ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์เล็ก ความแรง vs ความประหยัด  (อ่าน 4433 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ผมเห็นรถ Eco Car ในไทยแล้ว เป็นรถญี่ปุ่น แต่มีขายเฉพาะในไทยเท่านั้น มีทางเลือกยังน้อยไปที่อยากได้ ส่วนในเมืองนอกก็เป็นเครื่องยนต์เล็กๆเช่นกัน แต่แฝงไปด้วยความแรงและประหยัดน้ำมันอีกแล้ว

ผมขอถาม 2 ข้อว่า
-ถ้าคุณจะซื้อรถยนต์คันเล็ก(วิ่งทั้งในเมืองและนอกเมือง) คุณจะเลือกระหว่าง เครื่องยนต์เล็ก เน้นความแรง+สมรรถนะ vs เครื่องยนต์เล็ก ประหยัดน้ำมัน+รักสิ่งแวดล้อม
-ในเมืองนอกรถยนต์คันไหน (ขอรถที่ใช้เครื่องยนต์ไม่เกิน 1300 แต่เป็น City Car เทียบกับ ECO CAR ในไทยได้) ขอรายชื่อรถที่ขายในเมืองนอกด้วยครับ
ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: เครื่องยนต์เล็ก ความแรง vs ความประหยัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 14:07:05 »
ผมเลือก

เครื่องยนต์เล็ก ประหยัดน้ำมัน+รักสิ่งแวดล้อม

ครับ เพราะสำหรับ Eco car แล้วความประหยัดต้องมากจริงๆ

ตอนนี้บอกได้เลยว่า ประทับใจเจ้า Mirage มากที่สุด

ทั้ง เบา ประหยัด วงเลี้ยงแคบ ถังน้ำมันเล็ก option พอประมาณ

ครบเครื่องจริงๆ option ก็ใช้ได้ ภายในไม่สวย แต่โดยรวมมันดีครับ

ที่สำคัญ คือ แถมประกันชั้น 1 ด้วย ;)

ตอนแรกที่ผมซื้อ march เพราะคิดว่า Mirage คงไม่มีอะไรดี แต่ที่ไหนได้ มีครบทุกอย่างที่ผมต้องการเลย เสียดายจังเลยที่ซื้อ march :'( :'(

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Re: เครื่องยนต์เล็ก ความแรง vs ความประหยัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 14:50:12 »
-ในเมืองนอกรถยนต์คันไหน (ขอรถที่ใช้เครื่องยนต์ไม่เกิน 1300 แต่เป็น City Car เทียบกับ ECO CAR ในไทยได้) ขอรายชื่อรถที่ขายในเมืองนอกด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Ford Ka จะเข้าเค้าใหมครับ? แต่มันเป็น 3ประตูน่ะครับ

เอาSpec เครื่องมาจากWikipedia กับอัตราสิ้นเปลืองจาก parkers.co.uk นะครับ

- 1.2 litre petrol with 69 PS (51 kW) of power and 102 N·m (75 ft·lbf) of torque
57MPG = 24.23Km/l

- 1.3 litre TDCi diesel engine with 75 PS (55 kW; 74 hp) of power and 145 N·m (107 lb·ft) of torque.
68MPG = 28.91Km/l

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 15:08:15 »
ขอโหมไฟหน่อย 555

ผมว่าคุณเต้น่าจะเสียดายเรื่องมิราจให้ ABS กับถุงลมทุกรุ่นดีกว่าครับ แต่อย่างว่าซื้อก่อนขับก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 15:12:10 »
ขอโหมไฟหน่อย 555

ผมว่าคุณเต้น่าจะเสียดายเรื่องมิราจให้ ABS กับถุงลมทุกรุ่นดีกว่าครับ แต่อย่างว่าซื้อก่อนขับก่อน

ถูกครับ  :D

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 00:02:11 »
ขอแบบสโกด้า ฝาเบียร์อะ แต่ราคาไม่เกิน8แสน  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 12:36:51 »
ขอแบบสโกด้า ฝาเบียร์อะ แต่ราคาไม่เกิน8แสน  ;D

เหมือนกันครับ

Fabia 1.2 ได้ทั้ง Eco car และอภิมหาความแรงในคันเดียวกัน  ;D

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 13:12:24 »
1.0 ecoboost ของฟอร์ด คือคำตอบ ;D
JC TU #54

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 11:36:30 »
ตามหหัวข้อน่ะมีและก็มีคนอยากได้ แต่ราคาไม่ eco