ผู้เขียน หัวข้อ: แต่ละปีคนไทยซื้อรถใหม่มาใช้กี่แสนคันครับ  (อ่าน 5022 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
อยากทราบไว้เป็นความรู้ครับว่า แต่ละปี คนไทยซื้อรถใหม่มาใช้กันกี่คันต่อปี
ใครพอมีข้อมูลบ้างครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Re: แต่ละปีคนไทยซื้อรถใหม่มาใช้กี่แสนคันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 15:08:33 »
ประมาณ 10แสนคันครับ

Re: แต่ละปีคนไทยซื้อรถใหม่มาใช้กี่แสนคันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 15:13:29 »
ประมาณ 10แสนคันครับ
หา1ล้านคันเลยเหรอครับ  ผมไม่รู้นะ ผมถามเฉยๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 15:17:37 »
เชียงใหม่ประมาณ 4-5หมื่นละนะ
เดาจากหมวดเลขทะเบียน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 15:37:10 »
อยากทราบเหมือนกันครับ

ปี ปี นึง นี่จองกันอุตลุต

มันจะมีความเป็นไปได้มั้ยที่ในอนาคต มันจะไม่มีที่ให้วิ่ง

(คิดเล่นๆ นะครับ  :-* )

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 15:49:19 »
อยากทราบเหมือนกันครับ

ปี ปี นึง นี่จองกันอุตลุต

มันจะมีความเป็นไปได้มั้ยที่ในอนาคต มันจะไม่มีที่ให้วิ่ง

(คิดเล่นๆ นะครับ  :-* )

ทุกวันนี้ที่จอดก็แทบไม่มีแล้วครับ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 15:50:36 »
ปีที่แล้วยิดขาย 794,081 คัน
แต่อย่าลืมว่ายอดหายไปกับน้ำเยอะพอสมควรครับ

ปีนี้ตั้งเป้ากันไว้ที่ 1ล้านคัน

Ref. http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/319948.html

เป็นไปได้สูงมากที่จะไม่มีที่ให้รถวิ่งเพราะอัตราการซื้อรถใหม่สูงมากขึ้นทุกปี กลับกันกับอัตราการสร้างถนนใหม่ๆ
ข้อมูลมีเยอะมากครับ เพราะทำงานด้านนี้

ไทยควรมีการจำกัดโควต้าการซื้อรถในประเทศ โดยทางตรงหรือทางอ้อมก็ได้
ขนาดประเทศลาวไม่มีการผลิตรถในประเทศ เขายังจำกัดการนำเข้าทางตรงโดยการใช้โควต้าการนำเข้า

ล่าสุดประเทศลาว ไม่อนุญาติให้นำรถยนต์ใช้แล้วเข้าประเทศโดยเด็ดขาดครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 16:26:59 »
กระทรวงการคลัง เตรียมขยายเวลาโครงการภาษีรถคันแรก โดยปรับหลักเกณฑ์ซื้อรถปีนี้แต่รับรถปีหน้า สามารถขอคืนภาษีได้

วันนี้ (11 เมษายน) นายทนุศักดิ์ เล็กอุทัย รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงการคลัง กล่าวว่า จากเดิมที่โครงการลดภาษีรถยนต์คันแรกของรัฐบาล กำหนดไว้ว่า ต้องรับมอบรถยนต์และยื่นเอกสารขอคืนเงินภายใน 31 ธันวาคม 2555 นั้น ล่าสุดทางกระทรวงการคลัง กำลังพิจารณาแนวทางการขยายระยะเวลาสิ้นสุดโครงการดังกล่าวออกไปอีก 6 เดือน - 1 ปี ตามความเหมาะสม ทั้งนี้เนื่องจากผลกระทบจากอุทกภัยส่งผลต่อสายการผลิตรถยนต์ของบางบริษัทล่าช้า ทำให้ผู้ซื้อรถยนต์คันแรกตามหลักเกณฑ์เดิม ไม่สามารถรับมอบรถตามเวลาที่กำหนดไว้ได้ ซึ่งไม่ใช่ความผิดของผู้บริโภค

อย่างไรก็ตาม การขยายระยะเวลาดังกล่าวนั้น ยังคงเงื่อนไขที่ผู้ใช้สิทธิ์จะต้องจองซื้อรถยนต์ภายในวันที่ 31 ธันวาคม ปีนี้เท่านั้น ซึ่งหลังพิจารณาแนวทางการเสนอขยายเวลาที่เหมาะสมแล้ว กระทรวงการคลังจะนำเรื่องเข้าที่ประชุมคณะรัฐมนตรี ช่วงเดือนพฤษภาคมที่จะถึงนี้ทันที

ไม่ทันเเล้วครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 19:42:01 »
เป้าหมายปี 2555 อยู่ที่ 1,100,000 คันครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 22:56:24 »
แล้วรถเก่าๆมันไปอยู่ไหนกันหมดหรอครับ??
 เห็นเมืองไทยก็ไม่ได้มีสุสานรีไซเคิลรถจริงๆจังๆเหมือนต่างประเทศ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 23:07:00 »
แล้วรถเก่าๆมันไปอยู่ไหนกันหมดหรอครับ??
 เห็นเมืองไทยก็ไม่ได้มีสุสานรีไซเคิลรถจริงๆจังๆเหมือนต่างประเทศ

สงสัยข้อนี้เหมือนกันครับ เช่น Toyota Corolla AE-1XX Series กับ Soluna รุ่นแรกที่ยอดจองถล่มในสมัยผมยังเป็นเด็ก(เล็กมาก) หายไปไหนกันหมด
ปล.ผ่านมาเร็วๆนี้ผมเจอ Soluna 1.5XLI สีทองสภาพเดิมๆเลยนะครับ พร้อมสติ๊กเกอร์ Car Of The Year 1998 คว้ากล้องแทบไม่ทันเลย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:45:17 »
น่ากลัวจังปีละล้าน คนไทยมี60กว่าล้านคน 60คนต่อ1คัน ก็ดีนะแต่บางคนมี3คันเลยแหละ