ผู้เขียน หัวข้อ: มีความเห็นยังไงกับ V40 มั่งครับ  (อ่าน 5485 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfzilla

• Newbie
  • *
มีความเห็นยังไงกับ V40 มั่งครับ
« เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 23:23:07 »
ทางบ้านมีแม่ยังคัดค้านอยู่ เพราะเรื่องราคาขายต่อและอะไหล่แพง (แต่พ่อกับแฟนชอบ  ;D )

อยากสอบถามผู้ใช้ volvo ในนี้ดูครับ
- ว่าตอนนี้ volvo ยังจุกจิกและอะไหล่แพงอยู่หรือเปล่าครับ
- ราคาขายต่อเมื่อเทียบกับ mb และ bmw (พอทราบอยู่ว่าตกเยอะกว่า แต่ไม่ทรายว่าเยอะกว่าแค่ไหน)
- ประทับใจหรือไม่ประทับใจเรื่องอะไรบ้าง

ขอท่านที่เคยใช้หรือคนใกล้ตัวใช้ช่วยแชร์หน่อยครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: มีความเห็นยังไงกับ V40 มั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 23:47:25 »
รุ่นนี้ ชอบหน้าปัด อย่างเดียวเลยคับ   ::)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: มีความเห็นยังไงกับ V40 มั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 23:48:21 »
ต่างกับผม แม่ชอบพ่อเฉยๆ แฟนไม่ชอบเลย บอกว่าเส็ก 555 เค้าชอบ Accord มากกว่าเยอะ

- ผมว่าลดลงคับ แพงกว่ามั้ยถ้าเทียบกับ honda toyota แพงกว่าแน่คับ

- ตกคับ ตกมากกว่า MB เยอะแต่ BMW ผมว่าก้ตกแบบไม่ธรรมดาเหมือนกันนะคับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยสนข้อนี้คับ ซื้อรถมาใช้เพราะชอบขายได้เท่าไหร่ช่างมันคับผมว่า

ตลาดรถมือสองจิงๆไม่จำเปนต้องมีคับ

- บ้านผมใช้ Volvo มาหลายคัน ดีคับ อะไหล่แพงก้จิงแต่ก้รถยุโรปคับ คิดจะใช้ก้ต้องมีเงินรักษาคับผม

PS. ไร้สาระคับเรื่องรถตลาดประเทศไทย มันก้เปนแค่รถที่คนซื้อรถมือสองกลัวว่าจะซ่อมแพงแล้วเลยซื้อรถพวกนี้คับ ทุกวันนี้ผมขับ  Accord อะไหล่ก้ไม่ได้ถูกเลยคับ

แค่มีศูนย์บริการเยอะคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 00:11:36 »
ต่างกับผม แม่ชอบพ่อเฉยๆ แฟนไม่ชอบเลย บอกว่าเส็ก 555 เค้าชอบ Accord มากกว่าเยอะ

- ผมว่าลดลงคับ แพงกว่ามั้ยถ้าเทียบกับ honda toyota แพงกว่าแน่คับ

- ตกคับ ตกมากกว่า MB เยอะแต่ BMW ผมว่าก้ตกแบบไม่ธรรมดาเหมือนกันนะคับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยสนข้อนี้คับ ซื้อรถมาใช้เพราะชอบขายได้เท่าไหร่ช่างมันคับผมว่า

ตลาดรถมือสองจิงๆไม่จำเปนต้องมีคับ

- บ้านผมใช้ Volvo มาหลายคัน ดีคับ อะไหล่แพงก้จิงแต่ก้รถยุโรปคับ คิดจะใช้ก้ต้องมีเงินรักษาคับผม

PS. ไร้สาระคับเรื่องรถตลาดประเทศไทย มันก้เปนแค่รถที่คนซื้อรถมือสองกลัวว่าจะซ่อมแพงแล้วเลยซื้อรถพวกนี้คับ ทุกวันนี้ผมขับ  Accord อะไหล่ก้ไม่ได้ถูกเลยคับ

แค่มีศูนย์บริการเยอะคับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ลังเลเทียบอยู่กับ accord 2.4 อยู่
ปกติรถใช้ก็นั่งแค่สองคนกับแฟนเลยคิดว่า v40 น่าจะโอเค ทุกวันนี้ใช้ wish ปีนึงจะได้นั่งครบสี่คนซักที :)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 00:37:45 »
เรื่องราคาตกนี่ ตกพอๆ กับ benz bm เลยครับ ยกเว้นถ้าใช้ 2-3 ปีขาย ตกหนักกว่า (เทียบจาก volvo รุ่นก่อนๆ)
ระยะยาวตกพอๆ กัน เว้นเสียแต่ว่าของเล่นไฮเทคของ volvo มันจะพังบ่อย
accord 2.4 navi g8 5ปี  ราคาขายกัน 8 แสนกว่า เต๊นรับเข้า 7 กลาง ถึง ปลาย
e90 320i หลังหมด bsi รถอายุ 4-5 ปีขายช่วง 2010 - 2011 ก่อน f30 ออก ได้ไม่เกิน 1.1 ล้านเองครับ(เข้าเต๊น)
benz ไม่มีประสบการณ์เลนครับแต่ดูจากราคาตลาดแล้ว ราคาไม่ตกหนักมาก ถ้าเทียบระหว่าง e90 กับ w204 ก่อน facelift
c200 ตัวนี้จะขายได้มูลค่ากว่า bm 300,000 - 400,000 บาท

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 04:51:20 »
พูดตรงๆเลยว่าถ้าเทียบกับ V50/S40   ผมชอบเจ้า V40 มากกว่าไม่ได้แย่อะไร วัสดุผมรับได้โอเค แต่เมื่อเดินไปขึ้น V60 เท่านั้นแหละ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:12:22 »
ผมใช้ S60 2013 อยู่และพอใจมาก ใช้ volvo แล้วเหมือนมีประกันชีวิตที่ดีที่สุดอยู่กับเรา เหตุผลหลักที่เลือกvolvoก็เพราะอย่างนี้
ค่าดูแล อะไหล่ ราคามือสอง ผมไม่ได้สนใจเลย  ค่าอะไหล่ผมว่าอย่างมากก็ระดับBENZ BMW
Benz ผมก็ใช้และอะไหล่ก็แพงเวอร์ แต่ผมคิดว่าใครจะเล่นรถยุโรปต้องไม่มาพะวงห่วงเรื่องพวกนี้ครับ
รถยุโรปจะได้หลายอย่างที่รถญี่ปุ่นให้ไม่ได้ (สมรรถนะ รูปลักษณ์ คุณภาพ ความปลอดภัย ฯลฯ)
แต่คุณต้องประเมินก่อนว่าพร้อมจะรับมือค่าใช้จ่ายไหม  (แต่ถ้าคิดว่าใช้ไม่เกิน 5 ปี ค่าดูแลก็แทบไม่มีเลยเพราะเขาประกันให้)
ผมคิดว่ารถแต่ละคันมีจุดเด่นที่ต่างกัน คุณเน้นจุดเด่นด้านไหนก็เลือกแบบนั้นจะสบายใจที่สุดครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:32:49 »
อะไหล่รถยุโรปสูงแน่นอนครับ แต่ความทนทานก็นานกว่ารถญี่ปุ่น
ส่วนเรื่องราคาขายต่อ ตกมากน้อย ้ผมว่าตกมากกว่า bmw กับ benz แต่ก็ไม่ได้มากมาย เพียงแต่ ตอนซื้อมือหนึ่ง volvo จ่ายเงินน้อยที่สุด bmw และ benz แพงกว่าในรถขนาดเดียวกัน

แต่ตอนนี้ volvo เองก็ไม่ได้ถูกเหมือนเมื่อก่อน แต่มี option เยอะมากก
ผมมองว่า หลังจากหมดประกัน 5 ปีแล้ว ราคาอาจจะหล่นไปมากก็ได้ เพราะ ระบบที่ทันสมัย น่าจะมีราคาค่าซ่อมแพงครับ
ถ้าใช้ยาว ก็คุ้มครับน่าใช้ ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:27:13 »
volvo ใครบอก ตกพอๆ กับ benz bmw อย่าไปเชื่อครับ
โกหก แน่นอน ยังไงก็ตกแรงกว่ามาก ต้องยอมรับ ตรงนี้ ถ้าจะซื้อ volvo
แต่ ราคาซื้อเข้าถูกกว่า อย่าลืมเอาไป คิดด้วย
option ก็เยอะกว่ามาก
แต่แน่นอน เข้า 0 หลังประกัน ก็ หัวแตกเลือดอาบ กว่า
บอกที่บ้านครับ ว่ามันไม่อะไรดีหมดทุกอย่าง เสียหมดทุกอย่าง ต้องเลือกเอาจะรับข้อไหนได้มากกว่ากัน
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:12:06 »
ขอแจมหน่อย  จริงๆ ผมก็สนใจ v60 เหมือนกันนะ พอได้ยิน v40 ออก ก็สน แต่มีแต่คนบอกว่าเล็ก เพราะ v60 ผมก็ว่ามันพอดีๆ ไม่ใหญ่ ไม่เล็ก แต่ถ้าเล็กกว่า v60 ก็คงไม่ไหว 

ประเด็นที่กังวล ผมว่าคงเป็นหมด ถ้าเกิดจะเปลี่ยนจาก ญี่ปุ่น ค่ายตลาด มาเป็น ยุโรป ถึงแม้จะเป็น ยุโรป ที่เป็นเจ้าตลาดก็ตาม

ส่วนตัวผมก็เพิ่งได้ F30 มา จากที่ผูกขาดกับ honda มา 10 ปีเต็ม เปลี่ยนไปก็ 5 คันแล้วที่วนเวียนเข้ามาครอบครอง ก็คิดว่าถึงเวลาสักที ที่จะเขยิบขึ้นเป็น ยุโรป แล้วใช้นานขึ้น ก็จบที่ F30 เพราะ BSI และเพราะ แม่มี E34 แล้วขอบอกว่า หากรู้จักช่าง (ต้องหาไว้สำรองนะ) รถยุโรป ซ่อมจบเหมือนกัน ใช้มา 17 ปีแล้ว ซ่อมบ้างไรบ้าง แต่จบนะ อะไหล่ ก็แพงตามราคารถ แน่นอน คุณจะเทียบอะไหล่รถราคา 1 ล้าน กับรถ 2 ล้านไม่ได้หรอก มันก็แพงขึ้น 2-3 เท่าอยู่แล้วครับ และแน่นอน ราคาขายต่อต้องตกเยอะ เพราะอะไหล่มันแพง และก็พวกอุปกรณ์ไฟฟ้า ยิ่งเยอะ ก็ยิ่งจุกจิก นี่คือสาเหตุนึงที่ผมแหยงๆ volvo ไม่ได้ว่ารถจะไม่ดี หรือต้องซ่อมอะไรหรอกนะครับ แต่พอเยอะ ก็กลัวนะ เสียที คงไม่ถูก มีก็ดีครับ แต่พอผ่านไป 3-4 ปี กลัวว่าจะรวน หรือป่าว อันนี้ก็ยังไม่ทราบแน่ จริงๆ ก็มีประกันอยู่แล้ว 5 ปี ก็เหมือนจะไม่ต้องห่วง วนๆ อยู่ยังงี้อะครับ

ส่วนตัว ตอนนี้เลยไปจบที่ BMW X1 สำหรับผม สบายใจกว่าครับ (และด้วยรู้จักช่าง BMW ของแม่ด้วยนี่แหละ เลยไป BMW ดีกว่า นอกจาก BSI)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 11:05:38 »
 Ans รุ้สึกว่า wow ครับ เป็นรถ ยุโรปขนาดเล็กที่ครบเครื่อง ที่ราคาตํ่า 2ล้าน
 ชอบที่มี airbag ตรงเข่า เเต่เล็กเพราะ ผมสูง 180cm หนัก 95 kgs
 ความเเรงต้องยอม Vw ครับ
 ถ้าชอบท่องเที่ยวรอ v40 cross country นะจ่ายเพิ่มอีกนิด ดูั cross country.ใน youtube ชุด finding joe
 ราคาตกกว่า Benz เเน่ เเต่ class นี้เลือก volvo ครับ
  จาก ...v60  user

ออฟไลน์ worapong072

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 13:27:04 »
วอลโว่ วี 40 รูปทรงภายนอก ทั้งหน้า หลัง ดูครั้งแรกสะดุดตา สวยมากๆ แต่พอเดินไปดู Benz A-Class Benz ดูสวยได้นานกว่าครับ แต่พอเดินไปดู BMW Series-1 อันนี้สวยสุดครับ ทั้งหน้า หลัง ภายในก็สุดยอด แต่จะแคบสุดใน 3 ตัว แต่อุปกรณ์มาตรฐาน ดีกว่าเบนซ์ที่กั๊กไว้พอควร ในตัว A-160 ที่นั่งคนขับ ยังปรับด้วยมือเลยครับ แย่มากๆ วอลโว่ดีตรงอุปกรณ์ด้าน Active Safety ดีที่สุด แต่ถ้าเกิน 3 ปีแล้วเสีย ก็อ่วมครับ ..... และที่สำคัญในยุคน้ำมันแพงอย่างนี้ และอนาคตจะค่อยๆแพงขึ้นเรื่อยๆ  เบนซ์นอกเมืองประมาณ 20-22 โลลิตร ถ้าในเมืองอาจเหลือเพียง 10 ต้นๆ เฉลี่ยก็น่าจะราวๆ สิบกลางๆ โลต่อลิตร ส่วนวอลโว่ เฉลี่ย 13 โลลิตรครับ ส่วนบีเอ็ม เฉลี่ย นอกในเมื่อง 17 โลลิตรครับ ต่างกันเห็นๆ

ออฟไลน์ bojbkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 14:38:12 »
เหนเขาเปิดตัวละนี้คับงานมอเตอรโชว์ สวยมากดีไชน์สปอร์ตดีคับอฟชั่นนี้เห็นแล้วอึ้งแต่ตังค์ไม่ถึง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 17:20:13 »
ถ้าคนอื่นซื้อผมใช้ผมเลือก volvo

ถ้าต้องเป็นคนดูแล และออกตังค์ ซื้อ accord  ;D ;D

ออฟไลน์ ohmx

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 22:25:39 »
ราคาตกเยอะ แต่ราคาตั้งก็ถูกกว่าเยอะ ทำให้ดอกเบี้ยถูกกว่า offset  กันไป
ที่เหลือก็ดูตามที่ชอบไปครับ

ค่าอะไกล่ไม่ต่างกับรถยุโรปทั่วไปหรอกครับ ถ้าเล่นอะไหล่แท้ แต่ถ้าอะไหล่มือสองหรือเทียบ Volvo. น้อยกว่าแบรนด์หลักแน่ๆ
แต่อีก 5 ปีไม่มีใครรู้นะครับ เพราะผมว่าตอนนี้เขาทำราคาดีมาก อาจกลับมาเยอะอีกก็ได้ แถมประกันนานกว่าทุกๆเจ้า

PS.  1-series. สวยมาก ภายในถอด 3-series. มาเลย. แต่เครื่องไม่แรง ถ้าไม่ขับเร็วก็น่าสนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 23:28:51 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ พรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปดูอีกรอบ  :D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 13:23:29 »
ใช้รถที่ตัวเองชอบเถอะครับ ราคาขายต่อมันก็หลังจากที่คุณหมดความต้องการในตัวรถแล้ว แต่ระยะเวลาหลายปีจนกว่าจะขายทิ้งผมว่าสำคัญกว่าเวลาสั้นๆที่ขายรถทิ้ง ราคารถตกกันหมดจะเบนซ์หรือbmwเครื่องโตๆราคาก็หายไปเป็นล้านๆแต่แปลกว่าไม่ยักจำกัน เครื่องยิ่งโตยิ่งขายยากเพราะกลัวกินน้ำมันกัน ก่อนที่มูลค่ามันจะหายไปก็ใช้ให้คุ้มสิครับ นั่นน่าจะเป็นจุดประสงหลักของการซื้อรถมากกว่า ซื้อเพื่อตัวเองมากกว่าซื้อเพื่อคนอื่นยามขายต่อ เรื่องราคาอะไหล่ไม่แน่้ใจว่าแพงมากน้อยแค่ไหนแต่มั่นใจว่าราคาอะไหล่ของเบนซ์กับbmwราคาศูนย์ไม่มีใครบอกว่าถูกนะครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ohio

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 13:30:16 »
ส่วนตัวชอบนะครับ ถ้าผมไม่มีครอบครัว หรือ ไม่มีแผนมีครอบครัวในอนาคต
ทุกอย่างดูดีหมดเสียอย่างเดียว
พอผมได้ลองนั่งเบาะหลัง แคบมากๆ หัวผมถึงกับชนเพดาน!(ผมสูง 187 ซม.)

สรุป

ชอบครับชอบมาก หากผมนั่งกับแฟนสองคน ย้ำว่าสองคน

แต่ถามเซลล์เรื่องตัวที่เป็น cross country เซลล์แจ้งว่า
คงจะเป็นปีหน้าครับ

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 14:06:38 »
ชอบมากเหมือนกันครับ
ราคาขายต่อก็ตกจริง
แต่ดูความคุ้มค่ากับความปลอดภัย
ผมว่าน่าสนใจมากๆ
ผมรอ test drive ครับ ไม่รีบร้อน

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 19:27:07 »
ชั่วโมงนี้มีงบแล้วไม่สอยก็เสียดาย   อายุมนุษย์เราไม่ได้จีรังยั่งยืนมาก    การที่ได้รถที่ Sefty  มาก็เหมือนช่วยยืดอายุเราไม่ให้เสียชีวิตก่อนวัยอันควร
ยังไงราคานี้ Option นี้คงหาไม่ได้ในอนาคต   ใช้ๆไปวันหนึ่งก็ต้องเปลี่ยนรถอีกอยู่ดี   แล้วทำไมจึงไม่ใช้ซะวันนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 09:48:54 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ตัดสินใจจองไปแล้งครับ ;D