ผู้เขียน หัวข้อ: ซันรูฟ กับ มูนรูฟ  (อ่าน 10857 ครั้ง)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
ซันรูฟ กับ มูนรูฟ
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:09:26 »
ขอถามผู้รู้หน่อยครับว่า ซันรูฟ กับ มูนรูฟ ต่างกันอย่างไร
เพราะที่ผ่านมาผมเข้าใจมาตลอดว่า
ซันรูฟ คือ หลังคาที่เปลือกนอกเป็นเหล็กสีเดียวกับตัวถังรถ แต่เปิดออกได้เพื่อรับลมรับแดด
มูนรูฟ คือ หลังคาที่เปลือกนอกเป็นกระจก แต่เปิดออกได้เพื่อรับลมรับแดด
ผมเห็นเกือบทุกคนรวมทั้งสื่อต่างๆ จะเรียกสิ่งที่ผมเข้าใจว่าเป็น มูนรูฟ ว่า ซันรูฟ ผมก็เลยชักไม่แน่ใจว่าที่ผมเข้าใจมาตลอดนั้นผิดหรือถูกครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

nuTTy

• บุคคลทั่วไป
Re: ซันรูฟ กับ มูนรูฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:30:04 »
Wikepedia ให้นิยามไว้ดังนี้ครับ

Sunroof systems may be manual or electric, while most moonroof systems are electric/electronic.

- Manual sunroofs may be lever actuated, as in venting type pop-ups, manual lever or crank operated for sliding systems.
- Electric roof systems are usually cable driven by a motor and feature some form of sliding opening. Most moonroof systems today are electric and have either a combination pop-up/inbuilt or a pop-up/spoiler configuration

(Sunmate Pop-Up)

(Skyroof LSS Spoiler)

(Inbuilt (Moonroof) in Chevy Blazer)

(Panoramic roof in a BMW Mini)

Credit : http://en.wikipedia.org/wiki/Sunroof

dodo love lexus

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:40:34 »

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 11:20:50 »

รถเมล์ไทยเป็น ซันรูฟ  ;D

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 11:57:48 »
ขอบคุณมากเลยครับที่ช่วยไขข้อข้องใจให้ ได้ความรู้มากมายเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 12:41:15 »
ขอบคุณครับ สับสนมานานแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 13:03:43 »
รถหนึ่งคัน ผมจะเอาทั้ง Sunroof และ Moonroof เลยครับ

;D ;D :D

ขอบคุณนะครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้น

GreenG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 20:02:34 »
ขอ Moon Roof ครับ ;)

Mr.P

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 16:00:37 »
Motor Trivia นี่ข้อมูลแน่นปึ้กจริงๆ
ขอบคุณครับ