ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบประมาณ 2-3หมื่น up อยากทำให้รถเก็บเสียงภายนอกครับ  (อ่าน 8766 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
ใช้ honda city MT เดิมๆ อยู่จ่ะ แต่เสียงลม-ยาง มันดังมาก ฟังเพลงไม่รู้เรื่อง

ยางที่ติดมากับรถ เป็นยังไงบ้างครับ ว่าจะใช้ให้คุ้มก่อนถึงจะเปลี่ยน

มีวิธีไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อย อยากให้มันเก็บเสียงได้แบบ teana อะครับ

เครื่องเสียงก็เพราะอยู่แล้ว แต่เสียดาย เสียงลมเสียง ยางดังมากเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ให้เงียบเท่าเทียน่าคงยากหน่อย ลองแดมป์รอบคันกับเคลือบใต้ท้อง น่าจะทำให้ดีขึ้นแยอะ

ออฟไลน์ udis

คาดหวังสูงเกินไปครับ ช่วยได้นิดหน่อยครับ
 ;D ;D ;D

keanetona

ลองหายาง road kill มาแดมป์ดูครับ ถ้าเป็นวงการหูฟัง ปัญหาเสียงรบกวนแก้ได้ด้วยระบบ active noise cancellation ครับ แต่ผมไม่ทราบว่ามีใช้กันในรถยนต์หรือยังครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถผมแดมป์มา 4 ประตู ก็ช่วยได้นิดหน่อย เปลี่ยนยาง GR90 ที่เงียบก็ช่วยได้นิดนึง ไปขับรถเพื่อนรุ่นเดียวกันแต่แดมป์พื้นและหลังคามันก็ดีขึ้น แบบรับรู้ได้  แต่ไปเจอรถที่ไป อยู่คันนึงที่เอาไปพ่น tuff coat แบบคล้ายๆยางมะตอยที่ใต้ท้อง(แวะไปดูที่ร้านแถววิภาวดีพอดีมีรุ่นนี้มาทำเลยขอนั่งไปด้วย)  พี่เขาแดมป์ประตูมาก่อนแล้ว (ที่กล่าวมานี้ new city โฉมปัจจุบันทั้งหมดนะครับ) ไปลองวิ่งกัน มันเงียบแบบ เงียบต่างจากรถผมมากๆ อ้อ พี่เขาใช้ยางเดิม 15 วิ่งมา 35,000 โลละ

ถ้าไม่ติดปัญหานะครับ แนะนำตัวนี้ครับ ราคาประมาณ 6,000 ถ้างบเหลือค่อยไปแดมป์ประตู และหลังคา ผมว่าแจ่มแน่ แต่ไม่รู้เท่า teana รึเปล่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
สายยางตู้ปลา + แดมป์รอบคันครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
พ่น SoungClad ครับ ประมาณ 5000 บาท เปลี่ยนยางเป็น Michelin Primacy LC แล้วก็ใส่วัสดุซับเสียงรอบคัน

ออฟไลน์ toonze

พ่น SoungClad ครับ ประมาณ 5000 บาท เปลี่ยนยางเป็น Michelin Primacy LC แล้วก็ใส่วัสดุซับเสียงรอบคัน

มันหนักป่าวครับ

last_dezember

Damp ประตู หลังคา พื้นรถ ครับผม  ;)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เงิน 2-3 หมื่น ไม่สามารถทำให้รถ Honda เงียบมากขึ้นเท่าไรเลยครับ
เพราะรถ Honda เป็นรั้งท้ายในการเก็บเสียงในห้องโดยสาร เมื่อเทียบกับรถในคลาสเดียวกัน

ถึงคุณจะแดมป์วัสดุเก็บเสียงเกือบทุกตารางนิ้ว แต่นั่นก็ไม่ทุกตารางนิ้ว
ตัวอย่าง เช่น
คุณขับรถเปิดกระจกหน้าต่าง กับ ปิดกระจกหน้าต่างทั้งหมด เสียงจะดัง-เงียบต่างกันชัดเจน
แต่ถ้า
คุณขับรถเปิดกระจกหน้าต่าง กับ แง้มกระจกหน้าต่างไว้นิดหนึ่ง เสียงจะดังมาก-ดังน้อย ไม่ต่างกันมาก
นั่นหมายถึง
เมื่อมีจุดรั่ว เพียงเล็กน้อย เสียงก็เข้ามาได้

ดังนั้น จากการแดมป์วัสดุ ไม่ครบทุกตารางนิ้ว เสียงก็เข้ามาได้อยู่ดี

เสียงที่ได้จากการแดมป์วัสดุ คือ
ลดเสียงแหลมลง (หูมนุษย์จะได้ยินทิศทางของเสียงแหลมชัดเจนกว่าเสียงทุ้ม)
แต่เสียงทุ้มยังคงเดิม

การทำรถเก่ามีเสียงดังน้อยลง  ควรตรวจสอบดังนี้
1. ยางขอบประตู ยางขอบกระจก แข็งตัว บิดเบี้ยว คงสภาพเดิม หรือเปล่า
2. กระจกหน้า หลัง ถ้าเคยเปลี่ยน เลือกใช้ที่มีฟิมล์ในตัว และยางซิลิโคน ต้องยิงให้เต็มบานอย่าให้มีรูรั่ว แม้เพียงเล็กน้อยก็ตาม
3. การทำเครื่องเสียง ทำแอร์ การเดินสายไฟนั่นแหละ จะทำให้มีรูเล็กๆ ระหว่างห้องเครื่องยนต์กับห้องโดยสาร เสียง(และกลิ่น)จะเข้าทางนั้น ต้องใช้ซิลิโคนอุดซะ
4. รูระบายน้ำทิ้งบริเวณที่วางเท้าของทุกที่นั่ง มีจุกยางหลุดหรือไม่แน่น บ้างหรือเปล่า

สรุป ตรวจหาจุดที่เชื่อมต่อระหว่าง ห้องโดยสารกับภายนอก ทุกส่วน ให้มันทำงานได้อย่างปรกติ

เพิ่มเติม รายการที่นอกเหนือจากอุปกรณ์มาตรฐานของรถ
การเลือกใช้ ยางรถ รุ่นที่เงียบ
การพ่นกันสนิมชนิดน้ำมันยาง(มะตอย)อย่างหนา ใต้ท้องรถทุกตารางนิ้ว
การใช้วัสดุ ซับเสียงแดมป์
การเลือกใช้ พรมเก็บเสียง ปูพื้นที่เท้าแทนผ้ายาง
การเลือกใช้ วัสดุกันความร้อน-เสียง ใต้ฝากระโปรงห้องเครื่องยนต์
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เปลี่ยนรถครับ ;D
ไม่ได้จะกวนนะ
แต่ H เก็บเสียงแย่ทุกรุ่น (Accord ยังห่วยเลย ว่าตรงๆ)

ทำนู่นทำนี่ไปก็ดีขึ้นไม่มาก
ช่วยได้จริง
แต่อย่าไปคาดหวังมาก
ถ้าอยากให้เหมือน Teana
คงต้องไปซื้อ Teana ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 01:19:14 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

แดมป์ประตู ได้ผลที่สุดครับ เสียงรบกวนส่วนใหญ่ มาจากประตู

ออฟไลน์ Newhang

เท่าที่เคยแดมป์ตามร้านเครื่องเสียงมา พบว่าไม่ได้ผล อยากลองไปลองวิธีอื่นเถอะ

vuthtichai

ผมลองเทียบดูแล้วครับ ไม่คุ้มที่จะเสีย ต่อการแดมป์ พื้นรถ รื้อหมดทั้งคันช้ำด้วย งานออกมาไม่ได้ เพอเฟค ให้ไปลองรถที่เคยแดมป์ ในเวปคลับเวลาเจอกันคุณขอเค้าลองดูครับ เห็นภาพ เลย

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
แดมป์ไป ผลที่ได้ไม่คุ้มเงินที่จ่ายไปหรอกครับ. อย่าทำเลย

Schnitzel

วัสดุซับเสียงภายในรถที่ติดตั้งมาจากโรงงานผู้ผลิตเรียกกันว่า Sound deadner ติดตั้งมาตามมาตรฐานกี่ๆชิ้นๆ ก็ว่ากันไปแล้วแต่ละยี่ห้อ
ซึ่งจะแปะติดกับพื้นรถหลังจากการพ่นสีเรียบร้อยก่อนส่งไปโรงประกอบชิ้นส่วนต่างๆเข้าตัวถังเลย ก่อนปูพรมเสียด้วยซ้ำไป ถ้าทำแบบนี้
หมดทั้งคันแล้วมันยังไม่ดีขึ้นก็...เลิกเหอะ หารถใหม่มาขับเถอะ