ผู้เขียน หัวข้อ: จะออกรถใหม่ ตัดสินใจไม่ถูก ปรึกษาด้วยครับ  (อ่าน 5318 ครั้ง)

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่องออกรถใหม่ครับ

การใช้รถของผม (ปัจจุบันใช้ Vios 2003 ครับ)
จ.-ศ. ขับรถไป-กลับ หอพัก(กทม.)-ที่ทำงาน ประมาณ 10 โล รถไม่ค่อยติด (รวมไปกลับ แล้วน่ะครับ) เลิกงานก็ไม่ค่อยได้ขับไปไหน
ส.-อา. ใช้รถบ้าง แต่ไม่บ่อยครับ
ขับกลับบ้านที่ชลบุรี สัปดาห์ล่ะครั้งครับ (วิ่งเส้นบูรพาวิถี)
ขับไปดูงานอยุธยา ประมาณเดือนล่ะครั้ง
ขับรถความเร็วโดยเฉลี่ย 100-110 ครับ เต็มที่ก็ไม่เกิน 120 ครับ
(ส่วนใหญ่นั่ง 2 คนครับ ผมขับแฟนนั่ง)

ผมต้องคืนรถให้ที่บ้านครับ เพราะยืมมาใช้หลายปีแล้ว (ผมได้สิทธิ์รถคันแรกด้วย)
แต่ทีนียังลังเล ว่าจะเอายี่ห้อไหนดีครับ (Option ของรถที่อยากได้ คือมี ABS + ถุงลม 2 ใบ และราคาสมเหตุสมผลครับ)ระหว่าง

-Swift Eco car ตัวท๊อป (ที่เอาตัวท๊อปเพราะอยากได้ถุงลม 2 ใบ ครับ) วันนี้เพิ่งไปขอลองตัว 1.5 ของ Sale Suzuki มา (คิดว่าขนาดคงคล้าย 1.2 เลยขอลองตัวเก่าก่อน) เพราะอยากลองดูฟิลในการขับครับ ปรากฏว่าโอเคครับ ชอบ (แต่รอดูราคาอยู่ครับ)

-Mitsubishi Mirage ตัวรองท๊อปครับ ที่เป็นหนึ่งในตัวเลือก เพราะเรื่องราคาล้วนๆครับ แถมประกันอีกต่างหาก แต่ผมไม่ค่อยชอบหน้าตารถเท่าไหร่ (แต่ยังไม่เห็นตัวเป็นๆ ก็เลยยังไม่ตัดทิ้งครับ)

-แต่อีกใจนึง คิดว่าถ้าเพิ่มเงินอีกนิด เอา Mazda 2 เกียร์ออโต้ตัวล่างเลยดีไหม มีABS + ถุงลม 2 ใบ ซึ่งเป็น Option ขั้นต่ำที่ผมต้องการ

-ตัวเลือกสุดท้ายคือ New Vios ครับ ตัวเลือกนี้อยู่ในหัวผมมานานมาก เพราะเดิมใช้ Vios อยู่แล้ว ตอนแรกจะเอาตัว E Safety แต่รู้สึกว่ามันแพงไปครับ ตอนนี้เลยดูตัว J Abs แต่ติดอยู่อย่างเดียวคือ มันไม่มีถุงลมครับ

เรื่องศูนย์ แถวบ้านผม มีศูนย์เกือบทุกยี่ห้อ เลยไม่ติดปัญหาเรื่องศูนย์ครับ
กะว่าจะจองสิ้นเดือนนี้ แต่ยังลังเล ยังตัดสินใจใม่ถูกครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: จะออกรถใหม่ ตัดสินใจไม่ถูก ปรึกษาด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 15:19:11 »
แลดูแล้วใช้รถไม่ค่อยเยอะจะใช้ตัวไหนก็ได้แต่ถ้าเป็นอีโก้คาร์ก็ดีเพราะการใช้งานแค่นี้เหลือเฟือจะได้สบายกระเป๋าหน่อย

เชียร์เอามันส์ มิราจตัวท๊อปครับ มีจอมีเนวิเป็นของเล่นให้แฟนคุณดูหนังฟังเพลงสบายๆในราคาเพียง  546,000 เท่านั้น แถมประกัน+พรบ+ส่วนลด 10,000 เอาไปติดฟิล์มกับจ่ายค่าจดทะเบียนกับประกันป้ายแดงหมดพอดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: จะออกรถใหม่ ตัดสินใจไม่ถูก ปรึกษาด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 15:58:25 »
ตัดวิออสตัวปัจจุบันไปได้เลยครับ เพราะสู้คันเก่าที่จขกท.ขับไม่ได้

ขอแนะนำให้ไปลองขับดูครับ ชอบคันไหนซื้อคันนั้น

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 16:48:16 »
ผมเชียร์ swift ครับ เพราะคันใหญ่ ออกต่างจัวหวัดก็ได้ ใช้ในเมืองก็ดี ภายในสวย ความประหยัดแม้ไม่ที่สุดแต่ จขกท. ใช้รถน้อยจึงไม่น่าจะมีปัญหามากนัก อีกอย่างผมเป็นคนชอบรถค่อนข้างโตสักหน่อย เคยนั่งมาสด้า 2 ของญาติแล้วรู้สึกอึดอัดพอสมควร ยังไงก็ลองขับก่อนนะครับ เงินของเรา ความต้องการของเรา เมื่อลองแล้วก็จะรู้เองว่าอยากได้แบบไหน

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 17:07:27 »
สวยสมราคา  อยากได้ซักคัน
แต่คงไม่ใช่ตอนนี้ 

:'( :'( :'( :'(
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 17:25:45 »
จริงๆผมว่าแล้วแต่ชอบเลยครับ

เพราะว่านิสัยการขับรถที่บอกมานั่น สามรถใช้คันไหนก็ได้เลยครับ

แต่ผมเชียร์ Eco car นะ ไม้เชียร์ Vios งับ  ;D

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 17:42:05 »
แลดูแล้ว เจ้าตัว มี Swift ในใจอยู่แล้ว  และก็ดูจากการใช้งานก็ น่าจะเหมาะแล้วล่ะครับ

สนับสนุนตามหัวใจครับ  ไม่ผิดหวัง   
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ BENZIL

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 19:40:10 »
แหะ แหะ จริงๆแล้วก็ชอบ swift eco car อ่ะครับ
แอบชอบมาตั้งแต่ตัว 1.5 ออกใหม่ๆแล้ว แต่ตอนนั้นทั้งราคา ทั้งแบรนด์สู้เจ้าอื่นไม่ได้ เลยไม่มองเลยครับ

มาตอนนี้ ตัว 1.2 ผมก็รอดูเรื่องราคาอยู่ รวมทั้งยังลังเล ในความที่เป็นแบรนด์ซูซูกิด้วย (ที่บ้านเชียร์ vios และบอกว่าจะดีเหรอ ซื้อซูซูกิ แต่ก็ไม่ได้ห้ามครับ)

เลยทำให้มีหลายตัวเลือกอยู่ในสมอง
ตอนนี้ตั้งเป้าไว้ว่า ถ้า swift 1.2 ตัวท๊อปไม่เกิน ห้าแสนสาม และแถมประกันชั้น 1 จะเลือก swift อย่างไม่ลังเลครับ แต่ถ้าไม่ได้ตามนี้ ก็คงยังเลือกไม่ถูกอยู่

ออฟไลน์ Korns

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 19:50:54 »
ถ้าต้องการใช้สิทธิรถคันแรก และรอได้ขอให้รอครึ่งปีหลัง

คุณจะได้เห็น Masterpiece ของรถแต่ละค่ายสำหรับโครงการรถคันแรก
Ford Fiesta 1.5 Sport
Ford Fiesta 1.5 Sport Ultimate PowerShift® (ถุงลม 7 ใบ+Cruise control)
Yaris minor change ไปแล้วแต่ยังมีเปลี่ยนครึ่งปีหลังอีกรอบ
Vios ต้องเพิ่มออฟชั่นอีกรอบ ตามคู่แข่ง
๋Jazz จะกลับมาพร้อมกับออฟชั่นที่เพิ่มขึ้น
City เพิ่มออฟชั่นอีกแน่นอน

ทุกค่ายเล่นเทรนด์เดียวกัน ตัวเดิมแบบราคาสมเหตุสมผล และตัวท็อปที่เพิ่มออฟชั่น(เพิ่มราคา)
ครึ่งปีหลัง โครงการรถคันแรกตัวเลือกจะชัดขึ้นอยู่ที่ว่าคุณต้องการรถแบบไหนในระดับราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 21:06:06 »
เคยใช้ Vios แล้วไม่อยากลองเปลี่ยนรสชาติการขับขี่บ้างหรอครับ มีตัวเลือกเยอะแยะเลยในตลาด ถ้าจะให้สบายกระเป๋าก้ไปทาง eco car ก้ดีนะครับ เอาตัวท๊อบ option ครบๆ ซึ่งถ้าจะให้ได้รถยนต์เครื่อง 1.5 ในราคานี้ก้คงจะได้ตัวล่างๆ option ก้ถูกตัดออกไปเยอะ จขทก ก้ไม่ได้ขับรถไวอะไรมากอยู่แล้วเครื่อง 1.2 ก้คงทำให้ประหยัดค่าน้ำมันไปได้เยอะเลยหละครับ

ผมคิดว่าถ้าได้ลองขับดูซะหน่อยก้ดีนะครับ ก่อนที่จะตัดสินใจ ประกอบกับรีวิวจากทาง Headlightmag ด้วยก้ดี ต้องรอดูอีกซักนิดครับว่าพี่จิมมี่จะได้ Mitsubishi Mirage มาทดสอบกันบ้างไหม เผื่อจะได้ข้อสรุปเล็กๆน้อยๆไว้เป็นการประกอบการตัดสินใจก่อนสิ้นเดือนนี้

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:08:27 »
ถ้าเป็นผมจะรอสักพักเพื่อดู review เจ้า MIRAGE เสียก่อนอ่ะครับ
เก็บข้อมูลเปรียบเทียบ+ลองไปขับแต่ละคันดูครับ
แล้วเลือกคันที่อยากได้ที่สุดครับ

ปล.ส่วนตัวคิดว่าทั้ง 4 ตัวเลือกสามารถรองรับใช้งานของคุณ BENZIL ได้ทุกคันเลยครับ
     ทีนี้ก็เหลือแต่ว่าเราอยากให้มันดีเด่นไปด้านใดมากที่สุดเท่านั้นล่ะครับ