็นส่วนใหญ่ ฝั่งตรงข้ามเลยมีแต่รถมอเตอร์ไซค์เป็นส่วนมาก)

แล้วทีนี้ ผมก็ตามเค้าอยู่พักนึงจนถนนข้างหน้าโล่งมาก ไอ้คันข้างหลังมันก็จี้ตูดผมอยุ่นั่นแหละ ผมก็เลยเปิดไฟสูง มอเตอร์ไซค์คันนั้นก็ไม่สนใจ ยังขับไปคุยไปต่อ คิดว่าคงจะคุยแบบเหม่อๆอะคับ ขับด้วยความเร็วประมาณแค่ 20-30 กม/ชม

ผมก็เลยตัดสินใจบีบแตรสั้นๆไปทีนึง

O_o ไม่ได้ยินแฮะ

ก็เลยตัดสินใจบีบให้ยาวขึ้นอีกหน่อย ปรากฎว่า มอไซค์คันนั้นตกใจครับ เลื้อยเป็นงูเลย เกือบลงข้างทาง พอผมแซงไป คันข้างหลังก็บีบแตรกันใหญ่ (คิดว่าคงเห็นว่าคุยโทสับนั่นแหละ ก็เลยบีบไล่กัน) ถือว่าโชคดีไป ตอนนั้นในใจก็เลยแอบคิดว่า ถ้าเค้าตกข้างทางไป จะทำยังไงดี

ผมเลยอยากถามหน่อยครับว่า ถ้าสมมติเมื่อเช้านี้ ผมบีบแตรไป แล้วเค้าเกิดตกใจมากจนเลื้อยลงคลองไป ผมจะผิดอะไรหรือเปล่า แล้วถ้าเป็นพี่ๆ จะจอดไปช่วยกันไหมอะครับ (แต่เอาจริงๆมันก็จอดไม่ได้หรอก มันไม่มีไหล่ทางเลย)

แค่อยากลองถามความเห็นดูเฉยๆอะครับ ขอบคุณครับ

ปล ปกติถ้าผมบีบแตรก็คงไม่คิดอะไร แต่พอดีวันนี้เป็นวันแห่งความรัก ผมก็แอบคิดในใจว่าเค้าคงจะสวีตกับแฟนเค้าอยู่มั้ง เลยไม่ได้โกรธอะไร 55555 แต่ถ้าเป็นวันอื่นนะ หึๆ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ถ้าตกใจเสียงแตร ถึงขนาดเลื้อยล่ะก็ ผมว่าคงเหม่อไปไกลแล้วล่ะครับ

ถือว่าบีบเตือนให้มีสติครับ ไม่ผิดอะไรหรอก  :D

ถ้าตกใจเสียงแตร ถึงขนาดเลื้อยล่ะก็ ผมว่าคงเหม่อไปไกลแล้วล่ะครับ

ถือว่าบีบเตือนให้มีสติครับ ไม่ผิดอะไรหรอก  :D

ถ้าเค้าตกลงไปจริงๆ ผมก็คงแอบรุ้สึกผิดเหมือนกันนะ แต่ก็คงไม่ลงไปช่วย เดี๋ยวจะพาลพารถติดกันไปหมด 555

สงสัยคงกำลังพรอดรักกันสุดๆเลยล่ะ อิอิ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

สงสัยจะมีเมาด้วยป่าว แต่เป็นผมๆก็บีบนะ  ;)

ออฟไลน์ Zx-III

คือโดนสันดายนะครับ มึงก็ซื้อ Bluetooth คุยดิวะ ไม่ก็จอดเเล้วคุย เห็นบ่อยมาก อยากจะบอกว่า จอดเเล้วคุยมันจะเสียเวลาขนาดไหนเชียว ทั้งรถ ทั้งมอเตอร์ไซต์ เห็นมาเยอะ เซงมากๆกับอีพวกชอบแต่งหน้า เบื่อจริงๆ  ถ้าเอาจริงๆ ผมว่าคนขับรถอาจผิดนะ ตามกฏหมาย ไม่ชัวอะอันนี้

ออฟไลน์ 2k

คุณไม่ผิดหรอกแต่มอเตอไซมัวแต่ไปสนใจกับการคุยโทรศัพต่างหากถึงได้ตกใจเสียงแตร จิตอ่อนแบบนี้ต่อให้เจอกิ่งไม้ขวางข้างหน้าเค้าก็ล้มเองอยู่ดี แบบนี้แหละดีแล้วจะได้จำไม่ทำอีก  ;D

ตามถนนต่างจังหวัดพวกที่ทำตัวแบบนี้ไม่ค่อยมีโอกาสได้กลับตัวเท่าไหร่ครับ หลายคนโดนสิบล้อแล่นมาใกล้ๆดูดไปใต้ท้องรถเหยียบเละเทะ หรือไม่ก็โดนแกล้งเอาข้างรถแตะให้กลิ้งไปลงข้างทาง หรือไม่ก็ตกใจหักหลบขวางเลนรถข้างๆโดนชนตายคาที่ก็มีเยอะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Oslan

คือโดนสันดายนะครับ มึงก็ซื้อ Bluetooth คุยดิวะ ไม่ก็จอดเเล้วคุย เห็นบ่อยมาก อยากจะบอกว่า จอดเเล้วคุยมันจะเสียเวลาขนาดไหนเชียว ทั้งรถ ทั้งมอเตอร์ไซต์ เห็นมาเยอะ เซงมากๆกับอีพวกชอบแต่งหน้า เบื่อจริงๆ  ถ้าเอาจริงๆ ผมว่าคนขับรถอาจผิดนะ ตามกฏหมาย ไม่ชัวอะอันนี้

มาแอบ งง ตรงอีพวกชอบแต่งหน้า มาไงหว่า

ส่วนตัวผมว่าตามกฏหมายก็ไม่น่าจะผิดนะครับ ลองคิดภาพคนขับรถไปชนข้างทาง แล้วอยู่ๆ มาอ้างว่าตกใจเสียงแตรได้
ต่อไปแตรรถคงไม่ต้องมีแล้วล่ะครับ เพราะอาจสร้างอันตรายได้มากกว่าประโยชน์  ;D

ออฟไลน์ aRhaha

• Jr. Member
  • **
มันอยู่ที่เจตนาของเรานะครับ ... ส่วนประเด็นนี้ผมว่า คุณก็ได้บีบสั้นๆไปทีหนึ่งก่อนแล้วด้วย
สรุปแล้วผมว่า... เราไม่ผิดหรอกครับ(กฎก็บอกแล้วว่า ห้ามคุยโทรศัพท์เวลาขับขี่รถ โดยไม่มีอุปกรณ์เสริม) 
แต่...มันก็เป็นบทเรียนว่า  "บีบสั้นๆดีกว่า  ถ้าระยะมันใกล้มากๆ" เพื่อความปลอดภัยของเขา
เพราะ...ถ้าเกิดเหตุไม่คาดคิด แบบร้ายๆมาก... มันจะติดอยู่ในใจเรา...
 "ช่วยกันรักษาความปลอดภัย  กับผู้ร่วมใช้ถนน"  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mongolias

ถนนเลียบมอเตอร์เวย์ใช่ไหมครับ ผมวิ่งเกือบทุกวันเหมือนกัน
ถ้าใช่ โชคดีจริงที่เมื่อเช้าผมไม่เจอ 5555
ผมเจอบ่อยนะ ส่วนใหญ่เส้นนี้ผมจะไม่บีบแตรอะ เพราะเกรงว่าจะทำให้เค้าตกใจนี่แหละ
แต่ถ้าจะบีบแตร ผมจะทิ้งระยะห่าง แล้วบีบสั้นๆเตือนเค้าก่อนครับ ถ้าครั้งเดียวยังไม่ได้ยิน ก็จะบีบอีกเป็นครั้งที่สอง ถ้ายังไม่ได้ยินดี จะหาจังหวะแล้วแซงเองครับ

ปล. เมื่อไหร่มันจะขยายเส้นนี้ซะที รถเยอะมากขึ้นทุกวัน เสียวจะได้ซัดมอเตอร์ไซด์จริงๆ

ถนนเลียบมอเตอร์เวย์ใช่ไหมครับ ผมวิ่งเกือบทุกวันเหมือนกัน
ถ้าใช่ โชคดีจริงที่เมื่อเช้าผมไม่เจอ 5555
ผมเจอบ่อยนะ ส่วนใหญ่เส้นนี้ผมจะไม่บีบแตรอะ เพราะเกรงว่าจะทำให้เค้าตกใจนี่แหละ
แต่ถ้าจะบีบแตร ผมจะทิ้งระยะห่าง แล้วบีบสั้นๆเตือนเค้าก่อนครับ ถ้าครั้งเดียวยังไม่ได้ยิน ก็จะบีบอีกเป็นครั้งที่สอง ถ้ายังไม่ได้ยินดี จะหาจังหวะแล้วแซงเองครับ

ปล. เมื่อไหร่มันจะขยายเส้นนี้ซะที รถเยอะมากขึ้นทุกวัน เสียวจะได้ซัดมอเตอร์ไซด์จริงๆ

เป็นทางลัดที่อยู่คู่ขนานกับเส้นเลียบมอเตอร์เวย์อีกทีอะครับ ไม่ใช่เส้นนั้นอ่าครับ
อันตรายกว่าเส้นนั้นเยอะครับ มันจะเป็นทางชันๆ สูงประมาณ 1 เมตร รถยนต์เพื่อนผมเคยตกข้างทางทีนึง ต้องเอารถมายกเลยล่ะ

ออฟไลน์ mongolias

เป็นทางลัดที่อยู่คู่ขนานกับเส้นเลียบมอเตอร์เวย์อีกทีอะครับ ไม่ใช่เส้นนั้นอ่าครับ
อันตรายกว่าเส้นนั้นเยอะครับ มันจะเป็นทางชันๆ สูงประมาณ 1 เมตร รถยนต์เพื่อนผมเคยตกข้างทางทีนึง ต้องเอารถมายกเลยล่ะ
เอ เส้นไหนหว่านึกไม่ออก รบกวนอธิบายหน่อยได้ไหมครับ
ในกรณีถ้าผมลงจากมอเตอร์เวย์(ฝั่งขาออกจากกรุงเทพฯ) แล้วต้องเข้าไปทางไหนครับ
เผื่อจะมีเส้นทางที่ผมไม่รู้ จะได้หนีรถติด อิอิ

ปล. ผมทำงานเฟส4 ว่าไปเราน่าจะจัดมีตติ้งสมาชิกที่อยู่แถวนี้เหมือนกันนะครับ เห็นมีแต่มีตติ้งที่กรุงเทพฯ

เอ เส้นไหนหว่านึกไม่ออก รบกวนอธิบายหน่อยได้ไหมครับ
ในกรณีถ้าผมลงจากมอเตอร์เวย์(ฝั่งขาออกจากกรุงเทพฯ) แล้วต้องเข้าไปทางไหนครับ
เผื่อจะมีเส้นทางที่ผมไม่รู้ จะได้หนีรถติด อิอิ

ปล. ผมทำงานเฟส4 ว่าไปเราน่าจะจัดมีตติ้งสมาชิกที่อยู่แถวนี้เหมือนกันนะครับ เห็นมีแต่มีตติ้งที่กรุงเทพฯ

ส่งอีเมล์มาให้ผมหลังไมค์ดีกว่าครับ เดี๋ยวผมแนบแผนที่กลับไปให้ครับ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
ถ้าปิ๊ดเดียว ไม่ได้ยิน ก็ต้อง ปิ๊ด ปิ๊ด ปิ๊ด ไปเรื่อยๆอะคับน้าโป้ง

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
โทรไปขับไปโดยไม่มีอุปกรณ์ช่วยก็ผิดกฎหมายอยู่แล้ว ถามจริงบังคับใช่กฎหมายจราจรกันอย่างไร

เห็นทุกวันนี้ก็ทำกันจนเป็นเรื่องธรรมดา เกะกะถนน

ออฟไลน์ toonze

อย่าว่าแต่รถเล็กเลยรถใหญ่ เวลาคุยโทรศัพก็ขับสะกลางถนนเลย

ออฟไลน์ redsun

เขาเหม่อไปไกลเลย เราเรียกสติให้เค้า
เราได้บุญ ต่างหากครับ  :D

ออฟไลน์ takeab05

• Newbie
  • *
เจอบ่อยมากๆๆๆๆๆ :P :P :P บางคนกลับรถแล้วหยุดกลางถนนก็มี เพราะคุยโทรศัพท์ เครื่องไม่ได้ดับ พอมีคนบีบแตร รถจึงเคลื่อนตัว (ถนนกว้างพอให้สิบล้อกลับรถได้) ถ้าเขาล้มแล้วเราไม่ชนซ้ำ หรือ เฉี่ยวเอาก็ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ Ruksadindan

พี่ไม่ผิดหรอกครับ และดูจากที่เขาทำตัวนั้ มันไม่ควรให้อภัยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่ผิดหรอกครับ ถ้าบีบแล้วเซลงข้างทาง ผมกลับรู้สึกอยากสมน้ำหน้าด้วยซ้ำ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ wattananid

• Newbie
  • *
ไม่ผิด แต่ถ้ารถเขาตกลงคลองเจ้าของมอไซค์ จะแจ้งความว่าคุณขับรถเฉี่ยวโดนขาเขา ทำให้เขาเสียหลัก
เจอมาแล้วครับเคสนี้ 

ออฟไลน์ vuthtichai

ส่วนมาก ถ้าผมเห็นมอไซด์ บนถนนลักษณะนี้แ้ล้ววิ่งขวา ผมจะบีบแตรสั้น ถ้าไม่หลบใกล้อีกนิดก็จะย้ำๆไป แต่ทิ้งระยะไม่ต่ำกว่า 10 เมตร กลัวแตรดังทำให้เค้าตกใจเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Ishida

ไม่ผิด แต่ถ้ารถเขาตกลงคลองเจ้าของมอไซค์ จะแจ้งความว่าคุณขับรถเฉี่ยวโดนขาเขา ทำให้เขาเสียหลัก
เจอมาแล้วครับเคสนี้ 

ในกรณ๊นี้พยานข้างหลังเยอะครับ 55
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าขับไปคุยโทรศัพท์ไป ถ้าไม่ปัดๆ เป๋ๆ ออกนอกเลนมาก ผมก็ปล่อยเขา สงสัยไม่ได้คุยกับใครมานาน.....
แต่ ถ้าเริ่มปัดๆ เป๋ๆ ออกมานอกเลน มีกดแตรเตือนกันหน่อยละ ผมไม่กลัวหรอกครับ(ยกเว้นพี่แกมาเยอะ)

แต่ที่หนักคือพวกขับตีคู่ เจอแทบทุกวัน อยากจะจอดถามนะว่า ไปอยู่ที่ไหนมาไม่ได้คุยกัน....

หรือถ้า ทั้งขับตีคู่ ทั้งคุยโทรศัพท์ ผมก็ลดเกียร์ลงสัก 1 จังหวะ แล้วบึ่งแซงไปเลย.....เอาเสียงดังๆ กรอกหูเข้าไป..
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่ที่หนักคือพวกขับตีคู่ เจอแทบทุกวัน อยากจะจอดถามนะว่า ไปอยู่ที่ไหนมาไม่ได้คุยกัน....

หรือถ้า ทั้งขับตีคู่
ตีคู่ต้องดูว่าความเร็วกีดขวางการจราจรหรือไม่ครับ
เพราะว่ามันยังดีกว่าไปเบียดไปแทรก เบียดเบียนผู้อื่นเขา

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
รถเก๋งเดี๋ยวนี้ก็เจอเยอะครับ

ออฟไลน์ WTF

ผิดน่ะไม่ผิดหรอก แต่ถ้ามันตกลงคูตายห่าไปจริง คนทั่วๆไปที่ไม่ได้ใจหยาบช้า คงต้องรู้สึกผิดไปชั่วชีวิตได้เหมือนกัน แต่ถ้าเป็นพวกที่ว่าอาจจะสะใจ มีเรื่องให้โม้ไปชั่วชีวิตเช่นกัน

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่ามันไม่ได้ผิดกฏหมายอะไรนะถ้าเค้าตกใจแล้วลงคลองไปเนี่ย ซ้ำอีกเค้าก้คงจะเป็นคนผิดอยู่ดีครับที่ขับไปคุยไป ถ้าโดนสอบก้คงโดนยาวเลยมอไซด์คันนั้น