ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ น้ำมันรั่ว?  (อ่าน 5834 ครั้ง)

ออฟไลน์ roundzero

• Newbie
  • *
ขอความช่วยเหลือ น้ำมันรั่ว?
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:51:33 »
ขอสอบถามหน่อยครับว่าอาการต่อไปนี้อาจมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้าง

วันก่อนผมไปเติมน้ำมันแล้วเด็กปั้มพบว่ามีน้ำมันซึมหยดอยู่ใต้รถระหว่างที่กำลังเติม
ทีแรกก็นึกว่าเพราะหัวจ่ายมีปัญหาหรือเปล่าเลยลองไปอีกปั้มดูก็เป็นเหมือนกัน

ตอนจอดเฉยๆก็ไม่พบว่ามีน้ำมันรั่วซึม ลองเขย่ารถดูก็ไม่มีน้ำมันหยด
ดูแล้วไม่น่าจะใช้ถังน้ำมันรั่วหรืออะไร....ถ้าใช้น่าจะร้ายแรงกว่านี้

อาการแบบนี้น่าจะเพราะสาเหตุใดได้บ้างครับ?

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Re: ขอความช่วยเหลือ น้ำมันรั่ว?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 00:03:50 »
เตรียมขวดสำหรับบรรจุน้ำมันไปสักสองสามลิตร เติมใส่ขวดแล้วลองเติมเต็มถังแล้วเข้าบ้านทันที จอดทิ้งไว้สักคืนหากระดาษมารองไว้
ตื่นมาค่อยดูว่ามีหยดไหม ถ้าไม่มีก็เอาน้ำมันที่เตรียมไว้กรอกเข้าไปดูถ้าหยดระหว่างกรอกก็เป็นที่คอท่อเติมครับ
ถ้าไม่มีก็ไม่น่ามีปัญหาการรั่วแล้วครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ขอความช่วยเหลือ น้ำมันรั่ว?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 00:07:29 »
โอ้ รีบหาสาเหตุเลยนะครับ ไปอู่ให้ช่างเค้าดูก็ได้ เคยเห็นข่าวรถไฟไหม้เหตุเกิดจากท่อน้ำมันรั่วแต่ไม่ทำอะไรเพราะใช้แต่แก๊ส ไปๆมาๆไฟไหม้รถซะงั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 01:30:18 »
หาจุดรั่ว ถ้าอยู่จุดอันตรายรีบทำนะครับ

คือ yaris ทีบ้านเติมเต็มถังไม่ได้มาสองสามปีแล้วครับ  มันจะมีแรงดันออกมาแถวๆ คอท่อ ต้องใช้ให้ลดไปซักสองขีด(ประมาณสิบลิตร)ถึงหาย ทำสีรถแถวฝาถังน้ำมัน-ขอบกันชนหลัง ซุ้มล้อ ไปหมดเลย...แล้วหยด(อย่าเรียกว่าหยดเลย เหมือนเทออก)จากด้านหลังซุ้มล้อ หลังกันชนอีกก เข้าอู่เปลี่ยนฝาเกลียวแล้วไม่หาย -*-
JC TU #54

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:05:29 »
เช็คท่อยางคอถังน้ำมันอาจจะแตก หรือหลวม

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:41:53 »
รถรุ่นอะไรครับ
หยดช่วงไหนของรถ
มั่นใจแล้วนะครับว่าเป็นน้ำมันที่เราเติม  ;)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:48:42 »
ทำตาม คห. แรกๆเลยครับ แล้วก็ถ้าเจอะ ก็ต้องถอด มาดูทีละชิ้นละครับ ไม่ได้กังวลแค่รั่วอย่างเดียวนะครับ
มันจะมีน้ำ มี ละอองฝุ่น บลาๆๆๆๆ เข้าไปได้ด้วยถ้ารูใหญ่ และถ้าเข้า ปั้มติ๊ก และอีกหลายๆ อย่าง ก็ เตรียมใจได้เลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้