ผู้เขียน หัวข้อ: ถอยall new mz3 มาแล้ว ขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่jimmy headlightmagครับ  (อ่าน 7940 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ได้รถไวมากเลยครับ จองเสาที่แล้ว 10  วันได้ สงสัยคนอื่นไม่เอาอิๆ เพราะมันสีแดงแปร๊ดเลย สวยงามครับ
คันนี้ผมจองโดยที่ไม่ได้เคยลองขับมาสด้าสามใหม่มาก่อนเลย เพราะเชื่อฟีลลิ่งมาสด้า และข้อมูลต่างๆจากเวบแห่งนี้ล่ะครับ
นี่เป็นรถคันที่5 แล้วครับที่อาศัยข้อมูลของคุณjimmy ยังไงก็ต้องขอชื่นชมอย่างมากครับและขอเป็นกำลังใจให้สร้างสรรค์ผลงานดีๆออกมาตลอดไปนะครับ

แต่มันมีปัญหาอยู่นิดนึงครับ แแค่น้อยนิดนะครับไม่ได้ซีเรียสมาก สำหรับ all new mz3 คันนี้ คือผมรรู้สึกว่า ผมไม่ชอบฟีลลิ่งของพวงมาลัยเลย ผมชอบคันเก่าของผม mz3 1.6 มากกว่า ผมรู้สึกว่ารุ่นใหม่ คือมันแม่นยำนะครับ แต่นึกออกมั้ยครับ เวลาโยกซ้ายโยกขวา พวงมาลัยมันบังคับไม่ค่อยสนุก      แล้วก็ไม่ใช่เพราะพวงมาลัยมันหนืด เพราะคันเก่ามันโคตรหนักและโคตรหนืดจนปวดข้อมือ แต่มันบังคับสนุกกว่า  บอกไม่ถูกเหมืิอนกัน ผมกลับชอบพวงมาลัย accord มากกว่า ทั้งๆที่หลายคนบอกวามัันเบาไปแต่มันบังคับสนุก ตรงนี้ถ้าแก้ไขได้จะดีมากเลยครับ  การเข้าโค้งก็หนึบดีครับ ตัวรถไม่มีโยนเลย แต่รู้สึกเลยครับว่าอาการไปออกที่ยางมันดิ้นดื้อโค้งไว้ และที่สงสัย อีกอย่งนึงครับ รถมันสูงกว่ารุ่นเก่ารึเปล่านะครับ รู้สึกว่าตำแหน่งที่นั่งมันจะสูงๆ  ตัวรถจากพื้นก็สูง สงสัยต้องไปใส่สปริงโหลดซักนิดนึง แต่โดยรวมก็ชอบครับ ผมว่าอัตราเร่งมันไม่อืดเลยครับ รู้สึกว่าเหยียบมันก็พุ่ง ที่สำคัญผมว่าตัวรถมันสวยมากเลย ยิ่งสีแดงขับไปไหนช่วงนี้มีแต่คนมองครับ เขินเลยอิๆ เพือนๆว่าไงครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ยินดีด้วยครับกับรถคันใหม่
พวงมาลัยถ้าอยากให้หนักขึ้นลองเปลี่ยนล้อและยางที่หน้ากว้างขึ้นน่าจะช่วยได้

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
ยินดีด้วยครับ ชอบเหมือนกัน รถสวย เพรียว มีซันรูฟด้วย อยากถอยรุ่นนี้เหมือนกัน แต่รอให้รุ่น Skyactiv ออกมาก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
อย่าลืมถอดเบาะไปพ่นสีกันสนิมด้วยนะครับ ถ้าไม่อย่างเป็นแบบผม (ตัวเก่า) T-T

เห็นว่าตัว All new ในคลับ เจอกันหลายคันแล้ว โดยสนิมมันจะขึ้นที่แผ่นเหล็กใต้เบาะรองนั่งอ่ะครับ

สาเหตุคงไม่พ้นเรื่องของความชื้น แต่รถผมไม่เคยโดนน้ำท่วมนะ คามว่า อาจจะเป็นที่ผู้โดยสารตอนหลัง

รองเท้าเปียกน้ำ แล้วชึ้นรถ ความชื้นอาจจะสะสมมาเรื่อยๆ รวมถึงรถจอดในร่มบ้าง กลางแดดบ้าง

เพราะฉะนั้นกันไว้ดีกว่าแก้นะครับ

ปล. ไม่ได้มีเจตนาโจมตีมาสด้านะครับ เพราะผมก็เป็นสาวก แต่อยากให้หลายๆท่าน ใช้รถอย่างสบายใจในระยะยาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 15:50:06 โดย pkdiamond »

รถหมดประกันนานแล้ว เลยต้องจัดการเองเลย

แล้วก็ยืดอายุไปได้อีกสักพักใหญ่ๆ  ;D

อย่าลืมถอดเบาะไปพ่นสีกันสนิมด้วยนะครับ ถ้าไม่อย่างเป็นแบบผม (ตัวเก่า) T-T

เห็นว่าตัว All new ในคลับ เจอกันหลายคันแล้ว โดยสนิมมันจะขึ้นที่แผ่นเหล็กใต้เบาะรองนั่งอ่ะครับ

สาเหตุคงไม่พ้นเรื่องของความชื้น แต่รถผมไม่เคยโดนน้ำท่วมนะ คามว่า อาจจะเป็นที่ผู้โดยสารตอนหลัง

รองเท้าเปียกน้ำ แล้วชึ้นรถ ความชื้นอาจจะสะสมมาเรื่อยๆ รวมถึงรถจอดในร่มบ้าง กลางแดดบ้าง

เพราะฉะนั้นกันไว้ดีกว่าแก้นะครับ

ปล. ไม่ได้มีเจตนาโจมตีมาสด้านะครับ เพราะผมก็เป็นสาวก แต่อยากให้หลายๆท่าน ใช้รถอย่างสบายใจในระยะยาว

ดูแลแล้วสนิมขึ้นน่ากลัวมากเลยนะครับ คันเก่าของผมเป็นมาสด้าสาม1.6 ใช้ไปสามปี แสนโล ไม่มีอาการอะไรผิดปกติเลย  อึดโคตร สงสัยคันนี้ต้องเอาไปพ่นกันสนิมเพราะ ตอนซื้อมา ไม่มีแถมรายการพ่นกันสนิมมาด้วยเลยครับ เพิ่งนึกได้เลยนะครับนี่

ออฟไลน์ pite

• Full Member
ใช้ Mazda เวลาเข้าศูนย์ ต้องคอยโทรเชค กับเร่งอะไหล่นะครับ ไม่งั้นรอนาน ส่วนเอกสารคู่มือรถ กับโปรแกรมอื่นๆที่ซื้อเพิ่ม เก็บไว้ให้ดี แม็คติดกันไว้เลย และกรุณาอ่านด้วยว่ามันครอบคลุม ชิ้นส่วนใดบ้าง ศูนย์ที่ผมเจอ มันไม่เก็บข้อมูลอะไรไว้ในคอมเลยครับ ต้องเอาเอกสารที่ซื้อมานี่แหละมาอ่าน (ดีนะยังไม่หาย) ไม่งั้นเสียเงินละครับ

อีก Case ตอนเคลมรถเพื่อต่อประกัน มีคิ้วประตูขวา ไม่ได้เคลมก่อนประกันขาด ก็จ่ายเองละนะ แทนที่จะเปลี่ยนดัน มาโป๊วสีชุ่ยๆ สีแตกไม่พอยังคงบุบอยู่อย่างงั้น แทนที่จะเปลี่ยนๆไปเลย -*-

ส่วนตัวผมลาละครับ เจ้า 3 เป็นรถที่ดีขับสนุกมากๆนะ แต่เจอศูนย์ ละ ^^" Bye Bye
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 16:11:30 โดย pite »
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ดีใจกับรถคันใหม่ด้วยครับ Zoom Zoom  ;D

ออฟไลน์ redsun

ได้รถที่ถูกใจ
ยินดีด้วยครับ :D

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ยินดีกับรถใม่ด้วยนะครับ ;D

ออฟไลน์ Despinaauto

ยินดีด้วยครับ  ตัวนี้ผมก็ชอบสวยดี

แต่ติดใจข้อความหนึ่งที่บอกว่า พวงมาลัย accord เบา  ผมใช้รถ honda  ผมว่าพวงมาลัยมันหนักที่สุดนะ  ใครมาขับก็บ่นอย่างนั้นครับ

ยินดีด้วยครับ  ตัวนี้ผมก็ชอบสวยดี

แต่ติดใจข้อความหนึ่งที่บอกว่า พวงมาลัย accord เบา  ผมใช้รถ honda  ผมว่าพวงมาลัยมันหนักที่สุดนะ  ใครมาขับก็บ่นอย่างนั้นครับ

ขออภัยครับ พอดีกล่าวไม่ชัดเจน ตัวผมไม่ได้รู้สึกว่ามันเบาครับ ส่วนตัว ผมขับaccord  g8 แสนโล ผมค่อนข้างชอบนะครับ คิดว่าพวงมาลัยมันใกล้เคียงฟีลของ 525D ที่ผมเคยไปเทสอยู่เหมือนกันเลยทีเดียว  แต่กล่าวถึงว่าได้ยินหลายๆท่าน ในเวบ เคยกล่าวบอกว่าพวงมาลัยaccordเบาครับผม แต่city รถแฟน พวงมาลัยจะเบาครับ เบากว่าaccord  อิๆ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ผมว่าระยะฟรีมั๊งครับที่ มันต่างกับ Mazda3 ตัวเก่า

เท่าที่ลองมา ฟีลลิ่งพวงมาลัย Mazda3 ตัวเก่า ถึงจะหนัก แต่ ดีตรงที่ มันนิ่งดีมาก...ระยะฟรีน้อย เลี้ยวได้คม สั่งได้ดังใจแหละครับ ทำให้ขับในโค้งสนุกและมั่นใจขึ้นมาก

เคยลองขับ Accord G8 กับ BMW E60 525i มาแล้วเช่นกัน พวงมาลัย Mazda3 ตัวเก่า ให้ฟีลลิ่ง และระยะฟรี คล้าย Accord และ BMW 525i เลยละครับ
(ตอนขับ Accord ยังคิดในใจเลยว่า มันให้อารมณ์การขับเหมือน Mazda3 ขยายใหญ่ขึ้น ^_^)

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ คุณหมอ :D

เวลาล้างอัดฉีด ระวังน้ำเข้าแตรรถด้วยนะครับ เด๋วมันจะไอ แคกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 23:18:10 โดย Korn Coconut »

ออฟไลน์ MC Stradale

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ และผมก้คงจะเป็นอีกคนที่พึ่งความรู้จาก Headlightmag.com เป็นตัวช่วยตัวสินในการออกรถคันใหม่ต่อไปเหมือนกันครับ