ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ Alphard Hybrid กับ Alphard 3.5 กับ Alphard 2.4 ใครมีแรงม้ามากกว่าครับ  (อ่าน 9326 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
ตาม
http://www.toyota.co.th/product-detail.php?model=alphard&opt=features

งง ว่า Alphard Hybrid มีแรงมากกว่า Alphard 3.5 กับ Alphard 2.4 ใช่หรือเปล่าครับ

เพราะ Hybrid มี KW มากกว่า จากเครื่อง 110 +105 KW= 215 KW ส่วน 3.5 202 KW,2.4 125 KW

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Hybrid 190แรงม้า
2.4 170 แรงม้า
3.5 275 แรงม้า

แต่แรงบิดรู้สึกตัว Hybrid จะเยอะที่สุด

อัตตราเร่งเดาว่าน่าจะอยู่ตรงกลางระหว่าง 2.4 กับ 3.5 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 22:02:25 โดย pongisra »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เอาตัว HY มาขายด้วยหรือนี่  ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เซ็งจุดเดียว

พวงมาลัยคุมเครื่องเสียงไม่ได้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

เอาตัว HY มาขายด้วยหรือนี่  ;)

ขายครับ ราคาดีด้วย แพงกว่า 2.4 นิดเดียว

ที่ญี่ปุ่น Hybrid นี่แพงกว่า 3.5 อีก

คนไทยได้ภาษีช่วยไว้

GreenG

ขายครับ ราคาดีด้วย แพงกว่า 2.4 นิดเดียว

ที่ญี่ปุ่น Hybrid นี่แพงกว่า 3.5 อีก

จะเอารุ่น 3.5 มาขายทำไม งงครับ ;)

ขาย HY ดีกว่ารถแบบนี้คนขับต้องรวยพอสมควรเลย 10 ล้าน up แน่ๆ

แถมอ๊อฟชั่นยังดีกว่าทั้งตัว2.4และ3.5ด้วย

จะเอารุ่น 3.5 มาขายทำไม งงครับ ;)

ขาย HY ดีกว่ารถแบบนี้คนขับต้องรวยพอสมควรเลย 10 ล้าน up แน่ๆ

เอามาขายคนเงินเหลือๆ ไม่ชอบเทคโนโลยี Hybrid แล้วก็ไม่ชอบ 2.4 เพราะอีด ไม่ก็คนรัก V6 มั้งครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

งง ว่า Alphard Hybrid มีแรงมากกว่า Alphard 3.5 กับ Alphard 2.4 ใช่หรือเปล่าครับ
เพราะ Hybrid มี KW มากกว่า จากเครื่อง 110 +105 KW= 215 KW

แรงม้ารวม ของรถ Hybrid เอามาบวกกันระหว่าง เครื่องยนต์สันดาบ กับมอเตอร์ไฟฟ้าไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

ไฮบริด แจ่มสุดๆครับ

บ้านเพื่อนผมขาย 3.5(เกรย์) ไปซื้อ 2.4ไฮบริดแทน
ผลคือ แรงบิด แรงดึงดีกว่า ถึงจะเร่งไม่ดีเท่า แต่มันมาต่อเนืองกว่า และประหยัดกว่าโขเลยครับ

GreenG

ผมสงสัยครับ

1. รถแนวๆ Alphard นอกจาก Freed แล้ว มีคันไหน ยี่ห้อไหนอีกบ้างครับ
ที่มีประตู slide บ้างครับ ผมนึกไม่ออกครับ

2. ถ้าซื้อรถ Alphard  หรือรถตู้แนวนี้ จาก Gray สามารถเอาไปเข้าศูนย์ได้หรือไม่ครับ

3. option Alphard  ของ Gray มากกว่าและถูกกว่านี้หรือไม่ครับ ยี่ห้ออื่นๆ ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 10:29:00 โดย SilverG »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมสงสัยครับ

1. รถแนวๆ Alphard นอกจาก Freed แล้ว มีคันไหน ยี่ห้อไหนอีกบ้างครับ
ที่มีประตู slide บ้างครับ ผมนึกไม่ออกครับ

เยอะเลยนะครับ
Elysion ,Elgrand ,StepWGN ,Serena ,Lafesta ,Presage ,MPV ,Premacy ฯลฯ

ผมสงสัยครับ

2. ถ้าซื้อรถ Alphard  หรือรถตู้แนวนี้ จาก Gray สามารถเอาไปเข้าศูนย์ได้หรือไม่ครับ

3. option Alphard  ของ Gray มากกว่าและถูกกว่านี้หรือไม่ครับ ยี่ห้ออื่นๆ ด้วย

2. นี่เคยได้ยินว่าได้นะครับ แต่ไม่ confirm

3. ตั้งแต่ monor chnage มานี่ TMT ทำราคาถูกลง และ option ดีขึ้นมากครับ ใกล้เคียงเกร์ย ทำราคาได้รู้สึกจะเพราะสั่ง option บางอย่างมาติดตั้งในไทย
ราคาพอๆกัน แต่ Grey ได้ option มากกว่านิดหน่อย เช่นล้อ 18

ออฟไลน์ Ruksadindan

เพราะ Hybrid มี KW มากกว่า จากเครื่อง 110 +105 KW= 215 KW

แรงม้ารวม ของรถ Hybrid เอามาบวกกันระหว่าง เครื่องยนต์สันดาบ กับมอเตอร์ไฟฟ้าไม่ได้ครับ
เพราะอะไรครับ

เพราะอะไรครับ

เดาว่าเพราะแรงม้าสูงสุดของชุด motor ไฟฟ้าไม่มีได้มาช่วงที่เครื่องมีแรงม้าสูงสุด

พูดอีกแบบก็คือกำลังสูงสุดจากเครื่อง + motor ไม่ได้เกิดขึ้นในช่วงที่เครื่องยนตร์ให้กำลังสูงสุด ไม่ก็ในช่วงที่ motor ไม่ได้ให้กำลังสูงสุด หรือไม่ก็ทั้งคู่ แต่เป็นช่วงที่บวกกันแล้วได้มากที่สุด