ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องการต่อประกันภัยครับ(ซ่อมห้าง-ซ่อมอู่)  (อ่าน 14926 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
 คือน้องBlack Swan ของผมจะอายุครบ 1 ขวบแล้ว(Ford Focus Sport Plus)
แล้วช่วงนี้มีโบรกเกอร์ประกันภัยโทรมาให้ต่อประกันเยอะมากๆ
แต่พอจะต่อเข้าจริงๆ ทางธนาคารทิสโก้ที่ผมผ่อนรถอยู่
แนะนำให้ผมทำประกันผ่านทิสโก้ โดยโปรกเกอร์ของทิสโก้จะเป็นคนเสนอประกันภัยให้

---ซึ่งทางทิสโก้ก็จะต่อของวิริยะประกันภัยให้ผม เพราะที่แถมมากับรถก็วิริยะประกันภัย
แต่ที่ผมยังไม่ตัดสินใจ คือเป็นประกันภัยประเภทซ่อมอู่ เบี้ย+พรบ. 22400 บาท
 ***รถผมเคลม 1 ครั้ง เป็นฝ่ายถูก

แต่ผมอยากได้ประกันซ่อมห้างมากกว่า เลยให้ทางทิสโก้ไปรีเช็กคำนวณราคามาใหม่
และให้เสนอราคาเบี้ย ของแต่ละบริษัทมาให้ผมพิจารณาอีกที

ทางทิสโก้แนะนำกับผมว่า ยี่ห้อ ฟอร์ด และมาสด้า ไม่ได้มีศูนย์ซ่อมสีและตัวถังเป็นของตัวเอง
อย่างผมใช้รถในเชียงใหม่ ยังไงก็ต้องเคลมที่อู่อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเสียเบี้ยซ่อมห้างเลย

---แต่ผมยังสงสัยคือ
    1. ในกรณีที่มีการเคลมแล้วมีการเปลี่ยนอะไหล่ ประกันซ่อมอู่ จะได้อะไหล่แท้มั้ยครับ และต้องเสียค่า Access อะไรรึเปล่าครับ
    2.  ผมสามารถติดต่อกับประกันภัยโดยตรงได้เองเลยมั้ย ไม่ต้องผ่านโบรกเกอร์ของทิสโก้ (ผมผ่อนรถกับทิสโก้)
    3. มีบริษัทประกันภัยไหนที่แนะนำบ้างครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ได้อะไหล่แท้ ครับ โชคดีไป ฟอร์ดหาอะไหล่เทียมยาก
ไม่เสียค่าอะไรเพิ่มเติม น่าจะแล้วแต่ กรณี

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองติดต่อธนชาตโดยตรงเลยก็ได้ครับ ถ้าไม่คิดว่าเป็นการหักหน้าทิสโก้ เขาห้ามเราไม่ได้หรอก เรื่องอะไหล่สั่งให้ใช้ของแท้ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ลองติดต่อธนชาตโดยตรงเลยก็ได้ครับ ถ้าไม่คิดว่าเป็นการหักหน้าทิสโก้ เขาห้ามเราไม่ได้หรอก เรื่องอะไหล่สั่งให้ใช้ของแท้ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

ถ้าเกิดมีการเคลม จะเปลี่ยนอะไหล่ แล้วผมให้ระบุเอาอะไหล่แท้
ต้องเสียค่าส่วนต่างเองมั้ยครับ

เพราะก่อนหน้านี้เคยเคลมครั้งนึง แต่ต้องให้คู่กรณีออกค่าอะไหล่เอง เพราะวิริยะยืนยันจะให้เคาะทำสีท่าเดียว
นั่นขนาดว่าเป็นซ่อมห้างนะครับ แล้วพอผมสืบข้อมูลไปลึกๆ ก็พบว่า พนักงานเคลม ไม่ได้ให้ผมไปเข้าอู่ซ่อมห้างของทางวิริยะ
แต่ให้ไปเข้าอู่ทั่วไปที่โคกับวิริยะอีกทีแทน T-T

ออฟไลน์ udis

1. ในกรณีที่มีการเคลมแล้วมีการเปลี่ยนอะไหล่ ประกันซ่อมอู่ จะได้อะไหล่แท้มั้ยครับ และต้องเสียค่า Access อะไรรึเปล่าครับ
- อะไหล่แท้ อะไหล่มือสองขึ้นอยู่กับอู่ที่เข้าซ่อมครับ  ส่วนใหญ่เป็นของเบิกใหม่หมดแหละครับ Focus หาอะไหล่มือสองไม่ง่ายนักครับ แต่ก็มีครับ
ส่วนอะไหล่เทียบก็ไม่ค่อยมีนะครับ ไม่ใช่ค่าย Toyota ที่อะไหล่เทียบจะเยอะกว่าครับ มือสองก็มากมีครับ

2.  ผมสามารถติดต่อกับประกันภัยโดยตรงได้เองเลยมั้ย ไม่ต้องผ่านโบรกเกอร์ของทิสโก้ (ผมผ่อนรถกับทิสโก้)
- ติดต่อเองได้เลยครับ

3. มีบริษัทประกันภัยไหนที่แนะนำบ้างครับ
- ตอนนี้ผมใช้ของไทยประกัน ชนหนักมา ทั้ง Call center และคนมาดูที่เกิดเหตุ พูดจาดีครับ รวดเร็วดี คุยกันง่ายดีครับ จดรายละเอียดดีครับ
กันชนหลังผมดูแล้วมันแค่ตัวล็อกขาดไปอันสองอัน ผมว่าน่าจะซ่อมได้ เค้าบอกเปลี่ยนไปเถอะ ก็แปลกดี 555+
ส่วนการอนุมัติก็รวดเร็วครับ 2 อาทิตย์ก็จบครับ (รถผมอะไหล่เยอะ เบิกอะไหล่ใหม่ 30 กว่ารายการครับ หมดไปเกือบ 3 แสนครับ อะไหล่แท้หมดครับ ซ่อมอู่)

- อะไหล่แท้ อะไหล่มือสองขึ้นอยู่กับอู่ที่เข้าซ่อมครับ  ส่วนใหญ่เป็นของเบิกใหม่หมดแหละครับ Focus หาอะไหล่มือสองไม่ง่ายนักครับ แต่ก็มีครับ
ส่วนอะไหล่เทียบก็ไม่ค่อยมีนะครับ ไม่ใช่ค่าย Toyota ที่อะไหล่เทียบจะเยอะกว่าครับ มือสองก็มากมีครับ

2.  ผมสามารถติดต่อกับประกันภัยโดยตรงได้เองเลยมั้ย ไม่ต้องผ่านโบรกเกอร์ของทิสโก้ (ผมผ่อนรถกับทิสโก้)

- ตอนนี้ผมใช้ของไทยประกัน ชนหนักมา ทั้ง Call center และคนมาดูที่เกิดเหตุ พูดจาดีครับ รวดเร็วดี คุยกันง่ายดีครับ จดรายละเอียดดีครับ
กันชนหลังผมดูแล้วมันแค่ตัวล็อกขาดไปอันสองอัน ผมว่าน่าจะซ่อมได้ เค้าบอกเปลี่ยนไปเถอะ ก็แปลกดี 555+
ส่วนการอนุมัติก็รวดเร็วครับ 2 อาทิตย์ก็จบครับ (รถผมอะไหล่เยอะ เบิกอะไหล่ใหม่ 30 กว่ารายการครับ หมดไปเกือบ 3 แสนครับ อะไหล่แท้หมดครับ ซ่อมอู่)

พี่ต้องเสียค่าส่วนเกิน หรือส่วนต่างอะไรมั้ยครับ รึว่าประกันออกให้หมด หรือว่าคู่กรณีจ่าย
เพราะตอนที่ผมเคลม คู่กรณีก็วิริยะเหมือนกัน แต่คู่กรณีเป็น 3+ กันชนหลังตัวล็อกหัก ไฟท้ายแตก กลับได้เปลี่ยนอะไหล่ทั้งหมด ไม่เสียค่าส่วนเกิน
แต่ของผม แก้มขวาบุบ ต้องเสียค่าอะไหล่เอง เพราะประกันมองว่าเสียหายไม่มาก เคาะทำสีได้

- อะไหล่แท้ อะไหล่มือสองขึ้นอยู่กับอู่ที่เข้าซ่อมครับ  ส่วนใหญ่เป็นของเบิกใหม่หมดแหละครับ Focus หาอะไหล่มือสองไม่ง่ายนักครับ แต่ก็มีครับ

พี่ต้องเสียค่าส่วนเกิน หรือส่วนต่างอะไรมั้ยครับ รึว่าประกันออกให้หมด หรือว่าคู่กรณีจ่าย
เพราะตอนที่ผมเคลม คู่กรณีก็วิริยะเหมือนกัน แต่คู่กรณีเป็น 3+ กันชนหลังตัวล็อกหัก ไฟท้ายแตก กลับได้เปลี่ยนอะไหล่ทั้งหมด ไม่เสียค่าส่วนเกิน
แต่ของผม แก้มขวาบุบ ต้องเสียค่าอะไหล่เอง เพราะประกันมองว่าเสียหายไม่มาก เคาะทำสีได้

ประกันออกให้หมดครับ

ส่วนกรณีแก้มขวาที่กล่าวมา มันเป็นเหล็กเสียหายไม่เยอะก็ถูกแล้วครับ ที่เคาะทำสีได้ครับ
ส่วนกันชนท้ายเป็นพลาสติก ตัวล็อกหักน่ะครับ ทำให้เหมือนเดิมไม่ได้ครับ ก็เปลี่ยนใหม่ครับ อีกทั้งกันชนท้ายราคาก็ไม่ได้สูงมากครับ

ถ้างั้นในกรณีนี้ ผมควรต่อซ่อมอู่แทนดีกว่าใช้มั้ยครับ
เพราถ้าซ่อมอู่้ เบี้ยประกันของวิริยะ+พรบ. 22,400 บาท ก็พอสู้ไหวอยู่

ถ้างั้นในกรณีนี้ ผมควรต่อซ่อมอู่แทนดีกว่าใช้มั้ยครับ
เพราถ้าซ่อมอู่้ เบี้ยประกันของวิริยะ+พรบ. 22,400 บาท ก็พอสู้ไหวอยู่

เห็นด้วยครับ

ตอนนี้รอให้ทางทิสโก้โทรมาบอกราคาเบี้ยของบริษัทอื่นด้วยครับ
ผมกำลังตัดสินใจระหว่าง
1.วิริยะประกันภัย ซ่อมห้าง-ซ่อมอู่
2.กรุงเทพประกันภัย ซ่อมห้าง
3.AXA ซ่อมห้าง

ออฟไลน์ MoLee

ขอถามนิดหน่อยครับ ว่าผมกันชนหน้าหลุด(ครัั้งที่2)และซ่อมสีกันชนหลัง ควรซ่อมห้างหรืออู่ครับ?  พอดีประกัยชั้น1 เขาให้เลือกทั้งสอง แต่ผมกลัวไม่กล้าเข้าห้างฮ้อนด้าเห้อๆ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
- อะไหล่แท้ อะไหล่มือสองขึ้นอยู่กับอู่ที่เข้าซ่อมครับ  ส่วนใหญ่เป็นของเบิกใหม่หมดแหละครับ Focus หาอะไหล่มือสองไม่ง่ายนักครับ แต่ก็มีครับ

2.  ผมสามารถติดต่อกับประกันภัยโดยตรงได้เองเลยมั้ย ไม่ต้องผ่านโบรกเกอร์ของทิสโก้ (ผมผ่อนรถกับทิสโก้)

ตัวล็อคที่กันชนขาด ต้องเปลี่ยนทั้งกันชนอยู่แล้วครับ ซ่อมไม่จบ

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
Ford มีศูนย์ซ่อมสี อยู่ลำลูกกาและอีกที่จำไม่ได้
ถ้าใช้ ตจว จ่ายเบี้ยแบบซ่อมอู่ดีกว่า

ส่วนเลือกประกันไร ผมดูอู่ว่า อู่ไหนซ่อมดี และรับประกันของอะไรบ้าง ประกอบการพิจารณา
เพราะเวลาประเมินราคาซ่อมทางอู่เค้าจะคุยกับประกัน อู่ดีๆก็ตามงานดีไปด้วย

ถ้าอยากให้เบี้ยถูกลงมา ระบุคนขับ 2 คนจะได้เบี้ยถูกลงมาอีก

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
เบี้ยซ่อมอู่ก็พอครับ ในศูนย์ฟอร์ดตรงพระราม 2 ก็มีศูนยซ่อมสี เค้าก็รับซ่อมทั้งหมดน่ะครับ  ;)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
วิริยะเถอะครับ อู่รองรับเยอะ ไม่เรื่องมาก เครมง้าย ไว ถึงที่เกิตเหตุก็ไวครับ 

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Ford มีศูนย์ซ่อมสี อยู่ลำลูกกาและอีกที่จำไม่ได้
ถ้าใช้ ตจว จ่ายเบี้ยแบบซ่อมอู่ดีกว่า

ส่วนเลือกประกันไร ผมดูอู่ว่า อู่ไหนซ่อมดี และรับประกันของอะไรบ้าง ประกอบการพิจารณา
เพราะเวลาประเมินราคาซ่อมทางอู่เค้าจะคุยกับประกัน อู่ดีๆก็ตามงานดีไปด้วย

ถ้าอยากให้เบี้ยถูกลงมา ระบุคนขับ 2 คนจะได้เบี้ยถูกลงมาอีก

พระรามสองก็มีครับ อิอิแต่ถ้าขับอยู่เจียงใหม่คงต้องเอาซ่อมอู่ วิริยะโอสุดและครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ
เพราะเชียงใหม่มีอู่มาตรฐานของวิริยะอยู่ 4 แห่ง
คงเป็นวิริยะประกันภัยนี่แหละครับ 22,400 ซ่อมอู่ ::)

ออฟไลน์ MC Stradale

ไม่รู้ทำไมนะครับ แต่ที่บ้านผมจากทำประกันของวิริยะ ก้เปลี่ยนไปเป็นกรุงเทพประกันภัยทุกคันเลย แล้วผมก้ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าซ่อมห้างหรืออู่ แต่คิดว่าน่าจะเป็นห้างครับ