ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เครื่องDOHC MIVECของ มิราจ ดีกว่าของ มาร์ช/อัลเมร่าไหม  (อ่าน 13997 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
เครื่องDOHC MIVECของ มิราจ ดีกว่าของ มาร์ช/อัลเมร่า  รึเปล่า เห็นเซลบอกว่า ของเขาดีกว่าคู๋แข่งแน่ๆ พึ่งไปเทสมารู็สึกว่าช่วงต้น กำลังไหลมาไม่ขาด(0-90 ลองได้เท่านี้ เพราะรถติด + ระยะทางศุนย์กำหนดไว้สั้นมาก ประมาณ2 กมเองจึงเหยียบได้เท่านี้ เซงเทสแบบนี้ไม่ได้อะไรเลย) ความรู้สึกผมว่า อัตราเร่งดีกว่าของนิสสันนะ  แต่อยากถามว่า เครื่องของมิตซุ ดีกว่ายังไง และอัตราเร่งปลาย จะดีกว่าหรือไม่ รวมถึงถ้านั่งสัก4-5 คน ด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hutzero

ผมไม่ทราบของ NISSAN นะ  แต่ถ้า MIVEC ล่ะก็มันมีดีตรงตอนที่ VEC เปิด  ซึ่งรอบประมาณ 2400-2500 ขึ้นไป
อัตราเร่งจะพุ่งแรงดี  เร่งแซงสบาย  ขับสนุกแม้จะเป็น CVT   แต่ก็แลกมาด้วยอัตราการบริโภคน้ำมันที่มากขึ้น
เนื่องจากเจ้า CVT มันเป็นเกียร์แบบรอบขึ้นไปค้างไว้ก่อน   นั่นหมายความว่าหากคุณกดหนักๆไป  ให้รอบอยู่ที่
2500 ตลอด  ก็จะกินน้ำมันไปตลอด   (และก็เร่งแรงตลอดเช่นกัน)  ดังนั้นถ้าอยากแรงและประหยัดหน่อยก็เล่นเกียร์ M/T
ดูจะเข้ากันดีกับ MIVEC กว่านะ

แต่ถ้าแรงตอนรอบต่ำๆผมว่ามันพอๆกับเจ้าอื่นนะครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมก็รอหาเวลาไปลองขับเจ้านี่อยู่เหมือนกันครับ  :D

ออฟไลน์ Sammy_

วันก่อนเค้าไปเปิดบูชแถวบ้านผม ไปลองสตาสดูทำไม่เสียท่อไอเสีย มันดัง บุ บุ บุ บุ บุ บุ บุ บุ บุ บุ บุ บุ ยังไงก็ไม่รู้เหมือนเครื่อง สูเดียวเลยอะ ไม่รู้ว่าเป็นทุกคันมั้ย

doanga2007

• บุคคลทั่วไป
เครื่องDOHC MIVECของ มิราจ ดีกว่าของ มาร์ช/อัลเมร่า  รึเปล่า เห็นเซลบอกว่า ของเขาดีกว่าคู๋แข่งแน่ๆ พึ่งไปเทสมารู็สึกว่าช่วงต้น กำลังไหลมาไม่ขาด(0-90 ลองได้เท่านี้ เพราะรถติด + ระยะทางศุนย์กำหนดไว้สั้นมาก ประมาณ2 กมเองจึงเหยียบได้เท่านี้ เซงเทสแบบนี้ไม่ได้อะไรเลย) ความรู้สึกผมว่า อัตราเร่งดีกว่าของนิสสันนะ  แต่อยากถามว่า เครื่องของมิตซุ ดีกว่ายังไง และอัตราเร่งปลาย จะดีกว่าหรือไม่ รวมถึงถ้านั่งสัก4-5 คน ด้วย ขอบคุณครับ

ดีกว่าในทั้งอัตราเร่งและการใช้น้ำมัน เพราะ Mirage กิน 22 กม./]b9i ส่วน Eco Car อื่นๆ กิน 20 กม./ลิตร ครับ ขอบคุณครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ขับ 110 มิราจไม่ได้ต่างอะไรกับ ecocar รุ่นอื่นๆเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่าเรื่องกำลังคงไม่ได้ต่างกันเท่าไร

Mirage จะกินเจ้าอื่นที่น้ำหนักตัวรถมากกว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
ความปลายใส่ขอบ 17 ได้ 160 กล่องตัดครับมีคนเอาไปลองมาครับ ขอบ 15 น่าจะมากกว่านี้นะ ::)

จาก Thaimarch ครับ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=34567.0